Apple Q4/2014: doanh thu 42,1 tỉ USD, lãi 8,5 tỉ USD, bán được 39,2 triệu iPhone

Duy Luân
20/10/2014 22:20Phản hồi: 334
Apple Q4/2014: doanh thu 42,1 tỉ USD, lãi 8,5 tỉ USD, bán được 39,2 triệu iPhone

Apple vừa đưa ra báo cáo kết quả kinh doanh cho Q4 của năm tài chính 2014, theo đó hãng đạt doanh thu 42,1 tỉ USD, tăng 12,26% so với cùng kì năm ngoái và tăng 12,56% so với quý liền trước. Lợi nhuận mà công ty thu về là 8,5 tỉ USD, tăng 13% so với quý 4 của năm 2013 và tăng 10,38% so với quý 3 năm nay. Kết quả khả quan này có được là nhờ một phần công sức rất lớn của hai mẫu iPhone 6 và iPhone 6 Plus với doanh thu đạt kỉ lục 10 triệu chiếc chỉ sau ba ngày đầu tiên. Tổng số tiền mà công ty mang về cũng vượt mức dự báo 37-40 tỉ USD của chính Apple cũng như con số 39,85 tỉ USD đến từ các nhà đầu tư phố Wall.

Apple cho biết thêm rằng hãng đã bán được 39,2 triệu chiếc iPhone trong cả quý vừa rồi, tăng 16% so với ba tháng trước và tăng 11% so với năm 2013. CEO Tim Cook nhận xét "nhu cầu tăng cao đến choáng váng", đồng thời chia sẻ rằng doanh số của iPhone cũng tăng cao ở tất cả mọi quốc gia mà hãng có bán iPhone 5s. Chỉ riêng iPhone đã đem lại 23,6 tỉ USD doanh thu cho Apple trông quý 4 năm nay.

Trong khi đó, doanh số của iPad là 12,3 triệu chiếc, giảm nhẹ 6,8% so với cùng kì năm ngoái. Mặt hàng này đã mang về cho Apple tổng cộng 6,6 tỉ USD. Đây không phải là điều quá bất ngờ bởi quý 4 là khoảng thời gian người dùng hoãn việc sắm iPad lại để chờ đợi model mới ra mắt, cũng như những gì từng diễn ra với iPhone và iPod. Luca Maestri, giám đốc tài chính của Apple, nói rằng những con số này "khớp với kỳ vọng của chúng tôi" và thực chất đã có nhiều nơi doanh số iPad tăng lên, chẳng hạn như tại Nhật với mức tăng trưởng 43% so với năm 2013.

Số lượng máy Mac bán ra trong quý vừa rồi là 5,5 triệu chiếc với doanh thu 6,6 tỉ USD, tăng 25% so với một năm về trước. Hồi tháng trước công ty nghiên cứu IDC đã lần đầu tiên liệt kê Apple vào top 5 những nhà sản xuất PC lớn nhất thế giới với mức tăng trưởng hằng năm vào khoảng 8,9%. Doanh số dòng máy nghe nhạc iPod thì tiếp tục giảm xuống mức 2,6 triệu chiếc.

Trong quý đầu của năm tài chính 2015 sắp tới, Apple dự đoán doanh thu của công ty sẽ rơi vào khoảng 63,5 đến 66,5 tỉ USD. Cook nói thêm rằng vẫn còn những sản phẩm thú vị mà chúng ta có thể mong đợi trong loạt sản phẩm của năm sau.

Nguồn: Apple
334 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn đếm tiền của Apple phải cần bao nhiêu cái máy nhỉ, hix
@Duy_P900 Giờ ai còn đếm, dùng cân cho nhanh :p
@tú tầu tiền nằm trong bank, đa phần là dòng tiền chuyển khoản, đâu phải tiền mặt mà cân hết được. :eek:
@Duy_P900 chả cần máy nào, chỉ cần cái điện thoại xem tài khoản là xong :p
@Duy_P900 phát hành ra đại lý chuyển khoản ngân hàng chứ
TranAnz
TÍCH CỰC
10 năm
Ủa dự đoán q1 năm sau chứ sao cả năm mà 65 dc mod @duyluan
pinkds
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocanaaa Mình cũng nghĩ thế, riêng doanh thu quý 1 của 2 năm gần đây đã gần được 60 tỷ rồi. Trừ khi năm sau Apple không có bất cứ cái gì mới để bán nữa. 😁
em cũng choáng váng luôn
Doanh thu Apple ít nhỉ, một quý chỉ bằng GDP cả 1 năm của Việt Nam. 😁
@Amon Amarth bán trà đá nữa bác ơi =))
@BlackmanSuit Kể cả ăn bám vẫn là 1 nghề 😃 vì thất nghiệp thật sự thì toi
tuann2
TÍCH CỰC
10 năm
@vlcdng Thấy bác nói lịch sự quá! Bác có thấy nước nào có mức thất nghiệp ít như VN mình ko, mà thất nghiệp ít tới mức là ước mơ của cả thế giới mà sao nghèo vậy. Thất nghiệp ở nước nào cũng tính người đang ở tuổi lao động mà ko có việc làm hay mất việc làm hay học xong rồi ko kiếm đc việc, họ ko tính những người mẹ nuôi con hay người bệnh và tàn tật mà có khi còn lên đến hơn 10% nữa. Bác nói thất nghiệp là gánh năng cho của quốc gia, vậy quốc gia đã làm gì cho người thất nghiệp VN vậy, công nhân quốc gia lừa trẻ con hay thật.
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
@tuann2 Bởi vậy các cmt mình đã nói số liệu của Vn đưa ra là con số k hề thực tế, mà tại Vn gánh năng quốc gia đối với thất nghiệp gần như =0, có chăng là cái hỗ trợ người nghèo ( trong nhà có 3 lao động mà chỉ có 1 ng có việc làm ổn định thì nghèo là rõ rồi) còn cái định nghĩa thất nghiệp tại vn rấ khó để giải thích vì lao động k gắn liền thị trường.... vì ngay cả bán vé số hay buôn thúng bán bưng cũng dc xem là ng có công ăn việc làm cơ mà
Con số thực không biết là bao nhiêu nhỉ! Số trên báo cáo mà khiếp rồi!
@An Thảo Store Mỹ ko có kiểu số ảo như Vn đâu bạn, phạt chết liền
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
@risky99 Vẫn có bạn, ở đâu cũng có chủ yếu nhiều ít thôi.... Nhưng với tập đoàn lớn thế này thì chắc chăcns không có số liệu ảo đâu
@risky99 phán như thật,ở đâu cũng có hết ông tướng ạ.
Quá nhiều tiền, sản phẩm tốt thương hiệu tốt tiền tốt luôn.
tonion
TÍCH CỰC
10 năm
Lợi nhuận biên 20%, nói lại bảo antifan nhưng đúng là ăn cả giày cả tất cả đất xung quanh @@
@tonion Một công ty như apple mà không có anti fan là chuyện lạ nhất trên quả đất, nên càng anti càng nhiều càng tốt, càng xôm tụ, không thì lại như topic về mấy công ty đã, đang và sắp sửa dẹp tiệm (vì đâu mà dẹp tiệm?) chán chết!
N0Fear
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tonion mày ko dc ăn nên mày cay à 😆
@tonion Chất xám nó giá trị vậy đó
nhiều tiền vậy để đâu cho hết, tiền nó thu 1 năm còn hơn thu nhập của cả nước việt nam mình rồi.....
tỷ tỷ mềnh chỉ cần tỷ vnd thoai 😁
khiếp, an dày quá Apple ơi.
tóm lại là iphone vẫn hot ! Ipod thì sắp thành dĩ vãng. Ipad thì đi xuống do người dùng ít nâng cấp. Mac thì vẫn đi lên ! Mình iu Apple. Hy vọng sẽ có ipod touch Gen 6...nhưng mà chắc ko có đâu....
Bảo sao "một số" hãng khác đi xuống mấy quý liền😁

Cứ doanh thu như này ai dám chơi với Apple nữa:D
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@phuash2014 Chú này mắc bệnh hoang tưởng cmnr :D
@Makoto81 lol...mình đang nc vui với bạn mình...please get lost, dude🆒
@Wind my love coi chừng tụi nó report đoá, lý do " gây war" ( khi noi dung cham den SS:rolleyes:) hình như cũng được mods của forum này tận tình chiếu cố thì phải🆒
@phuash2014 Cái đó mình không biết, cũng ko quan tâm😁 Đi tuần lại về, hơi nặng. ngày trước có 3 tới 5 ngày thui. Sang năm chắc phải lên 10 ngày:D
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
1 con số mà các hãng công nghệ khác luôn thèm muốn và mong đạt được như thế
Vãi chưởng quá apple ui 😁 bộ đôi ip6 bị mấy thím dìm hàng kinh khủng thế,mà sao vẫn bán chạy :eek:
@phoenixna Vâng, dân nhà quê tui cũng bán ít "lông" sản phụ kiếm tiền "nao" vào mua ip đó chú ạ
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@phoenixna Đề nghị về học lại môn chính tả rồi hãy com mần.
@phoenixna Chuẩn luôn bác ạ, bác phân tích CHÍ PHẢI, toàn DÂN CUỒNG, DÂN DỐT, DÂN GÀ, DÂN KÉM....mới "đâm đầu vào mua Apple"

Còn DÂN KHÔN, DÂN THÔNG MINH, DÂN THÀNH ĐẠT....thấy họ toàn 1200, BB đời....hồi đó ko hà 😃

ĐỜI THẬT MAY MẮN, MÌNH XÀI CON 1100 đâm ra mình SIÊU THÔNG MINH và PRO hơn 1200 😃
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ViệtNamChampions Chê chủ yếu là fan apple vậy mà vẫn cắm đầu vào mua...
Cơ mà đàn chị đã xinh ,đàn em dù xấu (so với 5s) nhưng vẫn tốt.
Chiếm 10% thị phần mà cũng lãi dữ.
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
@ga đeptrai [USER=1152026]@genk[/USER] hơn 13% bạn :p nhưng riêng cái phân khúc cao cấp thì Táo nó hốt mất cũng 60% ấy chứ
@vlcdng Bạn sai nha, 75% lận nha, 60% là số liệu của năm 2012
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
@Gozone thì mình có biết đâu, bạn thấy câu tl của mình là " ấy chứ " đấy.. nghĩa là mình k chắc :p
vlcdng
TÍCH CỰC
10 năm
Chịu mấy cái tài chính này, đọc hoa mắt mà chả hiểu dc bao nhiêu 😕... Chỉ hiểu dc là sp của Táo tốt và dịch vu khách hàng rất tuyệt nên mới thu dc nhiều lợi nhuận như thế này :oops:
mới tháng 10 mà đã có doanh thu Q4 sao ? CEO táo
Hungtvvt
TÍCH CỰC
10 năm
@anhhaithainguyen Cái vụ này nói hoài ở các bài mà vẫn có bạn thắc mắc.
Hungtvvt
TÍCH CỰC
10 năm
@anhhaithainguyen Cái vụ này nói hoài ở các bài mà vẫn có bạn thắc mắc.
Tản Đà
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhhaithainguyen Mỗi cty có cách tính quý tài chính riêng bạn à. Ko phải cty nào cũng tính như quý kiểu thời gian trong năm đâu.
Ví dụ hết tháng 10 mấy cty kia mới báo cáo hết quý là bik rồi. Nếu tính theo lịch time thì phải là t9
@anhhaithainguyen Biết thế nào cũng có những câu hỏi ngây thơ thế này (vì đã gặp cả trăm lần trên Tinhte). Năm tài chính (fiscal year) chứ ko phải năm lịch (calendar year) nhé bạn!
yilka
TÍCH CỰC
10 năm
Ngoài iDevices nhìn nguồn thu từ iTunes/Software/Services cũng khiếp khủng ... Chúc mừng Apple! Trải nghiệm gì thì trải nghiệm, với 1 cty kinh doanh, làm ra sp quan trọng nhưng lời lỗ còn quan trọng hơn nhiều 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019