Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple sẽ dừng sản xuất MacBook Pro 13" với màn hình không Retina vào nửa sau năm nay?

Duy Luân
5/3/2014 10:38Phản hồi: 51
Apple sẽ dừng sản xuất MacBook Pro 13" với màn hình không Retina vào nửa sau năm nay?

Theo trang tin DigiTimes, Apple có thể sẽ ngừng sản xuất MacBook Pro 13" với màn hình thường trong nửa sau năm nay, thay vào đó hãng chỉ tập trung kinh doanh loại được trang bị màn hình Retina. Mẫu MacBook Pro 13" thường được cập nhật lần gần đây nhất là vào tháng 6 năm 2012, chứ trong năm ngoái thì Apple không làm mới cấu hình cho dòng máy tính này. Đây cũng là series MacBook Pro duy nhất của Apple còn được chính thức bán mà không sở hữu màn hình Retina (bên cạnh MacBook Air). Thông tin do DigiTimes cung cấp có khả năng xảy ra cao bởi vì giá của MacBook Pro 13" thường hiện nay chỉ thấp hơn 100$ so với bản Retina, trong khi bản Retina có màn hình đẹp hơn, máy mỏng và nhẹ hơn, cấu hình mới và mạnh hơn.

Nếu Apple thực sự loại bỏ dòng MacBook Pro 13" thường thì bộ sưu tập sản phẩm laptop của Apple sẽ được tinh gọn và đơn giản hóa, từ đó giúp người dùng không bị rối khi cần mua thiết bị: Apple sẽ có MacBook Air 11" và 13" cho những người thích mỏng nhẹ và giá rẻ, đắt hơn thì có MacBook Pro 13" với màn hình đẹp, cấu hình tốt và nếu nhu cầu cao cấp hơn nữa thì xin mời đến với MacBook Pro 15".

Nguồn: Digitimes
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ra đảo...

...ý mềnh là cuối cùng những máy không Retina cũng lần lượt ra đảo.
bỏ đi là đuowjc rồi.
Làm cho em con Retina 17" chứ em chán 15" lắm rồi...
HPHPHP
ĐẠI BÀNG
10 năm
hình như 15 thường cũng ko được bán nữa mà 😔
kid1412no1
ĐẠI BÀNG
10 năm
mac retina đắt hơn có 100$ nhưng cũng cắt cả đống chức năng + dung lượng ổ mà :3 May mà còn mua đc bản 2012
johorbaru
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kid1412no1 hđd sao so đc với ssd hả bạn, với lại ổ đĩa qang có vẻ ko còn nhiều ng sử dụng nữa, mac 2012 lại nặng nề hơn 2013
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
@johorbaru ko so đc về tốc độ nhưng rẻ mà dung lượng cao hơn. nếu ko dùng ổ đĩa quang ở con này thì có thể thay bằng HDD hoặc SSD thoải mái. đồ Apple ít lựa chọn quá
@johorbaru Vấn đề là ssd dung lượng cao khá đắt đỏ, máy 13 15" pro thường có ổ dvd thì gỡ dvd ra, gắn hdd sẵn có sang bằng caddy bay, còn chỗ hdd cũ lắp thêm 1 cái ssd. Rất nhiều người thích xài kiểu này, đặc biệt ngon khi có thêm phân vùng data riêng dù cài win qua bootcamp, không bị giới hạn 4 phân vùng khi cài win (hybrid mbr gpt, 1 boot 1 recovery 1 mac và 1 win)
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@johorbaru Tuỳ nhu cầu nữa bạn. Như mình cần lưu trữ trên máy nhiều để tiện làm việc, nếu quất ssd 500gb thì đắt quá. Với thỉnh thoảng cần ghi cd, đỡ mất công mua thêm ổ ghi ngoài. Lúc mua máy mình cũng phân vân mid 2012 với pro 13 retina, nhưng cuối cùng vẫn chọn con mid 2012 max opt.
mới mua con 13 in ko retina 😔(, sắp ra đảo ở rồi :((
v là con pro late 2011 của e sẽ trôi vào dĩ vãng sao ? e mới dùng gần 2 năm thôi mà...... chuẩn bị góp lúa rồi tìm đến với " cách mạng" thôi
sao avarta ko hiện vậy mấy bác :mad: , dell xps15 , ta ko thích Apple :oops:
iPad 2 và một trong 2 em iPad mini cũng sắp trung số phận 😁
Re0
CAO CẤP
10 năm
Đang tính mua em nó mà thấy thế này thì 😔
Mình thấy vậy là đúng nếu họ quyết định vậy. Ổ CD cũng đâu ai xài nữa, cần thì xúc thêm ổ gắn ngoài
Thế là con e bị khai tử hả 😔((((((( Macbook Pro 13inch mid 2012
Sự lựa chọn đúng cho Apple
thì sao chủ thớt
minhcuong
TÍCH CỰC
10 năm
Màn hình MBP thường độ phân giải 1280x800 nhìn quá chán, chữ nghĩa mờ câm, nói chung nhìn quen màn hình Retina 15" rồi thì không có gì thay thế được nữa.
Ps. Nhìn màn hình mấy em máy tính PC giá rẻ nữa thì mất hứng làm việc luôn.
Re0
CAO CẤP
10 năm
@minhcuong Bác khiến e suy ngĩ lại việc xách tay bên Mỹ em Md101 😁
Khi có con Retina rồi và giá cũng hợp lý thì ai còn muốn dùng con thường nữa, dừng sản xuất là đúng rồi
mid 2010 xài tới giờ chưa hề bi gì, càng ngày chạy càng bốc.hí hí
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
May mà mình cố tí làm em retina, sang năm nếu có bán đi lên đời chắc đỡ bị gọi là đồ cổ.
devx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đời không như là mơ, lùng cả tuần nay khắp HN mà không được em Macbook pro 15 retina me293. có 1,2 chỗ có hàng thì bị đẩy giá thêm cả chục triệu :mad:
@earl_grey Cùng giá 32tr mình mua được con ME665 y chang mới, chẳng xước đến 1 chút xíu nào, bảo hành đến 8/2016, màn hình samsung, không 1 chút hỡ sáng, bàn phím, trackpad,... Đều y chang mới. Chỉ không có hộp thôi.
@kasaudepyai ở sai gon còn hang nhìu lắm. co muon mua lien he minh hac bay vao sg chơi 1 chuyến bạn nhé
@Lehute Bảo hành tháng 8/2016 hả bác? có nhầm nhọt gì không vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019