Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple và Samsung suýt đi đến một biện pháp hòa giải về bản quyền hồi tháng 2, vẫn tiếp tục đàm phán

Duy Luân
19/7/2013 23:19Phản hồi: 149
Apple và Samsung suýt đi đến một biện pháp hòa giải về bản quyền hồi tháng 2, vẫn tiếp tục đàm phán

Theo Wall Street Journal, Apple và Samsung đã tái khởi động những cuộc thảo luận để thương lượng về vụ án vi phạm bản quyền mà Samsung bị phạt 1,05 tỷ USD. Những cuộc nói chuyện mặt đối mặt này được cho là đã diễn ra ở Seoul, Hàn Quốc từ giữa tháng 12 năm ngoái đến tháng 3 năm nay. WSJ tiết lộ việc đàm phán đã gần đi đến một biện pháp hòa giải vào cuối tháng 2, thậm chí hai phía đã soạn nháp một "bản ghi nhớ", tuy nhiên sau đó mọi thứ bị đã hủy bỏ. Samsung cũng đề nghị mở lại những cuộc nói chuyện kín giữa hai bên vào tháng Ba nhưng không rõ Apple có đồng ý hay không. Nguồn tin cho biết thêm rằng những cuộc thương thuyết vẫn đang tiếp tục diễn ra nhưng tính đến thời điểm hiện tại thì vẫn chưa có kết luận chính thức nào xuất hiện.

Trong chuỗi những phiên thương lượng, Samsung muốn đưa ra một thỏa thuận bản quyền chéo để giải quyết ổn thoải mọi tranh chấp về bằng sáng chế giữa hai bên. Chưa rõ là ở đợt này Apple có hứng thú vời lời đề nghị của Samsung hay không nhưng trước đây hãng đã từng từ chối hợp đồng bản quyền chéo với nhà sản xuất Hàn Quốc. Hiện Apple chỉ thỏa thuận không kiện tụng với HTC về các bằng sáng chế tiện ích mà thôi.

Một tài liệu được công bố hồi tháng 6 bởi Ủy ban Thương Mại Quốc tế Mỹ (ITC) - liên quan đến việc Apple bị cấm nhập khẩu iPhone 4, 3G, 3GS và iPad 2 do vi phạm bản quyền của Samsung - cũng đã nói rằng những phiên thảo luận là có thật. Tuy nhiên, vì những vấn đề pháp lý mà toàn bộ các điều khoản được Apple và Samsung đưa ra trong những cuộc đối thoại không được phép xuất hiện trong tài liệu này. ITC nói thêm rằng việc hai công ty cùng soạn một "bản ghi nhớ" là tín hiệu tốt cho quá trình hòa giải sau này.

Ở thời điểm hiện tại, trận chiến giữa Apple và Samsung vẫn chưa có dấu hiệu kết thúc: Samsung vẫn không đồng ý về những bản quyền mà hãng bị tuyên vị phạm hồi năm ngoái, còn Apple thì không đồng ý với quyết định của ITC về việc cấm nhập khẩu một số sản phẩm của mình. Tòa đã giảm số tiền bồi thường mà Samsung phải nộp cho Apple, nhưng con số đó vẫn chưa chính thức. Nhiều khả năng hai công ty này sẽ còn tranh chấp nhau trong nhiều năm tới nữa, trừ khi họ đi đến được một thỏa thuận lớn nào đó.

149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cua Gach
ĐẠI BÀNG
11 năm
đâu dễ ăn tiền của anh Sam

đến giờ 1 xu nó cũng chưa đưa
cũng chỉ là suýt thôi. 2 cha này chuyên gia kèn cựa nhau vì tiền mà
long_8420
ĐẠI BÀNG
11 năm
mệt với 2 thím này quá😔
8h23' sáng rồi mà chưa có ai hết z ta?
@songlam001 dạo này chuyển qua haivl hết rồi 😆
@songlam001 con nhỏ đang khóc, còn phải đi kiếm ăn nữa.....😁
Mệt với kiện tụng rồi chăng???
Apple và Samsung cứ như phim HQ. Rất nhiều tập và cũng rất dài nhưng không có tình cảm😁

Đi đến hồi kết là rất KHÓ...Nam Cường:D

Apple nên cho Sam một cơ hội để làm lại cuộc đời từ những sai lầm đã qua:D
@duy2 Hi! Lâu ngày kô gặp, tưởng bị phế Võ công rồi nữa chứ. Bác khỏe kô?

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
@ngaythu6-lamuor Thạnks
Đi nghĩ hè mà nhớ bạn bè trên TT quá
Ko về kịp để xem Asernal của mình tiếc quá chừng luôn, hic! Khó có dịp nửa quá
@Ga_depzai sai cái gì mà phải cho cơ hội sửa lỗi lầm:rolleyes:
phán vcc
@duy2 Bạn về kịp có phải ae mình gặp nhau, cùng nhau đi Mỹ Đình xem đb rồi ko? Mình ko phải fan nên ko đi xem, chứ Chel thì đi rồi😁
Apple van xin Obama cho bán tiếp sp vì đã chôm bản quyền của SS... đúng là đời, thua thì nộp tiền như SS đấy là xong rồi cần gì phải đi van xin 😃
Hy vọng SS & Apple kg có hòa giải... có chuyện để chém nửa chứ... 😃
@hypous Chuẩn luôn 😁
@super900 nói chuyện nghiêm túc nhé. Mình nói sai chỗ nào bạn chỉ ra được không? Nghiêm túc học hỏi luôn ;).
vnntg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kasaudepyai Xin lỗi bạn. Bạn đừng bôi đen câu đó để nhấn mạnh ý kiến của bạn, bởi vì tôi thấy bạn cũng là một icuồng. Nick của bạn với nick Duyxxx cũng như nhau thôi. Trong này không thấy ai nói samfan cuồng hết, chỉ có thấy mấy thằng thờ Apple thôi. Apple là 1 công ty sáng tạo mà ai cũng thích, nhưng tôi cũng giống 1 số người, thích nhưng không có thờ nó. Bạn tự hỏi bạn với đồng bọn của bạn, với bạn Duyxxx, xem các bạn là gì so với Samsung, ít ra nó còn tạo việc làm và đóng chút ít thuế cho Việt Nam mình? Nếu bạn nghĩ bạn và đồng bọn của bạn đóng góp nhiều hơn thằng Samsung Vina thì mình chịu thua, bạn chửi bới gì cũng được.
@vnntg ơ bạn ơi cho mình hỏi, trong toàn bộ cmt của mình thì mình bênh Apple một cách phi lý chỗ nào mà bạn bảo mình cuồng? Và mình chửi SS chỗ nào mà có thằng nó bảo mình đi chửi các hãng khác 😁.

Nếu có thì bạn hãy là thằng đàn ông-nói có sách mách có chứng để mình còn tôn trọng bạn tí ;).

(mình bôi đen/đỏ phóng to để quan điểm của mình nó đập vào cái mặt bạn và để bạn biết đường mà trả lời)còn bạn duyxxx gì gì đó thì mình ko có quen, ko liên quan tới nhừng gì bạn đó nói, và mình cũng chả muốn tranh cãi xem SS hay Apple làm đc cái gì cho nước VN- đơn giản là mình ko quan tâm và chả bao giờ tranh luận theo hướng đó.

Mình chả là gì so với SS thì không có nghĩa là mình không được phản bác lại những luận điểm sai của bọn antifan ngu dốt (mà những luận điểm sai này-không-may-lại-liên-quan-tới SS nên bạn nghĩ là mình chửi SS hả -trẻ con vừa thôi ông tướng ạ :p)
hamyty
CAO CẤP
11 năm
sam sum đã thừa nhận copy apple rồi, giờ thì sam fan hết chối nhá :mad:
@hamyty còn ifan không thừa nhận Apple có sao chép Samsung nhưng ITC vẫn cứ cấm bán. Apple vẫn phải xin Obama sddeer được bán hàng??????
Từ từ rồi cũng huề cả làng, và bầy cừu sẽ thôi kêu gào.
lawyer
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hai hang bắt tay nhau không kiện tụng nữa và kết quả là luật sư thất nghiệp
Thằng này nó ko biết đọc😆 Sam chưa thấy bị gì, chỉ thấy Apple bị cấm bán một loạt kìa.
@Vandetta Bạn ơi, chỉ sản phẩm thuộc về AT&T mới bị cấm thôi bạn nhé, vì công nghệ mạng AT&T sử dụng có liên quan tới bản quyền của SS. ;)

Trích:
Ủy Ban Thương Mại Quốc Tế Mỹ ITC vừa đưa ra lệnh cấm Apple nhập khẩu một loạt các thiết bị của hãng vào Mỹ do vi phạm bằng phát minh liên quan đến đa băng tần của Samsung. Các thiết bị này bao gồm iPhone 4, 3GS, 3G và iPad 3G, iPad 2 3G bản cho nhà mạng AT&T.
@Vandetta kasaudepyai có nói ở một cmt bên topic nào đó: Ờ, Vâng...cho Sam fan vui lòng😁
@kasaudepyai Apple vi phạm bản quyền về công nghệ mạng của Samsung, liên quan gì đến thằng AT&T mà kêu nó vô, chẳng nhẽ thằng AT&T phải lo hộ bản quyền cho Apple :|

Tất nhiên là chỉ có AT&T mới bị cấm rồi :| Năm 2011 lúc Samsung dựng hồ sơ và phát đơn kiện thì chỉ có 2 nhà mạng phân phối các sản phẩm trên là AT&T và Verizon, mà Verizon thì là CDMA rồi
@kasaudepyai hóa ra AT&T có thể tự do ráp linh kiện vào máy apple mà apple không biết họ sử dụng công nghệ gì à? lạ nhỉ, công nghệ nằm trong máy của apple chứ đâu có nằm trong trạm phát sóng của AT&T
@huuvinh_tv Vấn đề là chỉ các máy của AT&T mới bị áp lệnh cấm - điều này sẽ dẫn tới sự thu hẹp của lệnh cấm trong một phạm vi nào đó.

Nhiều người nói tới "bị cấm bán" cứ như thể toàn bộ máy trên lãnh thổ Mỹ đều bị cấm vậy 😃, và cuối cùng sẽ dẫn tới nhận thức sai về tính chất sự việc.
Hai ông này mà hòa thì tinh tế mất vui 😁

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
lovel403
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kumperssor Bác chỉ được cái nói đúng =))
Lên tinhte chủ yếu để xem chúng nó abcxyz với nhau, nếu hoà rồi thì còn gì thú vị :D
Hy vọng tương lai ,2 bên sẽ tìm thấy tiếng nói chung và đạt được thỏa thuận không kiện tụng thì hay quá .

Và điều quan trọng hơn là để diễn đàn Tinh Tế mình , lại vui và đoàn kết như ngày nào... Không còn cảnh cãi vã, xúc phạm nhau như bây giờ !!!

...
shakaro
TÍCH CỰC
11 năm
Bây giờ Apple lại quay lại đặt linh kiện của Sam thì đợt này có khi hòa giải được.
2 Bạn cũng ăn cắp thì đánh nhau lung tung xèng đi, cho Nokia đi lên cái nào
cuthune
TÍCH CỰC
11 năm
@hypous Tinhte sẽ đi xuống
hóng các thánh fan Sam
Stuart
TÍCH CỰC
11 năm
Cứ dài dài zậy đi, cho nó zui nhà zui cửa.
<p>Hai anh này chắc đang cố tình tạo Scandal để nổi hơn giống bà Tưng thì phải.&nbsp;</p>

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019