Astell&Kern AK JR: máy nghe nhạc hi-res mỏng 8,9mm; nặng 93g; giá 500 USD

Trung Dt
26/4/2015 18:42Phản hồi: 118
Astell&Kern AK JR: máy nghe nhạc hi-res mỏng 8,9mm; nặng 93g; giá 500 USD

Astell&Kern vừa giới thiệu mẫu máy nghe nhạc hi-res AK Jr có giá rẻ nhất của mình ở mức 500 USD. Tuy nhiên điểm nhấn lại nằm ở thiết kế mỏng 8,9mm và nặng chỉ 93 g khiến sản phẩm tạo ra tính di động cao, trong khi nó vẫn có khả năng phát nhạc hi-res chất lượng 24-bit/192kHz cùng khả năng giải mã single-rate DSD. AK Jr được Astell&Kern dựa trên phần cứng của chiếc AK100 với chip DAC Wolfson WM8740.

Astell&Kern AK Jr có kích thước 117 x 52.9 mm, nó ngắn hơn 6mm, hẹp hơn 5.7mm và nhẹ hơn 5g so với chiếc iPod Touch gen5. Nếu so sánh với AK100II (170 g) thì AK Jr nhẹ hơn đến gần một nửa, độ dày giảm đến 6mm. Như vậy chiếc máy khá phù hợp để bỏ túi áo với thiết kế gọn gàng, trọng lượng nhẹ.

Máy có thiết kế vỏ nhôm và kiểu dáng vát cạnh theo phong cách của dòng AK240 cao cấp nhất. Máy sở hữu màn hình cảm ứng 3,1" độ phân giải QVGA, thiết kế phím điều khiển nhạc ở bên cạnh trái và vòng xoay điều chỉnh âm lượng rất phong cách. Máy hỗ trợ bộ nhớ trong 64GB và mở rộng qua khe cắm thẻ nhớ ngoài microSD dung lượng tương đương.

Với khả năng xử lý âm thanh hi-res 24-bit/192kHz, AK Jr có thể đọc được nhiều định dạng âm thanh lossless phổ biến. Ngoài ra Astell&Kern cũng ưu ái khả năng giải mã DSD 2.8 MHz bằng cách chuyển đổi qua định dạng PCM rồi đưa tới DAC. Một tính năng cộng thêm của sản phẩm này là khả năng sử dụng làm USB DAC với nguồn tín hiệu từ PC/MAC nhằm xuất tín hiệu âm thanh tốt hơn so với soundcard trên máy tính. Máy không hỗ trợ kết nối Wi-Fi nhưng vẫn tích hợp Bluetooth 4.0. Kết nối tai nghe 3,5mm ở dạng unbalanced với trở kháng đầu ra 2 ohm.

Như vậy so với AK100 II, AK Jr không hỗ trợ DSD 5.6, Wi-Fi và xuất âm thanh balanced. Bù lại với giá 500 USD thì Astell&Kern mang đến một lựa chọn hi-res khởi đầu cho những người mê âm thanh chất lượng cao dễ dàng hơn.

tinhte_AstellnKern_AK_Jr_1.jpg tinhte_AstellnKern_AK_Jr_2.jpg tinhte_AstellnKern_AK_Jr_4.jpg

Nguồn: astellnkern
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

december24
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhớ thời mua đc con Creative có màn hình sướng mừng rơi nc mắt, giờ nhìn mấy máy nghe nhạc này ko hào hứng lắm, cơ bản nhạc nhẽo giờ nghe ko thích như trc, nghe mấy bài cũ thì ko có thói quen nghe trên đường. Toàn bật loa ở nhà.
@vinhphucng25 Chắc bác đi xe máy?
k hiểu sao 1 số người đi xe máy nghe nhạc,dễ gây tai nạn,bật nhỏ thì còn đỡ,nhiều anh chơi nhạc rock nhạc remix cứ bật max volume,có còn nghe tiếng còi,tiếng xe bên cạnh nữa đâu,hoặc đôi khi nghe phiêu theo nhạc dữ quá,mất tập trung,trước giờ đã thấy 2 ông suýt bị xe bus ủi vì nghe nhạc trên đường rồi
@nhokkute_nike8008 vậy bạn đi xe hơi hả?? haha..
Mình mà ko nghe nhạc thì chạy 1 hồi muốn chửi thề vì cả SG ai cũng thích bấm kèn dù phía trước có xe hay ko có xe vẫn bấm như điên. Mình chả quan tâm thằng nào bấm kèn, mình chạy luôn nhìn trước & nhìn kiếng hậu nên vẫn nghe nhạc dance, rock & feel the beat bình thường. hahaha... :p
@vinhphucng25 E hỏi bác đi xe máy hay xe hơi,vì bác chỉ nói là đi xe,k biết xe gì nên e mới hỏi thế.đi xe hơi nghe nhạc thì k nói làm gì,đi xe máy mà nghe nhạc,nói chung là sẽ dễ gây tai nạn hơn bình thường,k phải k có lí do mà người ta cấm đi xe máy k dc dùng tai nghe và các thiết bị âm thanh khác đâu,nên chấp hành theo luật thì tốt hơn,bác ạ 😃
P/s: e cũng đi xe máy thôi 😃
@nhokkute_nike8008 hehehe... thật ra mình đeo tai nghe vì có ai gọi khỏi móc ra khỏi túi đỡ bị giật nữa! Ở SG giờ loạn lạc quá... :mad:
Sao nsx lại để 1 đoạn trắng to phiá dưới máy vậy nhỉ?
@Vincent Vuz Kiểu nó phải thế bạn ạ, nhỏ qua cũng k đẹp đâu.
Và linh kiện nữa.
Cá nhân mình thấy AK ra e này : QUá đẹp quá chuẩn.
Tuyệt vời, đây là cái máy mà mình mong đợi từ AK lâu rồi, sau khi bán AK120 đi. Đơn giản vì máy nghe nhạc là thứ chúng ta bỏ vào túi quần, túi áo... mỏng, nhẹ, gọn là một lợi thế rất lớn. Cần nó hoạt động trơn tru, nhanh nhẹn nữa là ổn.

Nhớ lại mấy cái MD Sony ngày xua quá, cực kỳ nhẹ và cao cấp. Biểu tượng cảm xúc grin
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Theo bác Hiệp thì cái này kết hợp với tai nghe nào là chuẩn nhất ?
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thamlenhu câu tl khó, nghe tai nào cắm ưng thì nghe chứ hỏi thế này vô biên
@cuhiep Sếp ơi. Hồi sếp bán ak120 lỗ bao nhiêu vậy? Hehee
sonyenhp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep
emchuotcong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thiết kế quá đẹp luôn.
Thích cái phím volume dạng bánh xe làm nhớ lại mấy chiếc Sony Clie 😃
Ra cạnh tranh phân khúc tầm trung vs fiio đây mà 😁
culihvc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật sự với khả năng cảm thụ như mình thì máy nge nhạc với con ip hay sony với em này ko khac nhau
@culihvc Nghe nhiều khả năng cảm thụ âm nhạc lên lắm bác ạ 😃 Lúc đầu em cũng nghĩ như bác, nghe có khác gì nhau đâu, mua tai hịn làm gì. Chơi 1 thời gian giờ em không thể dừng được rồi 😔
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
@culihvc Đúng là ban đầu ai cũng nghĩ tai mình tai trâu nghe có khác mấy đâu vứt cục tiền vào làm j nhưng khi nghe hàng ngon 1 thời gian tự khắc thính giác mình nhạy cảm hơn với nhạc tính, những chi tiết nhỏ... lên khá là nhiều. Bạn quay trở lại dùng đồ cùi không tiêu hoá nổi...cứ thể nhảy vào lò vôi nướng tiền càng ngày càng nhiều😆
@Boy Uchiha =)) bác cứ được cái giống em cơ mà em ko nghiền lắm
konica
ĐẠI BÀNG
9 năm
không phải tự nhiên ak120 và ak240 nó dầy lên như vậy, hy sinh một số linh kiện để mỏng và rẻ đi thì âm thanh chắc cũng rẻ theo...

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
kovac1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy quá đẹp. Nhìn thiết kế gợi nhớ về Sony Walkman ngày xưa đình đám
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cũng la ng dùng AK , nói chung AK rất đáng tiền dù đắt ....con này giá ngon
giá thế này thì đẹp và đáng mua cho thương hiệu Astell&Kern, nhưng k biết dung lượng pin e nó thế nào.
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhu cầu không lớn đến thế 😃 giờ nghe mp3 trên điện thoại là đủ rồi 😃 mà cũng không mấy khi nghe.
8ball
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái máy này đúng đáng mua. Chứ như kiểu TEAC HA-90SD đúng là bó tay. Thời buổi màn hình to thì đi làm màn hình be bé, Núm xoay xoay tìm nhạc, chọn chế độ, nhìn rất ức chế. Máy nghe tốt thế nào mà làm cai UI chán phèo cũng không muốn ngó.

Em AK Jr này ngon nà. Video mở hộp các bác xem qua. Máy mỏng khiếp.

8ball
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Boy Uchiha TEAC có amp mà đông chí. Nên so power làm cái giề. Mà UI TEAC mình thấy thất bại. Người nào yêu lắm mới có thể chơi được. Triết lý thiết kế của Japan đôi khi không giống ai.
@8ball Con nào mà chả có amp?? Con teac làm dac/amp cho smp ngon hơn 😃 Nhất là cần để kéo mấy em trở cao như đám yuin 😃
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Boy Uchiha Vote Bán lun lên 120II :D xài làm gi nhiều 2 dap :D
@chitrung712 Em cần nhiều lỗ bác ạ :D
không kiên quan nhưng nhìn track whell lại nhớ đến BB 87
RIM sản xuất phiên bản 87 OS 10 thì ngon🆒
con này quá ngon , thiết kế đẹp , giá ổn nữa 🆒
không hiểu sao giờ mình không muốn nghe nhạc trên thiết bị di động nữa 😔
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhminhpam ko muốn nghe thì ko nghe ai bắt bác đâu cm chả liên quan 😁
@chitrung712 em cũng nghĩ thế sau khi ấn enter 😆
victra
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhminhpam Bạn thử để thiết bị 1 chổ rồi nghe . Đừng di động nữa coi bạn có muốn nghe ko
:-D
july3rd
TÍCH CỰC
9 năm
Ko liên quan nhưng hình như Apple ko ra mẫu ipod touch nào mới nữa nhỉ các bác? Mẫu cuối cùng là 5 àh?
Thực ra mà nói để cảm nhận âm thanh chất lượng cao phải nghe bằng loa ngoài và với dàn high-end cùng đĩa nguyên định dạng chứ nén rồi nghe bằng tai nghe đắt tiền cỡ nào cũng chỉ là nghe nhạc di động thôi chứ các bác đánh giá nào là beat hay,alteclansing... cũng chỉ là cảm quan của từng người,mỗi người 1 gu thẩm âm khác nhau mà.Riêng tai nghe,cá nhân mình thấy dòng inear của sony kết hợp với walkman nghe có khi cũng ngang ngửa con này(P?S:ý kiến cá nhân còn bác nào có "độ thẩm du cao à thẩm âm cao" thì cứ nhận xét nhé😁)
@Tú art Bác nhìn xa hiểu rộng mà đến trình độ đọc hiểu còn kém thì cũng đừng nhận xét người khác,người ta đã ghi rõ là cảm nhận cá nhân và mình cũng ko áp đặt cảm nhận của mình lên người khác,lần sau bác chú ý đọc kỹ bài viết của người khác trước khi quote ko người ta lại bảo não hoạt động chậm hơn tay😁
@phamlong Mấy dòng HPM tầm 1tr6-2tr của Sony nói thật với bác mình nghe kết hợp với Walkman thấy cũng hay lắm rồi,ko phải là tai nghe đắt tiền tầm 10tr-20tr chưa được nghe đâu,bạn bè cũng có nhiều đứa chơi âm thanh lắm nhưng bọn nó cũng bảo chất âm hay cũng đạt đến mức trung thực như sony là chuẩn lắm rồi,còn những dòng tai kia có thêm hiệu chỉnh bass,treble,độ vang của kết cấu tai(tùy hãng) mà âm thanh của nó có một sự thay đổi nhỏ mà những người đam mê dòng nhạc nào sẽ tìm đến dòng tai phù hợp với dòng âm thanh họ mong muốn.
kikola123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phương Anh Tuấn "Trung Thực như Sony"? Đám DAP đời mới Sony bây h tiếng ảo lòi kèng sặc mùi digital EQ chứ ở đó trung thực. Không biết bác định nghĩa trung thực như nào chứ riêng mình đám AK tiếng neutral hơn hẳn Sony. Mà nói chung mảng âm thanh của Sony coi như đi về dĩ vãng từ lâu rôi. Ngày xưa ngon chứ h làm con ZX2 còn không ăn dc thằng AK Hàn Xẻng thì nói gì nữa :v
@kikola123 Và đại gia Phú Nhuận đã xuất hiện trên tinh tế =)) chắc tại voz mấy hôm nay chán quá =))
toàn xài nhạc 128 bit với cái tai nghe cùi, con nầy rơi vào tay mình phí chắc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019