Apple Q1/2015: doanh thu, lợi nhuận và doanh số iPhone cao kỉ lục, iPad tiếp tục giảm

Duy Luân
27/1/2015 22:36Phản hồi: 246
Apple Q1/2015: doanh thu, lợi nhuận và doanh số iPhone cao kỉ lục, iPad tiếp tục giảm

Apple vừa đưa ra báo cáo kết quả kinh doanh cho quý đầu tiên của năm tài chính 2015. Theo đó hãng đạt được doanh thu cao kỉ lục là 74,6 tỉ USD và lợi nhuận ròng cũng đạt mức kỉ lục 18 tỉ USD (xét trong một quý). Hai con số này lần lượt tăng 29,5% và 37,4% so với cùng kì năm ngoái, nó cũng vượt mức kỳ vọng của chính Apple cũng như giới phân tích phố Wall. Ngoài ra hãng còn bán được 74,5 triệu chiếc iPhone trong ba tháng vừa rồi - cũng là một kỉ lục mới đối với Apple, trong khi hiệu quả hoạt động của App Store cũng đạt mức "kỉ lục". CEO Tim Cook cho biết ông rất hài lòng với những gì mà công ty ông đạt được trong quý 1 vừa rồi.

Như thường lệ, Apple không công bố cụ thể số lượng từng mẫu iPhone mà hãng bán được, chúng ta chỉ biết rằng tổng cộng có 74,5 triệu chiếc được bán ra trong quý 1/2015 và mang về cho Apple 51,1 tỉ USD, chiếm đến 68% tổng thu nhập của hãng trong ba tháng qua. Giá bán trung bình của iPhone cũng tăng từ 603$ trong quý liền trước lên thành 687$ trong quý 1.

Trong khi đó, số iPad bán được là 21,1 triệu đơn vị, giảm 19% so với cùng kì năm trước và mang lại cho Apple 8,9 tỉ USD doanh thu mặc dù hãng vừa ra mắt hai model mới là iPad Air 2 và iPad mini 3 hồi cuối năm. Trước đây Apple từng chia sẻ rằng số máy iPad bán ra ngày càng chậm là do khách hàng sử dụng máy tính bảng trong thời gian dài hơn so với smartphone. CEO Tim Cook nói ông xem đây không phải là một vấn đề lớn và doanh số iPad cần được xem xét ở mức dài hạn. "Chúng tôi không thích số âm. Trong thời gian tới, tôi đánh giá rằng iPad sẽ có một tương lai tốt đẹp".

Apple cũng cho biết rằng họ đã bán 5,5 triệu chiếc máy Mac, tăng 14,5% so với quý đầu năm 2014 và cũng nằm trong mức dự kiến.

Trong buổi họp cổ đông, Apple cũng cho hay Trung Quốc là một điểm sáng trong tình hình kinh doanh của hãng khi chiếm 16,14 tỉ USD doanh thu của hãng trong quý rồi. Con số này đã tăng 70% so với cùng kì năm ngoái và tăng 157% so với quý liền trước.

Đáng chú ý, trong báo cáo tài chính mới nhất hãng đã không còn cho chúng ta biết doanh số của iPod cụ thể là bao nhiêu. Bắt đầu từ giờ trở đi, hãng liệt kê dòng máy nghe nhạc này vào mục "các sản phẩm khác" và nó bao gồm cả Apple TV, tai nghe Beats, Apple Watch cũng như iPod. Hiện tại iPod cũng không còn là một mảng kinh doanh mà Apple nhấn mạnh và doanh số của loại thiết bị này đã liên tục giảm trong những năm gần đây.

Cho quý 2/2015, Apple dự đoán rằng doanh thu sẽ vào khoảng 52 đến 55 tỉ USD. Lưu ý rằng quý 2 sẽ kết thúc vào ngày 15/3 nên nhiều khả năng báo cáo tài chính khi đó sẽ không bao gồm kết quả kinh doanh của Apple Watch, vốn sẽ bán ra vào tháng 4.

Nguồn: Apple, The Verge
246 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canon30
TÍCH CỰC
9 năm
không thể phủ nhận .Táo vẫn là số 1 . tuy vẫn có nhiều người dè bỉu !!!!!
@mapmapuu mình đang quote bài bạn kia mà.những người dè bỉu thì kinh là đúng rồi.ai có tiền ng ta xài iphone, ít xài android thế thôi.ko có tiền thì đừng có chê iphone này nọ.
bạn chính là ng vô văn hóa nhé.chắc não cờ hó lên vậy.thôi ko chấp
ps: rất ít người từng xài iphone ròi chê nó nhé bạn não ngắn hay sủa
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
good report 😃
Thấy mà ham
iPhone lại cao nhất à. Trái ngược với các chuyên gia bên số hoá nhỉ?

hehe
risky99
CAO CẤP
9 năm
@doinho số hóa bị ''hóa số" bởi ...
@Thangmasaru Bên số hóa toàn máy cái đầu và coment....phẳng hóa:mad:
Kyle.D
TÍCH CỰC
9 năm
@doinho Bên đó họ trao giải bằng lượng tiền bỏ vào túi.
liongates
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tư tưởng VN chịu ảnh hưởng của TQ. Ngoại trừ 1 vài người mua vì thực sự thích sự ổn định, mượt mà sau khi đã cân nhắc với các sản phẩm Android thì hầu hết chỉ là mua vì "thời thượng", vì "sành điệu". Cứ nghĩ tới người Apple được xài nhiều ở TQ thì mình toàn liên tưởng tới các bà phụng phệ cầm chiếc IPhone chỉ biết bấm gọi nghe. Apple rất khôn khi tận dụng thương hiệu của mình đánh vào cái thị phần béo bở này của TQ (VN dân số thấp hơn nên chưa lọt top quan tâm được).
Bổ sung:
Mình edit bài thế này chắc các bạn kia cũng không biết được, nhưng thôi kệ lỡ rồi, nói luôn. Mình chưa rảnh tới độ đi reply từng người chỉ vì họ hiểu lầm mình trên mạng.
Kính chào các bác trích dẫn bài của mình(chắc khoảng 1x bạn hay gì), đa phần các bạn dẫn lại bài của mình đều là chê bai, xỉa xói, chửi mới, dạy đời mình các kiểu vì cho là mình ghen tị với Apple và binh Android. Ban đầu mình hổng hiều gì luôn, mình viết cái comment khen Apple nó biết làm kinh doanh, nó đánh được vào mảng danh hiệu này kia ở các thị trường xính hàng hiệu hàng ngoại như TQ và VN mà. Đọc đi đọc lại cái bình luận của mình mình đã nhận ra rằng mình phạm 2 lôi nghiêm trọng: thứ 1 là có nhắc tới Android và thứ 2 là đưa ra hình ảnh các bà bụng phệ cầm Iphone.
Lỗi thứ nhất đưa ra đã vô tình làm mù mất lí trí của vài bạn, quy chụp ngay lập tức mình xài Android (mặc dù đúng), mình ghét Apple và chê bai mình chỉ biết up room cook này nọ.
Lỗi thứ hai mình đã khiến 1 số bạn tự ái khi liên tưởng tới những bà đầm phụng phệ. Mình có ghi rõ trên comment là ngoài những người cân nhắc kĩ càng thì CÒN LẠI là mua vì thương hiệu. Mình thấy hình ảnh các bà phụng phệ đó liên tưởng cũng đúng với cái số còn lại đó mà. Còn các bạn đã lên tinh tế thì chắc hẳn các bạn phải nằm trong nhóm thứ 1 rồi, nhưng mà chắc là do lỗi đầu tiên của mình nên nhiều bạn không nhận ra được. 1 vài bạn (chú) còn khuyên mình lo kiếm vợ đi, bạn(chú) có vợ, có nhà lầu, có xe đẹp rồi ưng xài tiền như thế nào là chuyện người ta. Mình hoàn toàn đồng ý, mình có ý kiến gì về việc mấy bà bụng phệ TQ mua Iphone đâu, mình đang khen Apple biết marketing mà bán cho mấy bả nữa mà.
Ngoài các thành quy chụp trên cũng có nhiều bạn đưa ra những ý kiến 1 cách lịch sự thì mình xin cảm ơn, còn các bạn còn lại xin chúc các bạn đạt được cách tranh luận văn hóa hơn.
@zsunbuon Bấm,khựng,rồi mới chạy=)),app fb thì lag hơn ios rất nhiều,muốn cải thiện ko mình chỉ cho,đảm bảo ko cần root riêng app fb thấy mượt hơn gấp nhiều lần😆
@chavalier Bác có cách gì giúp bớt lag thì chỉ ae với. Đúng là app FB trên Android lag hơn so với iOS 😃. Mình đang xài cả 2 nên biết.
@Metalcore0310 Bạn kích hoạt dev mode,xong vô tích vô phần force gpu rendering,nếu máy htc thì phần đó trong dev mode->advance
Cái đó cải thiện phần nào với máy mạnh nhé
@chavalier Mình đang xài Note 3 Neo bác ơi. Thank bác nhé. Để lát mình thử xem sao? 😃.
Nhìn con số mà choáng :3
từ ngày xài iphone, con ipad mình cũng ra rìa luôn. nhiều đi đi ra đường không phải lúc nào cũng kè kè con ipad theo được. với lại với tablet, giờ đã có nhiều sự lựa chọn hơn trước, ipad ải mới ko có gì khác biệt nên doanh số ipad sụt giảm cũng là điều dĩ nhiên mà thôi.🆒
nthai2502
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có gì thuyết phục hơn các con số, lợi nhuận như thế thì cả thế giới chê cũng không sao 😁
apple chỉ cần dừng hỗ trợ cho ipad 2 thôi là đảm bảo nhà nhà mua ipad air 2 liền. Khổ con ipad 2 nhà em dùng đến giờ này là gần 4 năm mà vẫn hơn chán so với con galaxy tab 3 mới ra, trải nghiệm này ai cũng có thể cảm nhận được bằng mắt chứ ko phải bịa
Văn hoá Wow đã trở lại với Apple. Tuy nhiên, nó không xuất hiện ở sự kiện giới thiệu sản phẩm mà là ở báo cáo tài chính.
@vnstockguru Kết quả này không có gì lạ vì apple nâng kích thước màn dựa theo yêu cầu người dùng.

Mấy bác khăng khăng tỷ lệ vàng giờ biến mất đi đâu rồi.

apple vẫn còn một số bài nữa trên cơ sở hệ sinh thái/hệ điều hành đã ngon. Nhiều khi chỉ cần đơn giản là nâng thêm pin ( công nghệ pin mới hơn chẳmg hạn), hay đơn giản hơn là hạ giá nếu muốn để kiếm thêm thị phần hay đối phó với hãng khác. Android khó khăn vì giá giờ TQ làm quá rẻ nên các hãng lớn cỡ SS Sony,... Sẽ gặp khó khăn, cơ bản là ai cũng làm được android.

Giờ mới thấy chiêu vỏ nhựa của SS rất có chủ đích. Kiếm tiền nhanh gọn khi các hãng chưa trở tay kịp. Sau khi có tiền phải làm một thứ gì khác hay thậm chí là phát triển hệ điều hành khác. Cứ android thì TQ sẽ vô địch, cao cấp thì IP vô địch, chả ai thay đổi được.
@Hungdunghcmc Phát triển hệ điều hành di động có vẻ khó. Đến những hãng từng có hệ điều hành di động trứ danh như MS và BB còn toé máu mà chưa thấy thành công như ý (BB còn phải phá lệ để chơi với CH Play của GG) thì SS cứ xác định đi với Android cho lành.
@vnstockguru Android nên dành cho TQ bác. Rút sớm thì sống. Để lâu thì SS LG Sony chết hết. Màn Sharp LG, chip QC ai mua cũng được, chưa bao giờ làm smartphone dễ như bây giờ. Đặt TQ sx, mang về VN ráp vỏ vào, in hộp mark VN giờ cũng có mấy hãng rồi. Chắc làm 1 em HTC M9 mà mình dự kiến là sp đỉnh của android 2015 rồi sẽ tìm hệ đh mới xài trải nghiệm chơi cho vui. Chứ ios hay android giờ nghe mãi cũng chán. Hê hê!!!
@Hungdunghcmc Người tiêu dùng cầu toàn lắm bác ơi. Ít người thích phưu lưu như bác lắm.
Apple Làm tốt, sẽ nhận được mọi thứ tốt đẹp
Còn cái loại buôn bán, quảng cáo láo, thuê người đi dìm người khác. thì chỉ có mấy con gà nó theo ủng hộ thôi

Người dùng giờ đã thông minh hơn trước nhiều nhẩy 😁
sao mình thấy nhiều thanh niên hay mua túi đựng ipad lắm mà..sao lại giảm nhỉ :rolleyes:
@Công Hoàng Gia Vì nó bền quá mà 😁 dùng hỏng mấy cái bao da mà máy chưa hỏng để mua cái khác :p Nói khẽ thôi ko bọn anti nó chửi đấy:-ss
Quý vừa rồi mình đã mua 1 con ipad air 2 tặng gấu và 1 ipad mini 3 tặng mẹ gấu, thế mà vẫn ko cứu được doanh số ipad. Haiza 😁
Truongbv09
TÍCH CỰC
9 năm
lợi nhuận dòng đạt 18 tỉ USD, ôi chóng mặt thật!
Hi chỉ có thể là apple !
người ta mua iphone ít nhất họ cũng có tiền, và họ có tiền ít ra họ cũng smart hơn nhiều thể loại auto chửi. Good report
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
@king_of_mar1311 Quá đúng, đúng quá, ko lẽ cả thế giới đều ngu hơn cái bọn ăn không ngồi rồi ko có tiền mua iphone ah.
@kellykent Ko nhầm thì mấy người giàu nhất và quyền lực nhất trái đất đều ko dùng ip b ah. Mà hình như nhà B, a e nhà ở cũng có rất nhiều người chưa dùng ip thì phải. Đừng nói họ ngu hơn nhế
k300123
TÍCH CỰC
9 năm
Tim Cook đúng là một CEO giỏi, một người làm kinh doanh giỏi. Nhưng vòng đời công nghệ nhanh lắm. Ông í mà ko sáng tạo ra cái gì đột phá sớm, thì cũng khó ở trên đỉnh cao mãi được. Hóng cái sáng tạo mới của apple mà mãi chưa có cái gì cả 😔
k300123
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru Thôi đc rồi, cùng chờ cái " không thể hiểu" " không ngờ tới" tiếp theo của APPL xem thế nào 😁 ,
romero
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru Không có thẻ nhớ, không có bàn phím, không chống nước, không oled ... 😁
k300123
TÍCH CỰC
9 năm
@romero Mình xem buổi giới thiệu của APP và mình thấy nó không hấp dẫn thế thôi. Dù sao thì đợi nó ra xem thế nào, nói j thì nói app làm sản phẩm luôn chau chuốt.
@romero Thế màn ips là xấu hay sao, ngoài samsung vs motorola còn hãng nào dùng amoled không
chắc có thống kê về doanh số ip năm nay ở việt nam chắc cũng là một con số không nhỏ đâu nhỉ, đi đâu cũng thấy ip6 hay 6+ hết, giờ thì ai cũng muốn có một chiếc dép hiệu apple để nghe gọi 😁...
@thongphan1989 mua cái iphone nó cho 2 cái decal logo Apple, dán vô dép lào mà mang.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019