Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Arc - Arc S] - Update Firmware Ice Cream Sandwich - Theme - Wallpaper - Home Screen

cellphone_uk
21/9/2011 7:49Phản hồi: 19.085
[Arc - Arc S] - Update Firmware Ice Cream Sandwich - Theme - Wallpaper - Home Screen

CellphoneS - beFirst.Always
Tổng hợp tất cả dành cho Arc - Arc S
Menu
Pass tất cả nếu có đều là : cellphones
1. Driver dành cho Arc - Arc S trước khi bắt đầu

* Driver là gì ?
Driver là trình điều khiển các thiết bị trên máy vi tính. Giống như các thiết bị là chiếc xe còn driver là người lái xe. Phải cài đúng driver thì các thiết bị mới hoạt động tốt, cũng như người chỉ có thể chạy xe đạp thì đâu có thể biết điều khiển xe tải.

* Tại sao phải cài Driver ?
Nếu bạn ko cài Driver cho máy tính của bạn thì máy tình sẽ ko thể nànhận biết được điện thoại của bạn, và sẽ ko thể cập nhật được phiên bản mới hơn qua máy tính hoặc qua Flashtool.

*Download Driver
- Flashtool 0.9.0.0 ( New )

* Hướng dẫn cài đặt driver :
- Với Flashtool : chạy file FlashTool 0.9.0.0 exe vừa download về, sau khi cài đặt xong thì vào thư mục C:\Flashtool\drivers , chạy tiếp file Flashtool-drivers.exe, sau đó chọn Next, rồi kích vào tất cả hoặc chọn thiết bị mà bạn đang sử dụng trong phần Select components to
install , sau đó kích vào Install, nếu có bảng thông báo gì hiện ra thì cứ ấn Next cho đến khi Finish là đc.
- Với Sony Ericsoon PC Companion : Sau khi các bạn download về xong thì chỉ cần chạy luôn file Sony_Ericsson_PC_Companion_2.01.231_Web.exe là đc, cứ chọn Next cho đến khi nào Finish là ok.​
2. Tổng hợp Rom Stock ( Rom chính hãng ) , Flashtool ( Công cụ Flash Firmware )
*Rom Stock là gì ?
- Là các bản Rom do nhà sản xuất phát hành chính hãng ra dành cho thiệt bị của bạn

Arc - LT15i
* Chú ý : Những bạn nào dùng Arc đã lên được 2.3.4 rồi thì tuyệt đối ko nên hạ Fimware xuống 2.3.2 để root nhé, tránh gặp phải lỗi 0% pin ( một số bạn đã bị )

Update : Hiện tại đã có cách khắc phục tạm thời dành cho những anh em nào chẳng may bị lỗi 0% pin nhé
1. Cài FW Docomo cho Arc bất kỳ http://www.mediafire.com/?68r93ddskychhoa
2. Flash file battery patch cho bản 2.3.2 bất kỳ (thay kernel)
http://www.box.net/shared/04eot583lo83qcduqxfm
Theo các cách này thì Arc chạy sẽ hiện pin 1% và dùng được khoảng 9h
Arc S - LT18i
*Flashtool là gì ?
- Flashtool là công cụ hỗ trợ các bạn có thể cập nhật, Flash các bản Firmware mới nhất của nhà sản xuất, nó cũng tương tự như Odin của Samsung.
FlashTool
* Hướng dẫn Up Rom Stock ( hay còn gọi là Flash Firmware )
Cách up room thì chúng ta sẽ dùng công cụ flashtool quen thuộc ( Ở đây mình sẽ hướng dẫn Flash bản 4.0.4, các bản khác làm tương tự )
+ Bước 1 : download FlashTool bản mới nhất ở trên
+ Bước 2 : sau khi download flashtool về xong thì chúng ta chạy luôn file .exe để cài đặt. Các bạn cứ chọn Next cho đến khi nào Finish thì thôi. Sau đó vào bên trong ổ C sẽ có 1 thư mục flashtool, mở thư mục flashtoot -->Driver ( sẽ thấy có 1 file .exe là file cài driver cho các dòng máy của Sony ) , các bạn chọn hết tất cả các dòng sau đó ấn Next để cài đặt driver.
+ Bước 3 : Download Firmware ở phía trên, nếu máy bạn là :
Arc thì download LT15i.
Arc S thì download LT18i​
+ Bước 4 : Sau khi download về xong các bạn giải nén ra, sẽ đc 1 file .ftf, copy file này vào bên trong thư mục C:\Flashtool\firmwares
+ Bước 5 : tắt điện thoại, sau đó bật file FlashTool.exe, ấn vào Flash rồi chọn tiếp flashmode --> Chọn firmware vừa down về
+ Bước 6 : Khi thấy hình ảnh hướng dẫn hiện lên thì ấn đồng thời phím Back + cắm cáp kết nối vào ( nhìn thấy đèn xanh chuối là chúng tỏ đã nhận máy rồi nhé, nếu chưa đc thì xem đã cài driver chưa )

+ Bước 7 : Ngồi đợi khoảng 3 phút rồi thưởng thức firmware Ice Cream Sandwich của Arc !!!
Video hướng dẫn
Hỉnh ảnh Ice Cream Sandwich 4.0.4 của Arc

Quảng cáo

3. Hướng dẫn Unlock Bootloader
( lưu ý là máy sẽ mất toàn bộ dữ liệu nên chúng ta phải sao lưu lại )
*Unlock boot loader là gì?(Cái này tùy hãng, hiện tại mình thấy mới chỉ có HTC, Sony và Motorola áp dụng Lock Bootloader)
Unlock boot loader sẽ cho phép điện thoại của bạn sử dụng các bản ROM bào chế (custom ROM). Tuy nhiên, nếu không có nhu cầu thì bạn
KHÔNG NÊN
unlock boot loader cho điện thoại của bạn. Sau khi unlock boot loader bạn có thể sẽ mất quyền bảo hành đối với điện thoại của mình. Và có thể sẽ gặp lỗi khi repair firmware bằng
Sony Ericsson Update Service
hay
Sony Ericsson PC Companion
. Tuy nhiên nếu gặp vấn đề bạn có thể sẽ phải trả phí để bảo hành điện thoại khi gặp vấn đề về phần mềm.
  • Đầu tiên, tải Fastboot và driver cho máy Windows tại đây. Giải nén ra được folder fastboot with Android USB. Nếu ai dùng Win 7 64bit thì download driver tại đây.
  • Sau khi xong bước này, bạn phải cài driver cho máy tính nhận được điện thoại. Tắt điện thoại, nhấn và giữ nút Option (Arc, Neo, Pro) hoặc Search (Play), cắm cáp và trong khi vẫn giữ nút này. Khi này, Windows sẽ tự động nhận diện để cài driver nhưng nó thường xuyên không cài được, do vậy mà chúng ta sẽ cài bằng tay. Bấm chuột phải vào My Computer, chọn Manage>Device Manager. Khi này, bạn sẽ thấy 1 thiết bị tên là S1Boot Fastboot trong phần Others.
Nhấp đúp vào S1Boot, chọn Update Driver
Chọn Browse my Computer for Driver Software
Chọn
Browse...
tìm đến đường dẫn có chứa folder /
usb_driver
trong file mà bạn mới tải vềrồi chọn
Next
Nếu Windows có báo thế này thì bạn chọn
Install this driver software anyway
Nếu Trên màn hình bạn xuất hiện thế này là OK, xong phần driver. Next step.
  • Trên điện thoại, bấm *#06# để lấy số IMEI, sau đó truy cập vàohttp://unlockbootloader.sonyericsson.com/instructions để lấy mã unlock bootloader. Bạn kéo xuống dưới cùng của trang, bấm Continue, bấm tiếp Yes, i'm sure, đánh dấu chọn vào bảng Legal terms của Sony Ericsson và chọn I accept. Cuối cùng, nhập số IMEI của máy ( chỉ nhập 14 sô ) , tên và email của bạn vào và bấm Submit. Khi này, mã unlock bootloader sẽ hiện ra, bạn hãy lưu nó lại. Tạm gọi mã này là KEY.
[​IMG]([​IMG][​IMG][​IMG]
  • Thực hiện thao tác tắt máy, bấm Option và cắm cáp như vừa nãy. Sau đó bạn mở thư mục fastboot vừa down về đã giải nén ở desktop, bấm tiếp vào thư mục fastboot con ở trong, bấm phím Shift vào chuột phải vào 1 điểm trống bất kỳ trong folder,ta sẽ thấy có lựa chọn Open command window here làm xuất hiện 1 cửa số CMD. Gõ fastboot.exe -i 0x0fce getvar version vào cửa sổ CMD vừa mở rồi bấm Enter.
Chọn Open command window here
  • Nếu thấy có giá trị được trả lại (version, finished, total time) tức là máy đã kết nối thành công. Gõ tiếpfastboot.exe -i 0x0fce oem unlock 0xKEY vào màn hình với KEY là mã unlock bootloader nhận được ở trên,mã này là riêng cho từng máy. Như trong ví dụ, mã là 02F4E053E18320B6.Tiếp đến bấm phím Enter, máy sẽ chạy khoảng 5 giây và bấm Finished khi hoàn thành như trong hình minh họa. Như vậy, bạn đã unlock bootloader thành công.
Gõ dòng chữ này vào, mỗi máy có 1 KEY khác nhau
Bấm Enter và chờ khoảng 10s giây, bạn sẽ thấy bảng này hiện ra và unlock bootloader thành công.
Video tham khảo cho mọi người
4. Hướng dẫn Re-lock Bootloader ( khóa Bootloader )
* Re-lock Bootloader để làm gì ?
Để có thể cập nhật trực tiếp các phiên bản mới của hệ điều hành từ điện thoại của bạn ( hay còn gọi là cập nhật qua OTA : Over-The-Air )​
Đây là cách để Relock bootloader lại cho những anh em nào đã unlock bootloader và muốn update qua OTA nhé :
+ Đầu tiên download Flashtool về
+ Tiếp theo là download Xperia Relock bootloader.ftf
+ Bước tiêp theo làm như lúc flash room ,copy file Xperia Relock bootloader.ftf vào bên trong thư mục firmware cua flashtool, chạy file flashtool.exe
+ Tắt máy rồi sau đó chạy flashtool.exe, lúc này đồng thời vừa giữ phím back + cắm cáp usb vào + Đợi 1 tẹo là xong
Video tham khảo cho mọi người
5. Root cho Xperia Arc - Arc S ( Root trực tiếp trên máy tính )
*ROOT là gì?
Root về cơ bản có nghĩa là có được “toàn quyền” truy cập sâu vào thiết bị của bạn. Những người đã sử dụng hệ điều hành Linux sẽ dễ dàng hiểu được điều này, nhưng đối với người dùng như chúng ta đã quá quen với hệ điều hành của Microsoft thì vấn đề này vẫn còn gì đó khá mơ hồ. Nói một cách dễ hiểu thì “Root” có nghĩa là bạn sẽ được điều khiển hoàn toàn và chủ động những gì có trong chiếc điện thoại của bạn và những gì mà nhà cung cấp đã ẩn nó đi. Khi bạn “Root”, bạn chính thức là người chủ và kiểm soát hoàn toàn chiếc máy điện thoại của bạn.Điều này về bản chất sự việc nó giống như việc bạn là người đi thuê nhà và là chủ nhân của một ngôi nhà. Nếu là người đi thuê, bạn chỉ quyền được sử dụng trên những gì mà chủ nhà cung cấp, còn với tư cách là chủ nhân ngôi nhà thì bạn có toàn quyền làm mọi thứ như: sơn nhà, sửa nhà, lắp thêm thiết bị này thiết bị khác… Việc root máy khiến bản trở thành một chủ nhân đích thực.

Tại sao cần root?
Để có thể:
  • Truy cập và chỉnh sửa file hệ thống.
  • Gỡ bỏ các ứng dụng mặc định đi theo máy mà không cần dùng đến.
  • Thay đổi theme.
  • Flash các bản ROM tự chế (Custom ROM).
  • Sao lưu các ứng dụng trong máy.
  • ...
* Tool Root DoomLord là gì ? ( chỉ hỗ trợ các bản Firmware < 0.62 )
Là 1 công cụ hỗ trợ các bạn có thể Root trực tiếp trên máy tính với chỉ 1 click chuột, sau đó nó sẽ tự làm hết tất cả, các bạn chỉ việc ngồi đợi đến khi kết thúc là ok.
- Bước 1 : down Tool về
- Bước 2 : Giải nén thư mục download về ta được 1 thư mục tên là "files" và 1 file tên là "runme.bat"
- Bước 3 : Thực hiện trên điện thoại, vào Setting --> Applications --> Tích vào Unknow sources , vào tiếp Development --> tích vào USB debugging

- Bước 4 : Kết nối cáp từ PC vào Phone, sau đó bật file "runme.bat" lên ( chay trực tiếp trên máy tính, ko cần phải cóp vào đt file nào cả nhé ) , sau khi có màn hình đen xì hiện lên có dòng chữ " Press any key to continue ..." thì ấn 1 phím bất kỳ để máy tự Root, sau đó khoảng 1-2 phút finish là máy đã được Root rồi nhé

Video minh họa
* Root 4.0.2.A.0.62 cho Arc - Arc S ( Yêu cầu đã Unlock Bootloader )
- Bước 1 : Download file Root tại link : http://www.mediafire.com/?y27w7f4gcw2r7ef
( pass download : cellphones )
- Bước 2 : Sau khi download về ta được file RootXperia.zip, copy và cho vào bên trong điện thoại
- Bước 3 : Đưa máy về chế độ Recovery ( xem ở mục 6 )
- Bước 4 : Sau khi vào được Recovery thì vào install zip from sdcard --> choose zip from sdcard --> RootXperia.zip --> Yes, RootXperia.zip
- Bước 5 : đợi finish, sau đó chọn reboot system now, là sẽ có biểu tượng super user ở applications nhé
Pass tất cả nếu có đều là : cellphones
Tham khảo : Thông tin mua Xperia Arc - Xperia Arc s
Chúc anh em vui vẻ nhé ^^! CellphoneS - beFirst.always !​
19.085 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghiemdung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Up rom này có bị mất root ko hả bạn....
namktsvp
TÍCH CỰC
13 năm
Up bằng flashtool chắc chắn mất root oài....chờ up qua OTA sao thấy nóng lòng quá
Nếu Up rom chính hãng thì bằng cách nào cũng mất Root hết bác ơi.... Mà Root rồi, thì được Up qua OTA không?
@namktsvp Bác ăn chơi quá
Se arc tuyệt....quá

:hot: HAY QUÁ HAY QUÁ, MÌNH MỚI MUA MÁY ĐƯỢC CÓ 2 NGÀY GIỜ ĐÃ CCÓ ROM MỚI CHIẾN RÙI. ĐÃ QUÁ, THANKS PRO:skip:
sướng nhé
up qua Flashtool thì sẽ bị mất root và mất hết những ứng dụng đang chạy bạn nhé, bản room này cũng hơi nặng nên up qua OTA cũng hơi lâu cho anh em đấy ạ

---------- Post added at 06:41 PM ---------- Previous post was at 06:40 PM ----------

Chúc mừng bác nhé :p
phantnang
TÍCH CỰC
13 năm
Khi up Rom bằng flash tool thì đừng có check vào 'wipe user data' là không bị mất app và dữ liệu thôi. thực tế cũng ít dùng quyền rooted mà, mình chỉ khi khi chuyển 1 sô 1 app vô thẻ, xóa app mặc định và 1 vài app đòi quyền roote khi chạy. Vì mình đã chuyển rất nhiều app qua thẻ trước khi up rồi nên cũng không quan tâm mất roote lắm.
em vừa uproom LT15i_4.0.2.A.0.42_Generic Global ( 3/11/2011 ) hiện em muốn root có được k? em không mua máy ở cửa hàng vậy em mang máy đến làm có được không? chi phí không thành vấn đề. thank bác
.42 root nhẹ nhàng nhất đó bạn, xem trang 1 nhé!
thôi chờ up qua ota thôi, đang dùng các pm ko thể thiếu mà nó lại cần quyền root !
Đã có bản root rồi bác nhé, bác cứ yên tâm mà up qua flashtoot để càm nhận bản 2.3.4 đi nhé 😁
nhân tiện hỏi bác? bên mình có con cáp hdmi cho em nay ko? giá bn vậy bác?
Anh Văn ah, con arc của em bị nứt vỏ sau 1 tháng dùng, anh có bán vỏ và thay vỏ arc ko hả anh
Chúc mừng nhé......... Thế này thì cần gì 2 nhân...hahaha....
Lại có cái vui thử òi... xin cảm ơn.
Chắc đợi này anh Hiệp quăng con Torch 9800 vào xó để mày mò em Arc đen cho đã đây. Bác Hiệp sướng nhá.:skip:
nghiemdung
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đang là bản HK generic.h mình chuyển build sang global generic thì có up đc bằng OTA ko nhỉ ....
Sướng thế, ko biết khi nào X10 có 2.3.4 nhỉ 😁
mất root thì root lại :-j
nghiemdung
ĐẠI BÀNG
13 năm
E mới dùng ko biết, up lên 2.3.4 băng flashtool rồi root lại kiểu gì hả b?
dùng fastboot bạn ah , bạn vào box arc đi , sáng nay đã có file rooted .img rồi bạn ah
các bác dùng Arc phấn khởi phải biết
Nhìn Arc sexy khó cưỡng thiệt😃
Camera 3D là chụp ảnh 3D ah mọi người?
Thế này thì có kém gì Arc S đâu :p
không bít đến bg mới root được cho 2.3.4 nhỉ ........
quá tuyệt , but đang chờ arc s 😁
Có ace nào up chưa,cho nhận xét vụ camera 3d đi.
ae Arc sướng nhé^^😃
bao gio 2x moi co nhi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019