Apple sẽ thu về 3 tỷ đô la nhờ vào iPhone 6/6 plus dung lượng 16GB

ND Minh Đức
22/12/2014 23:48Phản hồi: 198
Apple sẽ thu về 3 tỷ đô la nhờ vào iPhone 6/6 plus dung lượng 16GB
Bảng so sánh 2 chiến lược định dung lượng iPhone 6/6 plus

Nhà phân tích thị trường Neil Cybart tại Above Avalon đã thực hiện một số ước tính về lợi nhuận mà Apple sẽ đạt được thông qua việc bán ra 3 tùy chọn dung lượng của iPhone 6/6 plus. Theo đó, hãng sẽ thu về được 3 tỷ đô la trong năm 2015 sắp tới nhờ vào những chiếc iPhone 6/6 plus dung lượng 16GB. Dưới đây là lập luận của Cybart.

Mặc dù Apple vẫn giữ 16GB là mức dung lượng lưu trữ thấp nhất cho iPhone, nhưng dung lượng trung bình đã được nâng lên gấp đôi, từ 32GB lên 64Gb và dung lượng lớn nhất là 128GB. Điều này sẽ khiến rất nhiều người sẽ chọn dung lượng 64GB với giá bán cao hơn khoảng 100 đô la. Chúng ta cũng dễ hiểu nguyên nhân của điều này với sự ra đời của iOS 8 cũng như nhiều ứng dụng, game iOS mới đang ngày càng đòi hỏi nhiều dung lượng hơn và dường như 16GB đã trở nên không đủ. Trên thực tế, Cybart ước tính iPhone 64Gb sẽ là tùy chọn dung lượng phổ biến nhất trong thời gian tới.

Bảng ước tính kết quả kinh doanh theo 2 chiến lược

Theo Cybart, điều này sẽ dần khóa ý niệm của người dùng vào tùy chọn dung lượng 64GB và điều này vẫn còn có tác dụng khi năm sau Apple khai tử dung lượng 16GB, chuyển sang dùng 32Gb làm dung lượng thấp nhất (nếu điều này xảy ra). Đồng thời, điều này sẽ giữ giá bán bình quân (ASP) của iPhone cao hơn mặc dù chi phí cho dung lượng giảm. Kết hợp tất cả các dữ liệu, Cybart ước tính Apple sẽ thu về khoảng 3 tỷ đô la trong năm 2015 với động tác đon giản là tiếp tục làm iPhone 16GB. Rõ ràng, đây là một chiến lược dài hạn khá thông minh của Apple nhằm tối đa hóa lợi nhuận và "ép" người dùng phải chi thêm một khoảng tiền dành cho iPhone.

Tham khảo BI, Aboveavalon
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiếp nối huyền thoại của nokia năm xưa 😁
@taudayma Nokia chưa bao h có được vị trí hay số tiền khủng như của Apple hiện nay
Cái này thì công nhận là đang bị hút máu nè, haha
@tontutiensinh các mem nói apple hút máu là sai vì nó chỉ bán 1 sp mà trước kia nó đã mang tiếng là sp cao cấp và đc người tiêu dùng chấp nhận và sp của nó chỉ ai có tiền và mún dùng thì mua ko mua thì có cả chục hãng khác mà lựa chọn . còn hút máu theo đúng nghĩa là " độc quyền " 1 sp nào đó mà người tiêu dùng ko có sự lựa chọn thứ 2 ,bắt buộc phải dùng nó dù giá cao hơn thực tế . Chả đâu xa ngay VN mình cũng có hàng tá tập đoàn kí sinh và chuyên đi hút máu vật chủ mà nó kí sinh .
minhqp107
TÍCH CỰC
9 năm
từ chuyên ngành ở Việt Nam gọi là thằng mất d*y đó 😃
@minhqp107 người ta kinh doanh đàng hoàng chứ có quái gì mà bạn lại vậy nhỉ?! mình chả hiểu nếu bạn kinh doanh thì bạn có tính toán như thế nào để lợi nhất cho cửa hàng/cty của bạn không?
Chả lẽ cứ ăn ko được phá cho hôi như vậy mới hay à?? :rolleyes:

PS: mình dùng Android & BlackBerry - chỉ đơn giản là không thích cách bạn chê bai, chửi ngta như vậy khi họ chả đụng chạm gì tới bạn! 😕
minhqp107
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhphucng25 comment giải trí thôi bác. Mình dùng đồ của nó mà, 6+ 64gb, nói luôn không phải khoe mà ý là biết đắt nhưng cân nhắc thấy chi được và cần thì mình dùng thôi. Nice day 😃
mua iphone 16GB dễ đổi máy. 😁 mua 64GB thì trên nhau 2tr, mà bán lại thì trên nhau có < 500k.
Apple bik cách kinh doanh ghê wa..
Đúng là giờ dung lượng 16GB là ít so với nhu cầu hiện nay, các phần mềm đều nặng, ảnh độ phân giải cao cũng nặng. Giờ phải chơi 32 hay 64 mới đủ dùng. Tiếc là mình vẫn thích 16GB 😁

P/s: Hóng các thánh Android vào phán Apple hút máu :D
@mr.kavil Xác nhận thiết kế iphone năm nay giống hệt miếng kotex!
meodenth
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep2014 k phải là hút mà là rõ ràng là nó hút.chênh nhau tý GB mà hút nhau thêm vài củ.. chỉ có thể là apple :D
@tú tầu Mình chấp nhận cho hút máu, nhưng ngược lại họ cho mình những công nghệ nổi tiếng cửa họ, nghe mà thấy phát thềm.
Cưng đừng để mafia hút máu nhe, tụi nó hút máu tươi kô à.:D
cái này là chiến lược kinh doanh khá phổ biến trên thị trường, có mặt ở hầu hết các sản phẩm.
Đây chỉ là 1 trong rất nhiều chiến lược định hướng người tiêu dùng.... ko có gì là lạ lẫm ở đây cả
Tính thế hèn gì nó giàu! Đang làm ng dùng quen với mức giá mới đây mà!
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
Lí do mình ghét apple là đây, ko xem người dùng ra gì. Nói chung fan của táo thì vẫn cứ thich thể hiện đẳng cap thi kệ họ, chỉ buồn cười là họ ép buộc mình mà fan của họ vẫn cứ thích và tung hô ;);)
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@ticktack Uh tầm của bạn thì chỉ xác định đến đó nên cũng chả trách dc. Thế này nhé mua đồ theo sở thích của bạn là ip còn của minh là ô tô, đó là khác nhau đó. Đẳng cấp của bạn là đẳng câp thấp hơn so vs người bt 😃😃
@hhd357 Ừ thì tầm của mình chỉ đến thế nhưng ko biết bạn có theo kịp ko ta...
Tuổi bạn con gì mình chả ngán đâu ợ, trình bạn đến đâu thì cứ show mình xin hầu !! Thích trẻ trâu mình xin trẻ trâu riêng với bạn 1 tý cho vui 😃
Mình chả biết tầm hay trình của của bạn ntn nào nữa nhưng xin phép Thất lễ . Để mắc công bạn nói là mình chỉ biết mỗi mấy con iphone 6 plus cùi bắp. Garage Nhà mình chỉ có 3 con 4 wheels , cả 3 chiếc cavet 1 chủ là ticktack mình:1 em 7c Sorento nhập limited 2012, 1 chú sedan Mazda 6 2013, và 1 con hatchback suzuki swift 2013 nhập. Qua Tết sẽ tậu thêm 1 con mer CLA 250 4Matic. Đặt cọc rồi mà cuối năm hết hàng, đành chờ lô tháng 3 mới về .. 😔
Xe máy thôi k kể ha. Mắc công xỉu 😁
Chụp vội hầu bạn 2 tấm chìa khoá keyless của tụi nó, mắc công nghĩ mình nổ, bữa nào đẹp trời , đường vắng, mình sẽ dàn xe hàng ngang làm 1 tấm cho hoành tá tràng 😃
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@ticktack Để làm j vậy, chừng tỏ gì thế ??? chẳng qua thì cũng chỉ là mạng online thì có khè dc ai thích chiếc nào để mình chụp cho chiệc đó nào thích lamborghini hay phi cơ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:, đúng là đẳng cấp thấp :rolleyes::rolleyes:
@hhd357 Đúng là trên mạng nói ji chẳng đc... đẳng cấp của mình thấp hay cao cũng ko ảnh hưởng đến ai nhưng chỉ sợ bác có ráng 10 đời nữa cũng ko với Đến nổi ... Chứ nói gi đến chuyện khác 😃 ...mình cũng chả dám tin bác kiếm nổi đc cái hình key của Lambor hay phi cơ j dau
.Miệng luôn dùng từ đẳng cấp, ô tô ...thì chứng minh xem nhà bác có mấy con oto nào ? 😁
Trong đó có phần của mình ????
Quan trọng là người dùng có đồng ý, vui vẻ và tự nguyện hay không thôi, chứ dễ gì mà ép được. Đầy thiết bị khác cho người dùng lựa chọn rồi.
hihihi133
TÍCH CỰC
9 năm
Thật ra là tại Apple còn tồn kho nhiều chip nhớ 16gb thôi 😁
Thuận mua vừa bán thôi, người ta niêm yết giá trước cho mình, giới thiệu tính năng mua về dùng bảo đảm là đúng.
Còn hơn là mua những hàng khác quảng cáo ầm trời mua về dùng thấy mua bực mình vào thân. Đấy mới là lừa dối khách hàng
Apple làm gì cũng có thể lượng hoá bằng tiền.
Mà số này lớn quá. Apple bán hàng tốt thật. O ép được người dùng.
Không hỗ trợ thẻ nhớ và có nhiều dung lượng bộ nhớ trong có thuộc "tầm nhìn" không nhỉ. Nhiều hãng nhìn số tiền này khéo đang tiếc hùi hụi và có lẽ họ sẽ không hỗ trợ thẻ nhớ ở phân khúc cao cấp (nơi khách hàng chịu chi nhất).
máy android người ta bỏ thêm 600k là thêm dc 64gb ,trong khi bọn này chênh 16gb phải thêm cả gần 3 củ
may mà ko cuồng apple
@doantatthang chắc ý bạn nói android 2.3 hả, Kitkat nhé, kitkat đó, bạn thử chuyển xem có đc ko nhé? làm đc đi rồi quay lại comment ha
@twin snakes của bạn đây
http://www.cafef1.com/san-pham/sony-dem-tro-lai-tinh-nang-chuyen-ung-dung-sang-nho-cho-xperia-kitkat-firmware/
chắc do Sony khóa tính năng này lại để app không bị lag do tốc độ đọc của thẻ trôi nổi, nếu không được bạn thử app2sd xem
@doantatthang đừng search linh tinh bạn ơi, ko có làm đc đâu, mình đang xài z ultra 4.4.4 đây, ko làm đc đâu nhé
còn app2sd là cần root, mà chỉ làm đc với 4.2.2 trở xuống thôi nhé
tóm lại bạn thử làm đi, làm đc rồi quay lại tinhte nhé! nhắc lại yêu cầu là kitkat 4.4.4 ko cần root mà vẫn lưu app lên SD đc đấy nhé, đọc kỹ nhé
Apple nó tính ghê quá
Doanh số bán ra cao quá, Apple lại thu lãi khủng rồi . . .
biết cách kinh doanh ghê ^^
😁 Thiếu 1 cái: Nếu 6s/6s+ nâng thêm ram 2gb thì sao nhỉ? Chẳng phải lại bất chấp tất cả mà lên đời sao.
iOS 9 và các app trên appstore nặng thêm mà, 2 gb mới cân đc thêm các tính năng đa nhiệm, rồi bla bla... :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019