Apple iPad những điều cần biết

vuhai6
2/2/2010 3:46Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iPad không biết sinh ngày gì mà bị chưởi nhiều thế 😁.

Vài ngày nữa , triển lãm MWC, chắc chắn sẽ có nhiều tablet được giới thiệu, người dùng tha hồ chọn lựa . Ở thời điểm này, tuy có nhiều người chê iPad, nhưng cũng chưa mạnh dạn chọn tablet nào khác vì nó còn ...tệ hơn iPad.

Vài dự đoán về tablet có thể thành công:

- Về thiết kế : đường viền phải lớn ( dù nhiều người chê), màn hình 4:3, mỏng , nhẹ
- Pin : dùng trên 8 tiếng, stanby trên một tuần
- OS : dùng OS dành cho smartphone ( dù nhiều người muốn OS như laptop)
- Cảm ứng đa điểm
- Có store trực tuyến
Và, ứng cử viên sáng giá chính là iPad 😃
Bác nói chỉ được cái đúng!
deviouslove
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bác xem mấy clip quảng cáo mà đã khen chê thì chưa đủ. Apple nói riêng và các hãng nói chung khi quảng cáo luôn luôn đưa ra những ưu điểm của mình, những khuyết điểm nó có dại đưa ra đâu. Nhìn vào ưu điểm mà phán sẽ mua thì hơi vội. Đến lúc tậu về xài thấy cả đống khuyết điểm, lúc đó hối hận cũng ko kịp 😁

Theo mình nghĩ Ipad sẽ là sản phẩm thất bại. Giá quá cao ~ 1 con laptop tầm trung. Chức năng Ipad thua xa 1 con laptop tầm trung. Kiểu dáng cồng kềnh cũng ko kém gì con laptop.
1. Nói như bạn thì đừng mua cái gì là an toàn nhất. Ngừoi ta đánh giá Ipad là dựa vào tech spec bạn ạ. Và ít nhất, qua đó là đủ thấy nó được.
2. Đừng so ipad với laptop, dù là tầm gì vì Ipad đâu phải là laptop hay netbook. Nói như bạn thì khác gì một người đang muốn đi mua chó, mình bảo đừng mua chó, mua voi đi. So về mọi mặt voi hơn. Vâng, voi hơn nhưng tôi cần chó. Thế thôi. Nếu bạn học lôgic tốt một chút thì đã không đưa ra những nhận định nông nổi thể này.
TienVua
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em nghĩ đến chuyện đọc ebook bằng Ipad, nghe nhạc bằng ipod, gọi điện bằng iphone, làm việc bằng imac (or macbook) là em sướng tê người...Apple mà làm máy ảnh Icamera hoặc Idslr là đủ bộ
Tart
ĐẠI BÀNG
14 năm
em đọc thấy như kiểu "cãi cố" ý ạ ;))
becks_vns
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu đặt tính năng của ipad và các máy tính bảng lên bàn cân thì rõ ràng là iPad chẳng có gì đáng nói cả, nhưng nếu so sánh lượng comment cho các bài viết về iPad so với các thiết bị khác thì thấy rõ iPad được quan tâm như thế nào. Đối với các iFan thì quan tâm đến iPad là đương nhiên, còn các đồng chí suốt ngày chê bai iPad và cao giọng nói không quan tâm đến iPad thì sao không xem các bài khác mà cứ phải vào đây để comment làm chi nhỉ :p. Cho dù iPad chưa được bán chính thức nhưng kể từ khi nó xuất hiện thì giới công nghệ thế giới đã có những chuyển biến mà chưa có thiết bị nào trước đây tạo ra được. Đó chính là xu hướng đánh giá sản phẩm theo nhu cầu sử dụng chứ không phải theo nhan nhản chức năng cao cấp, người tiêu dùng cũng dần thay đổi cách chọn lựa sản phẩm của mình từ chỗ chạy theo các sản phẩm với tính năng thời thượng sang lựa chọn các sản phẩm theo nhu cầu sử dụng. Các hãng công nghệ khác đã thực sự giật mình trước sự kiện iPad và bên cạnh những lời chê bai thì họ cũng đã cho thấy dấu hiệu phát triển các sản phẩm tương tự iPad như Sony chẳng hạn. Nếu họ không nhanh chân thì iPad sẽ tự tạo cho mình một trào lưu mới và mặc nhiên dẫn đầu trong trào lưu đó. Chiến lược iPad hẳn đã có sự chuẩn bị chu đáo và đã lường trước được phản ứng của thị trường vì vậy bản thân tôi luôn tin vào sự thành công của iPad cho dù tôi chẳng phải là một iFan!
Thôi các bác, sắp Tết đến nới rồi, tranh luận làm gì nữa. iPad phải đến cuối tháng 3 mới ra đời. Kèm theo nó là những giải pháp, phần mềm từ Apple và các hãng "ăn theo" khác😁:D:D:D.

Đến lúc đó, hàng về, người bóc hộp, kẻ review, tha hồ cho mọi người vào nhận xét.

Còn bây h, nó thậm chí còn chưa ra đời mà được mọi người chú ý như này thì chỉ khẳng định đc 1 điều: Apple quá nổi tiếng.
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks Vuhai vì một bài phân tích rất cặn kẽ! bản thân mình đã từng dùng qua nhiều sản phẩm của apple và mình tin chắc đây sẽ tiếp tục một cú hích nữa khi nó chính thức đến tay người sử dụng! mong lắm thay!
ultima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em nói chứ ko phải... bỏ từng đấy tiền ra mua cái Ipad về làm sách để đọc thì tốt nhất là ko nên mua làm j cho phí tiền...
Trước hết phải biết iPad dùng để làm j.... iPad là máy tính bảng, được dùng thay cho laptop khi bạn di chuyển và nó phải tốt hơn 1 cái điện thoại. Và bạn cần j ở nó? Chủ yếu sẽ là lướt web, nghe nhạc, xem phim (cái này iPad hơi lởm vì chỉ xem được mp4 với mov), chơi game và đọc sách (cái này là 1 cái add-on thôi chứ ko có em chả quan tâm và nhiều người cũng thế, nhưng có thì sẽ thu hút được nhiều người quan tâm hơn). Chúng ta vừa có thể nghe nhạc vừa lướt web hay đọc sách được. Vậy chúng ta còn cần j nữa? Multi-task chăng? Vấn đề này em nghĩ nên xem lại. Vì nhiều người có vẻ chê bai vụ này. Thật sự là bạn muốn dùng iPad thay cho con laptop của bạn ko? Khi đi trên đường hay ngồi ở quán cafe chẳng hạn. Chủ yếu là duyệt web, check mail và chat chit + nghe nhạc. Với iWork cho iPad, giờ đây chúng ta còn có thể xem và chỉnh sửa văn bản on-the-go. Rõ ràng phải nhìn nhận về cơ bản iPad thay thế được cho 1 chiếc PC ở các phương diện lướt web, nghe nhạc, xem phim và đọc sách chơi game và nó thể hiện được tốt hơn hẳn 1 chiếc điện thoại (cái này có lẽ phải chờ đến lúc nó được release thì mới xác nhận được :p)
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Bác bị chém quá trời 😁 ! Sự thật thường hay mất lòng ..! Tui xài đồ chùa...bác chửi tui chịu! chứ không dám tự hào là mình chôm được đồ...như các bác í :D. Lòng tự ái dân tộc đặt ngay cái chổ chôm đồ , hô hô..! Từ ngày dùng iphone mới có ý thức mua đồ..vì tính ra nó cũng khá dể chịu..! nhớ hùi xưa, xem giá soft Mobile License mún té...mà cũng có mua được đâu? Bác dùng E71 rùi ca Iphone mà mấy bác kia cũng chém...nể mấy bác kia lun .!
Đúng ăn cắp là xấu, nhưng nếu bắt xài bản quyền triệt để thì khá nhiều dân VN không b iết cái PC là cái chi kakakak

Nói chung, đừng dùng đồ ăn cắp với mục đich kinh doanh thôi, còn dùng với mục đích học tập, nghiên cứu thì tạm chấp nhận
IsseyMiyake
ĐẠI BÀNG
14 năm
Biết đến PC thì nhìu đấy bạn, nhưng đa phần lại dùng PC để chat và games.
Thì ít ra cũng bik, heheheh
tinhte mình chưa có sản phẩm này để rw cho ae xem nhỉ. toàn đánh giá của nước ngoài thôi.
Thế bác nghĩ mấy web nước ngoài nó đã có iPad đễ RW ah....?Nó cũng đánh giá miệng như anh em tinhte thôi 😁
Dogmatix
TÍCH CỰC
14 năm
Suy cho cùng thì có đọc 100 bài như thế này em cũng không có ý định bỏ ra 1 đống tiền mua cái iTouch to đùng, kồng kềnh và mọi thứ nó làm được cũng chỉ như cái iTouch bé và hơn mỗi cái màn hình bự 😃
hay day nhi co tin lam mot con
pac cu noi zay hok som ji cung co
đọc 1 hồi thấy mông lug quá, vậy bác Job hay ai định nghĩ ipad là cái gì dc ko? 😃 e toàn nghe thấy là 1 cái Ipod touch fóg lớn 😃
famille
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình mà có tiền mùa iPad thì thà muia Netbook còn hơn
famille
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phải nói là Tinhte.com là fan ruột của Apple 😃
Mình chưa dùng 1 sản phầm nào của Apple và với 1 sv như mình cũng chả bao giờ cần tới style của Apple.
Khi mình nhìn thấy người khác dùng IP, có cảm giác gì đó khó hòa nhập, thân thiện được với họ (hơi lạc đề tẹo 😁)
Do bạn chưa xài thôi, 1 cái IP 2G cũ giờ cũng tầm 4 -5tr, mua thử xài đi sẽ thấy nó không như mình đã từng nghĩ, như tui nè, hồi đó để dành đc 7triệu nhất quyết ko mua IP là ko mua, mấy thằng bạn đang xài IP kêu mua tui cũng ko mua, đi mua N82, rồi T-mobile G1 chạy androi, E71, vài cái HTC chạy Winmo, đến khi chán hết ruì thấy chỉ còn IP thì thui mua thử, nghĩ trong đầu là xài thử cho biết, chắc mau chán nó lắm, có gì bán gấp đỡ lỗ, ai ngờ xài xong ruì thấy khoaí luôn hàng APple, cả Ipod, MAcPro v.v. Xài thử, vọc thử mới cảm nhận được, chứ đừng mua về rồi mỗi lần chép nhạc cứ chạy ra tiệm đưa 150k cho nó làm tất, chán là điều tất nhiên heheheh
đây mới là đam mê công nghệ 😃 . Phải chi ai cũng như bác, dùng đã rồi hãy chê, 10 người chê thì chỉ được 3 người dùng là cùng, còn đâu toàn nghe hơi nồi chõ 😔
Hơ! Em thì em thấy bỏ tiền ra mua Ipad thì thà bỏ tiền ra mua HP Slate còn hơn. Cấu hình cao hơn hẳn và còn rẻ hơn nữa! Mà hôm trước có 1 bài review là Ipad không đa nhiệm. Đấu sao với Win7 được! Em thấy mấy bác hùa theo là ipad thế này,tốt thế kia mà cuối cùng cũng chỉ là cái thiết bị đọc sách,biết chơi video và hỗ trợ một vài game, không hơn, không kém
bạn có laptop chạy win 7 chưa? nếu có rùi thì khi bác mua HP Slate về bác sẽ thất vọng rất nhiều đó. bác ngồi cân đo đong đếm thì bác sẽ thấy tại sao liền.
happy_heart
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn cho mình hỏi bạn đã dùng qua HP Slate? Và nếu bạn nói là thất vọng thì thất vọng vì cái gì thế?
nathai
TÍCH CỰC
14 năm
bạn có Mac book chạy Mac OS chưa? nếu có rùi thì khi bác mua iPad về bác sẽ thất vọng rất nhiều đó. bác ngồi cân đo đong đếm thì bác sẽ thấy tại sao liền.
Ai thích thứ nào thì mua thứ đó 😃. Cái nào thực dụng thì nó sẽ tồn tại lâu dài. Vài tháng nữa sẽ rõ thôi
Nhân các bác cãi nhau mạnh, tôi có bàn góp thế này.
1. Về Iphone. Tôi rất mê nhưng không xài. Nhưng không vì thế mà phủ nhận nó là sản phẩm điện thoại hoàn hảo nhất từ trước tới nay. 1. Hãy nhìn vào doanh số của nó trên toàn cầu (chứ không phải ở VN). 2. Sau khi nó ra đời, tất cả các hãng khác đều phải thay đổi sản phẩm của mình. Có thể nói là có hai giai đoạn, điện thoại thông minh trước và sau Iphone. Môt khái niệm mới đã ra đời Iphone killer. Nhưng có thằng nào làm killer được đâu. Mà đua nhau làm killer cũng chỉ vì nó hoàn hảo quá => ghen tị. Có ai muốn làm E71 killer đâu (tôi đang dùng E71, nói thế để các bác thấy là tôi khách quan). Và không killer được vì toàn băt chiếc nó. và vì thế nên không thành.
2. tại sao tôi khen thế mà không dùng Iphone? Vì đơn giản, nó là thành phần của một sinh quyền khép kín mà thái dương hệ là App Store bán ứng dụng và nội dung số. Ở ta thì mua thế quái nào được nội dung trên Appstore. Tất nhiên trừ phi là mua lậu. Mà tôi thì không dùng bất cứ thứ gì lậu. Ai chửi là điên thì đành chịu. Notebook của tôi không có một phần mềm nào là không có bản quyền.
3. Về Iphone, các bác cứ chửi nhưng nó như thế này. Iphone làm ra không phải cho người VN. Chính xác ra là Apple nó không điên để sản xuất máy cho một bọn đạo tặc là người VN. Cái vô học của người VN là có thể bỏ cả đống tiền ra mua máy nhưng không móc túi ra dù chỉ một xu để mua nội dung số. Thử hỏi có mấy người mua từ điển Lạc Việt, dù chỉ vài trăm ngàn? thế nên cho đến giờ làm quái gì có máy Iphone phân phối chính thức ở VN? Đơn giản, Iphone giống như bửa cỗ của nhà láng giềng, họ nấu cho họ ăn. Ta mò sang ắp cắp, đem về chén rồi ỏng eo chê là nấu không ngon, không hợp khẩu vị ta này nọ. Nó là thế đấy.
Bác này ăn nói nghe chuối vãi. Bác chửi dân VN vô học thế bác là Tàu khựa à?1 điều nữa, bác có khẳng định từ lúc biết dùng máy tính, bác xài toàn phần mềm có bản quyền không, họ hàng nhà bác có dùng soft xịn không? Trước khi bác chửi người ta thì bác phải nghĩ đến cái thu nhập chung của người ta cái đã, nếu dân vô học nhà bác mà không được xài phần mềm ..... thì dễ phải đến 90% dân số VN là mù CNTT. Cũng là bởi vì những thằng giàu như bác luồn lách kiếm tiền, trốn thuế, tham nhũng, biếu xén mà cái đất nước VN nó mới ra thế này. Thừa hơi thì vào các ware mà chửi thêm cả Tàu khựa , Arab, Nga...toàn là những thằng vô học cung cấp .....ed soft đấy. Mang tiếng làm ngành văn hóa mà ăn nói hồ đồ kinh khủng.
Ai khen iPad, người yêu của tôi , là tôi cám ơn hết 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019