Apple và Samsung muốn hợp tác với các nhà mạng để cùng phát triển e-SIM thay cho SIM vật lý

ND Minh Đức
17/7/2015 8:27Phản hồi: 25
Apple và Samsung muốn hợp tác với các nhà mạng để cùng phát triển e-SIM thay cho SIM vật lý

Tờ Financial Time cho biết AppleSamsung đang thảo luận với các nhà mạng nhằm cùng nhau phát triển chuẩn SIM card mới tích hợp ngay trong điện thoại thay cho SIM vật lý như truyền thống, cho phép người dùng có thể dễ dàng chuyển đổi giữa các nhà cung cấp mạng khác nhau một cách dễ dàng hơn.

Nguồn tin này cho rằng chuẩn SIM mới mang tên e-SIM là dạng tích hợp sẵn vào trong điện thoại, không dành riêng cho một nhà mạng nào và cho phép người dùng chuyển từ mạng này sang mạng khác mà không cần phải thay SIM mới. Nói cách khác, khi muốn chuyển sang máy mới, hoặc chuyển sang nhà cung cấp mạng khác thì người dùng chỉ cần điều chỉnh bằng phần mềm trên điện thoại mà không cần thực hiện bất cứ thao tác vật lý nào nữa.

Theo dự đoán, chuẩn SIM mới sẽ được ra mắt trong năm 2016 nhưng Apple đã từng đề cập tới điều này và họ đã có những bước đi cụ thể đầu tiên. Hồi năm ngoái, Apple đã giới thiệu iPad LTE được tích hợp sẵn Apple SIM, cho phép người dùng chọn lựa nhà mạng và trong một số tình huống còn có thể chuyển đổi qua lại. Không chỉ mang tới sự tiện dụng cho người dùng, việc loại bỏ khe cắm sim còn giúp các hãng phát triển những mẫu điện thoại mỏng hơn so với hiện tại. Financial Time cho rằng có thể một chiếc iPhone sử dụng Apple SIM có thể sẽ được ra mắt trước khi e-SIM chính thức xuất hiện.

Hiệp hội các nhà mạng GSM Association cho biết thêm rằng phần lớn các nhà cung cấp đang trên lộ trình chuyển sang e-SIM. Theo đó, các nhà mạng lớn như AT&T, T-Mobile, Telekom, Vodafone, Telefonica và Orange đều đang thực hiện điều này. Họ cũng xác nhận rằng Apple và Samsung cũng tham gia vào quá trình phát triển chuẩn SIM mới nhưng các thỏa thuận chính thức vẫn đang được thảo luận. Có ý kiến cho rằng mặc dù sự tiện lợi của e-SIM, nhưng không phải nhà mạng nào cũng tán thành việc loại bỏ sim vật lý truyền thống vì có thể điều đó ít nhiều ảnh hưởng tới hoạt động kinh doanh của họ.

Tham khảo Theverge, 9to5mac, YDM
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ là cái sim thôi mà cũng màu mè thế này cơ à.
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tiger.pro tiện mà bạn, có thể đổi qua đôi lại 2 sim mà ko cần tắt máy tháo sim hay thậm chí sử dụng 4 sim 4 sóng :3
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Nhà mạng lớn thì không sợ.
855255
ĐẠI BÀNG
9 năm
^^ màu mè gì, nó tiện lợi thì áp dụng thôi, bỏ khay sim thì nhà sản xuất bỏ đc khay sim, tiết kiệm được nhiều thứ....
Ra công nghệ này thì sẽ ko còn sim rác nữa.
thiêt ko vậy 😁
Chắc iphone 8 mới có 😁

----------------------------------------------------------------
Cách chặn comment của cardmanhinh, ChocNgoayPro hay bất cứ ai hay spam, ko não (Sẽ không bao h thấy nick này nữa) :D
Bấm vào Trang Cá nhân của nick đó sau đó bấm chữ bỏ qua góc trên bên phải màn hình. :p
hoangca09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanminhktqn Cám ơn bác :d. Ức chế lâu lắm rồi mà ko có cách :D
dohuusangdmc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhà mạng VN k thích điều này
6445022
TÍCH CỰC
9 năm
điện thoại mỏng hơn mà camera không làm mỏng được với pin ko cải thiện được thì cũng thế 😁
thanhhb3186
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chứng tỏ Sfone ngày xưa đi trước thời đại nhiều nhì.
ko lo mất sim nữa, cơ mà lo bị hack sim 😁
hp2hp2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bác thương gia iphone lock và sim ghép không thích điều này!
kiennams
TÍCH CỰC
9 năm
ở VN chắc còn lâu mới áp dụng e-SIM dc nhỉ
quá tuyệt :v
Nếu có E-Sim thì ngon, xài sim thường thì vài năm phải đi thay vì nó mòn kinh quá.
Mà VN thì chắc lâu lắm mới có 😔
@hnadov Bác kinh thế! Em xài cái sim cũng lâu rồi mà chưa thấy thay. Chắc bác phải "ra chiến trường" thường xuyên ấy nhỡ 😁
Nếu có khả năng mình sẽ đăng ký ngay bản quyền esim dual, một khe sim có thể kích hoạt nhiều mạng như điện thoại 2 sim vậy.
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong_tieu_pham bác phải chứng thực được khả năng bạn có thể làm được thì mới đc cấp bản quyền chứ nghĩ ra ý tưởng thì ko đc cấp đâu
hic pin thì không tăng mỏng nữa làm gì 😔...thay vì mỏng bỏ thêm tí pin có hơn không...
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Kiểu này bớt khái niệm mở máy lock nhé, hết cảnh dân Á xếp hàng mua liền 2 cái iP (đã khóa mạng) rồi bán lại
htcone
TÍCH CỰC
9 năm
@gis bớt kiểu gì , nhà mạng muốn lock vẫn lock bình thường thôi chứ có thay đổi gì đâu . chẳng quan là trước có gắn sim vào máy giờ ko cần sim
thicong
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế lúc máy hết pin, mượn tạm thằng bạn gọi 1 cú có chuyển được ko nhẩy, mình nghi là phải được sự xác nhận của nhà mạng hoặc có mã code gì đó để xác nhận, chứ nếu không thì ai add số người khác vào cũng được thì chết
ố ồ, tiện thiệt là tiện nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019