Apple thua kiện Samsung tại Anh, sẽ phải đặt thông báo về quyết định của tòa trên website

Duy Luân
18/10/2012 10:38Phản hồi: 539
Apple thua kiện Samsung tại Anh, sẽ phải đặt thông báo về quyết định của tòa trên website
Hồi tháng 7 vừa qua, tòa án tối cao London đã ra phán quyết rằng Galaxy Tab 10.1 không vi phạm bằng sáng chế về thiết kế của iPad. Lý do của tòa đó là Tab 10.1 không sở hữu "sự đơn giản tối đa" như trên iPad, hơn nữa người dùng cũng không thể nhầm lẫn hai sản phẩm với nhau. Thẩm phán Colin Birss sau đó buộc Apple phải đăng tải thông tin trên trang web Apple Anh Quốc cũng như nhiều tờ báo, tạp chí về phán quyết trên để "sửa lại ấn tượng xấu của khách hàng" đối với Samsung. Ngay sau đó, Apple có nộp đơn kháng cáo với hi vọng lệnh của Birss sẽ được bãi bỏ, tuy nhiên hãng đã không thành công vì hội đồng phúc thẩm quyết định bản án trước đây vẫn được giữ nguyên.

Theo BBC, có ba thẩm phán phúc thẩm tham gia vào vụ xét xử. Một trong số các vị này, người cũng đang sở hữu một chiếc iPad, giải thích về quyết định của tòa như sau: "Bởi vì vụ kiện này (và cả những vụ tương tự đang diễn ra tại các nước khác) đã thu hút khá nhiều dư luận, do đó sự nhầm lẫn sẽ không xảy ra nếu nói rõ những yếu tố có và không liên quan tới vụ án".

Vị thẩm phán này nói thêm rằng "đó không phải là chuyện liệu Samsung có sao chép iPad hay không" mà "vấn đề đơn giản chỉ là thiết kế bị cáo buộc vi phạm (Galaxy Tab 10.1) liệu có quá sát với thiết kế được đăng kí (iPad) hay không", chiếu theo những bài kiểm tra dựa vào quy định của pháp luật. Như vậy, tòa phúc thẩm cũng đã đồng ý với Colin Birss về việc Samsung không vi phạm thiết kế mà Apple đã đăng kí cho iPad. Ông còn nhấn mạnh thêm là vụ án chỉ liên quan đến "thiết kế đã được đăng kí của Apple và sản phẩm của Samsung mà thôi".

Phản hồi lại việc này, một người phát ngôn cho Samsung nói họ rất hoan nghênh quyết định của tòa. "Chúng tôi tiếp tục tin tưởng rằng Apple không phải là công ty đầu tiên thiết kế nên một chiếc máy tính bảng có hình chữ nhật với các góc bo tròn và thiết kế mà Apple đã đăng kí có thể được tìm thấy trên rất nhiều tác phẩm đi trước". "Nếu như Apple vẫn còn dựa vào thiết kế tổng quan đó để đưa ra các cáo buộc pháp lý quá lố ở những nước khác, sự đổi mới trong ngành công nghiệp có thể bị đe dọa và khác hàng thì bị giới hạn số lựa chọn về sản phẩm".

Apple chưa đưa ra bình luận gì về chuyện này.

539 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhzaive
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple thành con rối rồi :eek::eek::eek:
SS tích tiểu thành đại, chắc cũng gỡ gạc tý trên đất Mỹ.
anhvu235
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuyến này fan ss có dịp ăn mừng rồi, chúc mừng ss nào
Ruiz
CAO CẤP
12 năm
Chính nghĩa luôn chiến thắng hố hố😁

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
trumsatgai
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Ruiz xin lỗi chứ riêng vụ này đừng bảo phe nào là chính nghĩa cả, nghe thối ko chịu được, toàn lũ ăn theo ...
nhưng lại không quá lố đối với Mỹ, apple 1 lần nửa đã khẳng định "gà nhà cậy chuồng" khi thua kiện liên tiếp ở Hàn-Nhật-Đức-Anh và từ đây rất vui khi tinhte đăng những tin như vậy chẳng ai còn dám nói tinhte bênh apple hơn-ít nhất là đến bây giờ! ;)
@LuxuryAcaiEnergy Vấn đề là muốn bênh cũng không đc vì không phải tinhte.vn là trang duy nhất nói về công nghệ...gần đây mình chuyển sang sohoa nhiều hơn vì cập nhật nhanh và ko theo đánh giá chủ quan...ai gạch đá đi..ko ngán vì đang dùng HTC...
Kiện nhau đi cho giá ngày càng rẻ.......cho anh em đi xúc
@destinylovenet thich'
@destinylovenet Kiện nhiều thì điện thoại nó mắc hơn chớ bác? Tiền bản quyền cộng vào điện thoại chớ đâu.
eeninay
TÍCH CỰC
12 năm
"as cool" as ipad là sự đơn giản. Công nhận dịch thuật phức tạp phết.
Rồi..rứa là các bác anti đừng có nói là Tinhte PR cho Apple nữa nhé (nghe tin này thấy cũng hơi pùn..nhưng hok sao...apple vẫn sống tốt ^^!)
horse_111
TÍCH CỰC
12 năm
@leo7 trong diễn đàn ko bik bn có xem wa box Android ko nhỉ?? lúc tui mới tham gia diễn đàn, tui toàn xem bài của Android, ko thèm đụng zô iOS lun, tui nhận thấy các bài của Android rất hay, wa các thớt đó tui học đc rất n` về Android, còn ý of bn là trên trang chủ fải post các bài về iOS, nên hạn chế bài của Android hả??
mấy cái lỗi của ip5 như lỗi hở sáng, lỗi nhiễu màn hình, lỗi kẹt dây cáp, thì đâu fải máy nào cũng có, tinhte đánh giá các lỗi của ip5 cầm trên tay, chứ ko fải thấy lỗi ji` cũng post, như thế vô tình bn đã nói tất cả ip5 đều dính lỗi hết, ko có cái nào sài đc, zậy khác ji` dìm hàng?? và các lỗi đó diễn đàn khác có post rùi, bn cứ wa đó đọc, sao fải bắt cái ji` diễn đàn khác có thì tinhte cũg fải có, bn thích chạy theo số đông nhỉ??
bn cho tui cái link tinhte đang dìm hàng Android để tui mở rộng tầm mắt đi
leo7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@horse_111 mệt ! ...quan điểm khác nhau ko cần nc với nhau.thế nhé 😃
horse_111
TÍCH CỰC
12 năm
@leo7 ok, tui cũg ko thík n` lời, nói thật, tui thík app thời SJ còn sống, còn app bây h ngoài kiện tụng ra thì tui ko thấy 1 điểm sáng nào hết, và tui cũng cực kì ghét tụi trẻ trâu khi sài ip thì nhìn các đt Android = nửa con mắt, cũng như ko ít ng` khi sài đt mười mấy chai thì coi các đt khác là cục gạch, mong ng` có cái nhìn công bằng hơn về công nghệ
@nvt0211 Ai cũng hiểu chỉ mãi 1 người ko hiểu 😃 đang comment trên đt ko rảnh rỗi làm trò thừa hơi. Hay là google cũng không biết cách search
Dạo này cũng chán chẳng buồn quan tâm đến 2 thằng này tranh cãi nữa rồi
@phuongduy2908 chẳng quan tâm mà vào đây đọc+comment. bạn cũng rãnh gớm😁
@phuongduy2908 2 bác này cãi nhau còn dài 😃
der_titan
TÍCH CỰC
12 năm
ai còn kêu ca dđ thiên vị không? Antifan sẽ đông đây!
tunngungo
ĐẠI BÀNG
12 năm
:X:X.... SAmsung nói rằng.... "Ngoài Nước mỹ ra... Chẳng chỗ nào chú ăn đc anh đâu " ....
funvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
chúc mừng ss.
crabs
CAO CẤP
12 năm
Căng cho apple rồi, sau này trc khi kiện phải nghiên cứu cho kỹ
Tội apple giờ phải PR cho SS
SamFan và iFan nên kiềm chế
@crabs Quảng cáo cho đối thủ ngay trên website của mình. Apple quả này tức hộc máu mất. Thế thì khác gì nói Apple là... Quyết định của tòa có phần hơi quá. >"<
daigia7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@o0tobite0o Chẳng có gì là quá cả.Ảnh hưởng tới uy tín của người ta thì phải làm gì đó để bù lại chứ.Mình ủng hộ quyết định này của tòa án Anh.
@o0tobite0o để lần sau trước khi đi kiện hãy nghĩ cho kỹ

tòa án Anh number one
thế mới biết k phải chỉ người châu á mới chơi kiểu người nhà , nên có 1 luật như thế này để giảm kiện bừa .
Ôm hận 😁
Lại phải PR cho Sam Sung trên web của mình mới đau chứ :D
đặt thông báo lên website, Tòa án Anh chơi hơi thâm đấy
Chúng tôi thừa nhận rằng Galaxy tab rõ ràng không đẹp bằng iPad, Sorry 😁
@hieuhuhong1993 quan trọng là tính trải nghiệm đấy bác ah, cái đẹp quá nhỏ bé so với tính sáng tạo quá lớn của tab 10.1 😆)))
@a.duong.ngoc.duc nói nghe buồn cười chả muốn trả lời =))))))))
@hieuhuhong1993 😆)))))))))))))))))))))))))))))))))))))) em vẫn cười đay thui
Lại thua nửa à !

CỐ LÊN SAMSUNG,KÉO MẠNH THÊM TÍ NỬA,NGAI VÀNG SẮP RỚT RỒI 😁
tội nghiệp App quá
@usong tội cái j? thế thằng táo kiện sam thì sao không kêu tội, chỉ có cái tội đó là tội ngông cuồng của thằng táo
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chotkhoc7879 Hình như đá đểu mà

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119