Apple kiện Samsung với Galaxy Nexus, mục tiêu thực là Google Android 4

cuhiep
12/2/2012 16:38Phản hồi: 369
369 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tr4n
TÍCH CỰC
12 năm
các tập đoàn khủng kiện nhau là họ có tính toán cả rồi, dù kiện ko dc nhưng cũng có thể làm đối phương trì hoãn thời gian, hay tạo sự chú ý khác. Chúng ta nghe thôi chứ nói thật, trình độ đến đâu mà lên giọng phê phán họ? SS và Apple toàn là nơi quy tụ nhân tài, đầu óc nhìn xa trông rộng,đi 1 nước cờ có nhiều toan tính trong đó, chẳng lẽ lại thua mem tinhte à?
Thấy comment này là chuản nhất trong topic. Toàn là vào chửi bới này kia , rồi còn nói apple chơi đểu , đáng ghét. Mỗi bước đi đều có hàng ngàn kết quả đã nghĩ ra khi sắp phải bước tiếp.
Sao Apple không đi kiện mấy thằng Trung Quốc nó làm nhái đầy ra đó nhỉ, lại xòn Các Fan của họ nữa chứ chả kém gì...Mở mồm ra là chê không bằng, rồi đồ rẻ tiền...Apple còn mua linh kiện của Sam sung đó thôi :p
Các bạn dùng cái gì cảm thấy thích hợp với các bạn và đừng chê người khác.
Hãy tỏ ra mình là người yêu công nghệ chứ không phải là người đi chửi thuê không lương các fan Apple ạ.
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
2 ông này kiện ghê quá!Chóng hết cả mặt,bzo mới hết kiện đây?
Rất cảm ơn anh cuhiep vì đã cung cấp thông tin cho mọi người. Nhưng em có một góp ý nho nhỏ là em thấy hầu như bài viết nào của anh cũng đều có số lỗi chính tả là rất đáng kể. Điều này làm cho bài viết trở nên lủng củng và gây khó chịu cho người đọc. Thiết nghĩ tinhte.vn có thật sự tinh tế như cái tên gọi hay không khi mà thường xuyên xuất hiện những bài viết thiếu sự đầu tư dù là rất cơ bản như vậy.
Trời ơi, gần một chục lỗi chính tả
Bó tay tinhte.vn

Đề nghị BQT tuyển biên tập là người ngoài Hà Nội hoặc biết tiếng Bắc chuẩn để biên tập cho chính xác. Chứ sai kiểu này là do biên tập nói ko sõi -> viết ko chuẩn
Lại lỗi chính tả kìa bác" ....HTC bị cấp bán...."

Sent from my GT-I9100 using Tinh tế
Với nhiều comment buồn cười thế này thì lại chả phải hiểu sao nước Mỹ giầu mà Việt Nam lại nghèo. Chuyên đi lo nỗi lo của thiên hạ, việc mình thì ko lo =))
Không phải không không mà người ta đi lo nỗi lo của thiên hạ đâu bác! Không dưng mà các bản tin thời sự của các nước đều có các tin về chính trị thế giới đây bác ah! Bây h thế gới hội nhập cái gì cũng liên quan đến nhau đấy bác!
Nhưng mà không thấy tinhte đăng nhỉ? Toàn những bài Apple kiện hãng này hãng nọ, rồi Apple thua nhưng vẫn còn lợi thế, sản phẩm của hãng X bị cấm do Apple kiện... Mình nói thật, mod của tinhte có vẻ hơi thiên về phía Apple.

---------- Post added at 02:01 AM ---------- Previous post was at 01:59 AM ----------

Windows mobile cổ lỗ sĩ còn có cái chức năng này đó bạn, thế mà cấp bằng cho nó cũng lạ.
Google không kiện trực tiếp mà chuyển patents Status bar cho HTC kiện. Vụ này tinh tế có đưa tin rồi.
lại kiện, tiền bồi thường càng làm tăng lợi nhuận của apple
Cầu trời cho 10 năm tới Apple suy tàn. kiểu kiện cáo liên tục thế này chứng tỏ Apple đang sợ Google và Samsung ra mặt. Là người đi đầu trong việc thay đổi bộ mặt ngành công nghiệp điện thoại, nhưng giờ đây Apple đang hành xử như một bà già khó chịu, suốt ngày chửi lộn với hàng xóm. Đâu rồi hình ảnh đẹp ngày xưa....?
10 năm chắc chưa tàn quá, thằng táo nó giàu lắm ! mà thôi tôi cũng cầu cho nó tàn cho rồi để thế giới bình yên. Đúng là làm chiện hôi n***
Tùy thôi bạn ạ, nhanh giàu và giàu bằng giá trị cổ phiếu thì cũng nhanh tàn lắm. Như cái ông Tâm gì gì là người giàu nhất top 10 trên sàn chứng khoán VN, qua 1 năm khủng hoảng tài sản của ổng còn có 1/3....!
Xem so sánh tại http://dantri.com.vn/c76/s76-552486/lo-dien-10-nguoi-giau-nhat-san-chung-khoan-viet-nam-2011.htm
10 năm có khi còn là quá lâu bác ạ!
ubeo
TÍCH CỰC
12 năm
Muốn cho quả bomb nổ trụ sở Táo quá.
F, toàn những thứ vớ vẩn lôi ra kiện. Ức chế vãi.
Tại sao các hãng điện thoại tốn tiền đi kiện nhau mà không dùng tiền đó để thuê một lực lượng hùng hậu các "đại diện của hãng" trên forum để quảng bá, để tranh đấu cho sản phẩm của họ nhỉ? À quên, các "đại diện của hãng" sẵn sàng làm không công cơ mà, tội gì phải trả tiền.
Sao họ ko kiện mấy hàng Tàu nhỉ,thấy nhái trắng trợn ra đó thôi @@
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chán apple thật....! không biết nói cái gì nữa.
huuhoancz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Càng ngày càng ghét Apple kiện cáo lung tung, nhưng vẫn phải dùng iPhone và iPad vì nó đẹp.....hjhjhj
Cho em phát biểu 1 tí

Thật sự đã lâu lắm rồi em không có tham gia bình luận trên tinhte. Em thường chủ yếu đọc để theo giõi tin tức và nghiên cứu 1 số vấn đề mình quan tâm. Nhưng quả thực lần này em thấy có 1 số bác suy nghĩ và phát biểu hơi bị lạ lùng. Em xin được phép phân tích thế này :

Mục đích thực sự của việc kiện cáo từ Apple, em nói thẳng luôn là em ko hiểu biết xâu xa được nên em sẽ ko bàn tới.

Mục đích chính mà em xin phép nói ở đây là : Thế nào gọi là kiện tụng những thứ nhỏ nhen và lôi những thứ hết sức đơn giản ra để kiện?

Xin kính thưa, các bác cho rằng những cái đơn giản đến mức rất tự nhiên mà cũng đòi cấp quyền sáng chế rồi dùng cái đó để đi kiện ngta. Em thật sự lấy làm mắc cười. Khi các bác đang thiết kế 1 cái gì, tìm tòi hay phát minh 1 điều gì thì việc làm cho nó phức tạp luôn luôn dễ hơn là đơn giản hoá điều đó. Ví dụ cùng 1 bài toán nâng cao của cấp 1, các bác dùng kiến thức của cấp 3 giải thích cho trẻ con thì dễ nhưng thử hỏi khi các bác phải dùng chính kiến thức của cấp 1 để giải bài toán đó cho dễ hiểu thì như thế nào? Trong việc thiết kế và phát minh cũng vậy, để tạo ra những tính năng thuận tiện nhất cho người dùng đòi hỏi ta phải nghiên cứu thật sự xâu và tốn rất nhiều thời gian và công sức. Chúng ta luôn bỏ qua những thứ đơn giản nhất và cứ suy nghĩ 1 cách máy móc. Chỉ đến khi chúng ta thấy ng khác giải quyết vấn đề xong thì chúng ta mới mồm chữ O, mắt chữ A : "Ui dời ơi, đơn giản quá, chỉ thế thôi à? Thế thì tui cũng nghĩ đc, làm nó đơn giản quá". Vấn đề là các bác KHÔNG HOẶC CHƯA NGHĨ RA, và ng khác thì lại nghĩ ra rồi --> ai làm tốt hơn....?
Ngày xưa chẳng ai nghĩ đến việc quẹt ngang cái màn hình 1 phát là mở khoá được (những thiết bị cảm ứng đời đầu ví dụ như con O2 ngày xưa thằng bạn em dùng làm gì có). Tại sao Google ko nghĩ ra trước? Tại sao Google ko tìm cách khách để giải quyết vấn đề đó? Chẳng hạn như bấm 3 ngón tay cùng 1 lúc lên màn hình để mở khoá? Và bây giờ, các bác lại bảo là :"Màn hình cảm ứng thì phải dùng ngón tay kéo kéo chứ cho nên là việc kéo để mở màn hình là chuyện đương nhiên" QUÁ BUỒN CƯỜI.

Đó là 1 ví dụ về tính năng. Nhân đây em cũng xin phép nói thêm về chuyện thiết kế kiểu dáng bề ngoài của sản phẩm. Em nói thật, nếu cứ có trường phái thiết kế riêng của Nokia (tiêu biểu là con N9), HTC hay Sony Ericsson (em tạm lấy đặc trưng là con Arc) thì làm sao Apple có cớ để kiện tưng bừng con Galaxy S2 và thằng Galaxy Tab....? Em nhìn qua là em đã thấy bực mình vì mức độ "trùng hợp ý tưởng" của 2 con này với Apple. Nó như kiểu copy lại và sửa 1 chút xíu là ra đc sp của mình. Hahahahaha. Em nói thật luôn là em ko phải ng thích Nokia nhưng khi em cầm con N9 lên là em cực kỳ có cảm tình và ấn tượng, chưa kể ngày xưa em cũng khá thích kiểu dáng của con HTC HD7. Bởi vì sao? Bởi vì nó có phong cách rất riêng và rất rõ ràng. Em ko ưa Android cho lắm nhưng em lại rất thích phong cách thiết kế rất riêng và đặc trưng cũng như có truyền thống của 3 hãng : Sony Ericsson, Nokia và HTC.
Như bác cuhiep đã từng có 1 bài để nói về sự lười biếng của 1 số cty hiện nay trong việc thiết kế sản phẩm và tạo dựng sản phẩm. Nếu họ chịu khó đầu tư nhiều công sức hơn nữa thì thị trường sẽ còn có sức cạnh tranh sôi động hơn nhiều, nếu ko, thì như có 1 bác đã nói :"sẽ vẫn là thời đại của Apple" >😆

Em xin hết.
P/s : Em chua thêm câu này : cái quảng cáo mới đây của SS nhằm trực tiếp vào Apple quả thực là 1 hành động nhỏ nhen và trẻ con. Chẳng có bản lĩnh tí nào hết, và nếu Steve Jobs còn sống thì em tin rằng ông ấy sẽ phát biểu : "đồ rác rưởi".
:giggle:

---------- Post added at 03:55 AM ---------- Previous post was at 03:51 AM ----------

Đó là tại vì "Đang là thời đại của Apple" =)))))))))) Phần trong "..." là em trích dẫn lại thôi nhé =))
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy ý kiến trên thì mình không bàn tới. Chỉ điều chỉ trích về phần quảng cáo của SS thì mình thấy không ổn chút nào. Hãy chỉ ra SS đã quảng cáo sai những gì? Toàn là những sự thật không thể chối cãi. Xét về tổng thể thì iPhone và Galaxy chưa thể chắc chắn cái nào hơn cái nào nhưng những điều SS đưa vào trong quảng cáo như mua iPhone phải chờ đợi, màn hình bé thì đúng là Galaxy có lợi thế hơn. Cái này là còn nhẹ, các hãng nước ngoài nó còn làm nhiều cái còn ghê hơn nữa. Đem cái hay của mình để so sánh với đối thủ cũng được pháp luật nước ngoài cho phép, miễn là không nói tạo, tạo chứng cứ giả. Còn Apple thì cũng đâu có trong sạch gì, họ còn dùng sản phẩm của các hãng khác để bào chữa cho lỗi của mình, mà tệ hơn là lại làm giả chứng cứ nữa. Có thể bạn cho là chờ đợi là sung sướng và cảm thấy hãnh diện khi được sở hữu sản phẩm của Apple. Có thể bạn cho rằng màn hình 3.5" đã là quá vừa vặn. Nhưng mình nghĩ SS cũng không có tham vọng là tất cả khách hàng của Apple sẽ thấy cái hay của Galaxy Note rồi chạy sang xài nó, mà đơn thuần là cho 1 bộ phận nào đó khách hàng thấy được những gì họ cần mà Note đáp ứng được còn iPhone thì không.
Còn hỏi tại sao Apple bây giờ nó không còn dùng những quảng cáo kiểu so sánh trực tiếp với đối thủ nữa thì phải xét đến tình hình hiện tại sản phẩm của nó đang hot. Hơn nữa nếu đem iPhone ra so sánh với các hãng thì nó có gì nổi trội hơn. Vẫn chỉ là hệ điều hành ổn định hơn, áp nhiều hơn,... nhưng những thử này nói chung đều là cảm nhận riêng khi xài qua thôi. Chứ nếu làm quảng cáo thì rất khó. Hơn nữa nói tính ổn định, cảm ứng mượt, ứng dụng nhiều thì android cũng chẳng thau kém là bao. Nếu người dùng android có kinh nghiệm 1 chút thì cũng sẽ có 1 thiết bị ổn định không thua kém gì iPhone đâu.
Mà bạn cũng nói là những thứ Apple kiện là có sẵn và họ phát triển thêm cho hay hơn, phức tạp hơn. Vậy bạn nghĩ sao khi việc SS dùng 1 phần sáng chế của mình trong công nghệ 3G để đi kiện? Họ cũng có công để phát triển 3G tốt hơn đó thôi. Đành rằng công nghệ 3G thì quan trọng hơn, nếu chỉ vì 1 bằng sáng chế nào đó liên quan đến chuẩn chung 3G thì các hãng như Apple sẽ khốn đốn. Trong khi cái mở khóa này thì có thể nghĩ nhiều cách khác nhau, tuy nhiên mình vẫn thấy Apple kiện như vậy cũng không tốt lắm. Thà những cái gì quá hay, phải đầu tư nhiều công sức và có ảnh hưởng trực tiếp đến việc mua bán sản phẩm của mình thì kiện là đúng. Chứ đằng này mấy cái chức năng này giống hay không cũng chẳng ai quan tâm đâu. Bản thân người dùng iOS lẫn android đều có thể cài nhiều software hỗ trợ nhiều cách khác nhau mà. Bản thân Apple cũng phải dựa vào người khác để phát triển thì ngược lại họ cũng phải làm gì đó cho công bằng chứ. Hầu hết những ai có ý kiến trung lập đều có thể thấy việc Apple kiện như trong bài viết là có 1 lý do là sợ Android và SS phát triển mạnh làm ảnh hưởng đến sản phẩm của họ mà thôi.
ái chà chà... lườm rau gắp thịt đây...
liminzun
TÍCH CỰC
12 năm
Apple mà kiện thì nắm chắc trong tay rồi ... mà hình như có mục đích kiện ss vì ss chạy Android 4.0 đầu tiên ... vì chạy 4.0 nên mới bị kiện
thế thì Android 4.0 khi đó mấy hãng khác đâu dám sử dụng cho sản phẩm của mình 😔 ...
Dùng hàng Apple ..Like Apple .. nhưng hình như Apple ăn hiếp người ta quá thì phải :( mấy cái chức năng ti tí như vậy cũng kiện ... haizz```
Kiện để rồi bị kiện... Có qua có lại cho ngành luật có thêm doanh thu. Đi kiện điện thoại SS sản xuất cho Google có cài os android 4 ... Bó bột vì hài.

Anh em Tinh Tế lại có dịp ngồi lại với nhau và cùng nhau chơi trò ném đá.
xiazun
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lại có phim để xem rồi....................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019