Apple iPad những điều cần biết

vuhai6
2/2/2010 3:46Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
"Lại một xuân nữa, đến trong khói lửa chiến tranh..." (trích bài hát Phút Giao Mùa - Trần Thiện Thanh)

Vụ này em vô can nhá :laugh8kb:
bananhso
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hì hì. Nói gì thì nói: SẢN PHẨM LÀ ĐỂ BÁN. Marketing thế nào để bán với giá cao và người khác thèm muốn mua nó. Về việc này Apple là bậc thầy. Các bác cứ nói iPhone chẳng có chức năng gì hay, tại sao doanh số nó vẫn cao ngất ngưởng, tại sao người ta phải đội mưa gió, xếp hàng trước cửa hàng để mua? Có sản phẩm ĐT nào trên thế giới này đạt được điều đó chưa?
iPad cũng là một sản phẩm được Marketing khá tốt, Kết quả bán hàng thế nào thì chúng ta phải chờ xem
Con nokia 2700 - S40 của em cũng vừa nghe nhạc vừa lướt web được đấy. Nó cũng đa nhiệm các bác ạ.:rolleyes:
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Vừa mở miệng nếu cần 1 ebook bạn hãy chọn Kindle hay mấy cái Sony lại lôi ebook ra để nói về iPad =)). Bài này 100% do fan Apple vít, mặ dù cố gắng nói trên phương diện công bằng nhưng vẫn lộ rõ bản chất 😆

Còn sau đây là ý kiến chủ quan của em. Khẳng định 100% em ko phải là fan của Apple rồi 😃)

Sau những j được show ra của iPad thì có thể nói, iPad chả khác j 1 cái ebook reader màn hình LCD, nói riêng về thị trường ebook reader, thể loại ebook LCD cũng ko phải là chưa có, và tất nhiên nó có đủ chức năng duyệt web, xem phim luôn (nền linux)

Còn nếu xét đến phương diện là 1 tablet thì thật quá dở, quá quá quá x 100 lần dở luôn. Bộ xử lí quá yếu, cổng kết nối kiểu chết tiệt, thiết kế quá là xấu với cái bo to đùng. Ngoài ra, xét về OS thì chả khác j chiếc ipod màn hình lớn. Vâng, lại nhắc đến iPod, nhắc luôn iPhone, iPhone hay, đẹp - em ko phản đối, nhưng OS đấy chỉ phù hợp cho phone, còn OS cho máy tính bảng cảm ứng thì khác rất nhiều, nhiều hãng sử dụng Android làm máy tính bảng cũng ko phải là nước đi đúng đắn.
thanz
TÍCH CỰC
14 năm
Điểm yếu nhất của con iphone là màn hình nhỏ, lướt web, xem phim hay đọc sách chưa dc vừa ý lắm (lòng tham cá nhân :angry6wn😃 , nhưng iPad đã làm dc điều đó :$
Điểm mạnh của iPad là có hợp tác với nhiều NXB nổi tiếng, sau này có cả bộ sách giáo khoa trên iPad ( ở Mĩ nhá), tui nghĩ nó sẽ thành công.
Giống y tui . Vote 😃

iPad có nhiều điểm chưa hay, nhưng với nhiều người thì chỉ cần nó như iPod touch phóng lớn là đủ, vì họ biết, chỉ cần có màn hình đủ lớn , iPhone OS sẽ phát huy tối đa tính năng hay của nó,như đọc web ... và sẽ có rất nhiều ứng dụng viết riêng cho iPad ( mà không thể dùng trên iPhone vì quá nhỏ) như iWork chẳng hạn.

iPad đã làm người ta thất vọng nhiều vì người ta quá kỳ vọng nó , nhưng người ta thất vọng về nó càng nhiều thì sẽ càng thích thú khi tận mắt nhìn và trên tay sử dụng

Đến thời điểm này chưa có tablet nào đẹp cho bằng iPad. Nó mỏng mà chắc chắn ( vỏ máy nhôm tráng kính), màn hình lớn mà dung lượng pin lâu ( chưa có smartphone nào được như vậy) , rộng rãi mà gọn gàng ( không như netbook )

Còn về tính năng, bây giờ ai cũng thấy ,nó chạy trên iPhone OS, cảm ứng đa điểm giống như iPod Touch; sau này , sẽ thấy rằng, iPhone OS và cảm ứng tuyệt vời đó, nếu dùng cho iPod thì ...uổng quá ( nhỏ xíu sao mà dùng). Và Apple đã không phung nhí, họ đem cái tuyệt vời đó đặt nó vào vị trí xứng đáng tên là iPad.

Theo thiển ý của tôi, đối thủ thật sự của iPad chỉ có thể là Android tablet nào đó sau này ( Sonyericsson chăng?), chứ bây giờ ( trong năm nay) , Android chưa thật sự trưởng thành, ít nhất là về phương diện App Store. Còn Win 7 có lẽ khó lắm; các thứ khác tưởng khỏi phải bàn
Mình cũng đồng tình với bạn đấy.

Bạn nói đúng đấy, không có bàn phím vật lý đấy đủ thì làm sao mà nói là soạn thảo tiện lợi nhanh chóng được.
Nói tóm lại là IP chỉ mạnh ở chỗ khuếch trương cho người dùng thôi. Mình đã dùng BB và bây h là E90, mình không có ý định dùng Iphone. Nếu có thì cũng là để tìm hiểu xem các fan cãi nhau vì cái gì. Và Iphone hấp dẫn mình ở một điểm duy nhất là cách hack máy và bẻ khoá hệ điều hành nó khó. Minh thích chinh phục do tò mò.
Thử tưởng tượng một ngày nào đó iPad thay thế sách giáo khoa, học sinh đi học chỉ mang một cái túi đựng iPad thì sao nhỉ ^^
Nói thế thôi chứ mình thấy mang theo cái máy tính xách tay với bàn phím vật lý vẫn hơn nhiều điểm :p
Mình nghĩ vẫn phải chờ trong tương lai việc xem video trên nền HTML5 như thế nào, có phổ biến không. Chứ như hiện tại thì mình chỉ biết mỗi Youtube đang thử nghiệm thôi 😃
Có vẻ như iPad đang đi trên một con đường tách biệt với mong đợi của mọi người 😃 Dù sao thì vẫn phải chờ đến ngày xuất xưởng mới đánh giá hết được về iPad
Ai có nhu cầu đánh văn bản ...ngoài đường thì bất cứ tablet nào ( không riêng gì iPad) cũng không phải là lựa chọn tốt. Nếu công việc không quá thường xuyên nhập liệu, thì với bàn phím rời có lẽ cũng đáp ứng được. Hơn nữa , với màn hình lớn để trên case nằm nghiêng chắc type không khó khăn lắm
Mình thì cần 1 thiết bị để nghe nhạc, lướt web, chơi game, đọc sách, học AV, tra từ điển, Định vị map...thiết bị phải nhanh, cảm ứng nhạy, màn hình to (dĩ nhiên)...
nên mình sẽ mua Ipad. Đơn giản thế thôi, chờ ra Ipad đánh giá nó cũng chưa muộn...
Bản thân tôi cũng như rất nhiều người dùng máy tính chỉ với mấy nhu cầu như bạn nói , thậm chí ít hơn, nên iPad là đáp ứng đủ, thêm cái desktop hay laptop cùi chép dữ liệu là OK .

Tôi nghĩ hiện taị iPad thích hợp với suy nghĩ người phương tây hơn. Riêng VN thì còn mới mẽ với các công nghệ ( tất nhiên trừ một số ngươì) , tâm lý mặc cảm muốn chứng tỏ hiểu biết nhiêù, nên dù không có nhu cầu cũng cố gắng sắm sanh cho có với người : chơi caro , xếp gạch nhưng máy phải cấu hình mạnh. Buôn lậu thuốc lá thì cũng là doanh nhân nên đt dùng phải loại dành cho doanh nghiệp. Chat chít thì cũng là nhập liệu văn bản .Các sếp thì toàn nhờ cấp dưới làm, laptop mang theo chủ yếu để lưu phim , hình cho mát mẻ.
nghebeo123
ĐẠI BÀNG
14 năm
em nói thật, các bác chê thì cứ chê đấy nhưng đến khi máy ra lại chẳng đổ xô đi mua luôn. :p
cũng khó nói, ai đã là fan của Apple thì ko thể ko ước ao iPad này đc, chưa nói đến các khoản khác như Apps, xử lý và tiện lợi
nhiều tiện ích, cũng có nhiều nhược điểm mà Apple cần khắc phục. Thật ra mà nói Apple mà bổ sung thêm phím bấm vật lý+multi-tasking nữa thì chắc sẽ lên top mất
nhìn đúng thật là hấp dẫn, em cũng rất muốn mua nhưng ko đủ tiền. iPad về đến VN lại bao nhiêu khoản nữa chắc giá cũng ngót 1k $ mất thôi T_T
gerlesion
TÍCH CỰC
14 năm
Hồi trước nhìn còn iPad mới ra cũng hơi thất vọng, dạo quanh một vòng các trang tin công nghệ cũng có thể nhận thấy được sự thất vọng của đa số người hâm mộ với sản phẩm này. Nhưng mấy hôm nay em mới có thời gian để xem mấy cái video introducing iPad của Apple mới thấy đây quả thực là một sản phẩm đã được đầu tư vô cùng kỹ lượng và có tính định hướng rất rõ ràng.Đối với những đối tượng có nhu cầu công việc như em (60% browsing web,30% entertainment, 10% other) thì đây là một sản phẩm khá hoàn hảo. Chắc chắn em sẽ mua một con.
Bên lề một tí, e ko phải là fan của Apple, nhưng là dân chuyên buôn bán iPhone. E dùng Winmobile chứ ko dùng iPhone vì iPhone ko đáp ứng được hết các nhu cầu của e. Nhưng giờ này rồi mà vẫn còn có người nói iPhone chẳng là cái gì ngoài máy cái chọt chẹt, chỉ để khoe mẽ hay thành công là do Apple marketing tốt thì đúng là gàn dở hoặc không biết gì về công nghệ. Một sản phẩm mang tính đột phá, đã định nghĩa, định hướng lại được cả thị trường smart phone. Tất cả mọi người đang trực tiếp hoặc gián tiếp được hưởng lợi từ iPhone. Con Leo của HTC có được như thế này có lẽ một phẩn không nhỏ là công của iPhone đấy 😁 (in term of economics,ai học KT sẽ hiểu).
nathai
TÍCH CỰC
14 năm

Quá thất vọng về loại người như bác này. Nói về người Việt Nam mà toàn dùng những từ vô học, đạo tặc, trộm cắp. Bác cũng là một trong những người vô học, đạo tặc và trộm cắp đấy. Cha mẹ ông bà vợ con bác cũng thế phải không....? Bác nói Apple không sản xuất hàng cho người VN nên ta không có quyền gì. OK. Thế những người vô học đạo tặc trộm cắp VN có ăn cắp cái gì của bác không, tôi nghĩ chắc phần lớn là không. Nên bác cũng chẳng có quyền gì mà nói người khác như thế. Lại còn đánh đồng cả một dân tộc VN là vô học. Thật buồn.
Đồng ý với bác cái này. Biết là VN hầu như xài đồ lậu, nhưng bác gì ấy thử nghỉ coi 1 cai soft 3 400k có là đắt ko đối với người dân bình thường đặc biệt là SV, mà 1 cái máy đâu phải 1 cái soft là phục vụ bác hết đâu, bác mua cũng bèo bèo 4 5 cái soft thi hết bao nhiêu tiền. 1 ví dụ thực tế hơn nhé, bác biết 1 liều thuốc hạn chế ( ý em là ngăn cản tốc độ phat triển ) HIV bao nhiêu tiền không, hỏi thử các người dân các nước nghèo nói chung vá VN nói riêng có đủ tiền mua thuốc không. Các chính phủ phải vi phạm điều ước quốc tế để tạo ra thuốc rẻ hơn cho dân thường. Dẩu biét cái đó là không tốt, nhưng đâu có quyền nói VN là thế này, thế nọ được. Vấn đề ở đây là cân bằng giửa cái đúng và cái sai.
Còn về apple như em đã nói ơ đâu có apple ở đó có cãi nhau. Apple đâu phải là thánh đâu mà ko sai lầm, lở ipad là bước đi sai lầm của apple thì sao. Về phần em, em thik đọc sách giấy hơn, bởi nhiều lý do khác nhau.
Thấy nhiều người đánh đồng người dùng iPhone là thích thể hiện đẳng cấp,sành điệu.. thật lực cười. Cá nhân tôi,tôi chọn iP vì nó giúp tôi thay Lap lướt net mọi lúc,mọi nơi.đi đâu xa buồn buồn lôi máy ra có cái để chơi cho mau hết tgian. Chỉ thế thôi, bg chỉ có bọn choai choai mới có tư tưởng dùng ĐT để thể hiện đẳng cấp thôi.
Tôi nghĩ mình yêu quý món đồ nào đó như nghệ nhân yêu đồ nghề của họ, kể ra cũng có niềm vui. Nhưng quá khích sẽ dễ lạc đề và mất vui
Khi nghe nhiều người nói "dùng iphone để khoe" thì tôi mới nghiệm ra một điều rằng sự đánh giá của những người đó về vật chất thật thấp. Iphone chỉ là cái điện thoại bình thường, đồng ý là nó hay và hấp dẫn nhưng để nói nó là một món đồ dùng để khoe để chứng tỏ được sự thịnh vượng hay giàu sang thì nghe không chuẩn một tí nào cả. Iphone chỉ là một món đồ đại tràng, ở bất cứ đâu cũng gặp, nên dùng để khoe thì thấy thật nực cười. Theo cảm nhận của tôi thì những thứ đáng để khoe là những thứ không ai có hoặc rất ít người có thì họa may, chứ cái điện thoại mà triệu triệu người có thì lấy ra khoe chỉ tội làm người ta cười.

Tôi thì tôi không ngại hay bất bình những lời bình phẩm về những món hàng của Apple, nhưng tôi lại thấy buồn cười nhất với những ai chưa từng thử qua hoặc chưa từng thấy trước mắt mà cứ ngồi đoán già đoán non và dùng những lời vô chứng cứ để nói về những món đồ mà mình không có cơ hội có được. Tôi là tôi chỉ phục và lắng nghe những người nào thật sự trải nghiệm một vấn đề gì đó và nói ra những lời có bằng chứng xác thực 100%.
Nhiều người nghe nói iPhone không thể chạy đa nhiệm , vội vàng chê: làm sao vừa lướt web vừa nghe nhạc ? hay vừa nghe nhạc vừa làm cái gì đó ...Đúng là những gì mình không thật sự biết dễ mắc lỗi chủ quan , hàm hồ
Chúc mừng năm mới anh em tinhte 😁
anhtuan0401
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hấp Bia Nude Year :biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi::rofl8yi:
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cách đây vài tuần, khi iPad mới ra thì mình rất có ác cảm. Tuy nhiên sau khi sở hữu iPod Touch được hơn một tuần thì mình cảm thấy ước gì iPod có cái màn hình to hơn, vì mình nghe nhạc rất ít, chủ yếu dùng máy để duyệt web, gọi Skype và truy cập IM, mạng xã hội,... thỉnh thoảng cần cho người khác xem gallery ảnh của mình, nên có lẽ là khi iPad xuất xưởng mình sẽ đăng ký một suất :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019