Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ASUS Expo 2012] Trên tay một số thiết bị mạng của ASUS

bk9sw
30/8/2012 11:34Phản hồi: 21
[ASUS Expo 2012] Trên tay một số thiết bị mạng của ASUS

Cũng tại ASUS Expo 2012, mình cũng đã có dịp trên tay một số thiết bị mạng của ASUS. Mặc dù không có sự xuất hiện của chiếc Wi-Fi router nhanh nhất thế giới hiện nay là RT-AC66U nhưng những sản phẩm mà ASUS trưng bày tại đây cũng rất đáng chú ý. Điển hình như chiếc Wi-Fi router RT-N66U và 2 thiết bị thu phát Wi-Fi EA-N66USB-N66 với thiết kế lạ mắt.

Trên chiếc kệ nho nhỏ này, chúng ta có tổng cộng 4 chiếc router trong đó RT-N66U nằm ngoài cùng bên phải với 3 ăng-ten. Thiết kế của router rất bắt mắt với lớp vỏ màu đen kèm những họa tiết sọc caro sang trọng. Có tên đầy đủ là RT-N66U Dark Night Dual-Band Wireless-N900 Gb, chiếc router này hỗ trợ truyền tải 2 băng tần 2,4 GHz và 5 GHz đồng thời để đảm bảo độ mạnh của sóng và tốc độ kết nối 900 Mbps.

Router WiFi RT-N66U.

Phía sau, ngoài 3 ăng-ten phát sóng có thể tháo rời thì chúng ta có thêm 4 cổng LAN chia sẻ cho máy tính và đặc biệt là 2 cổng USB 2.0. Theo thông tin mình được phổ biến thì cổng USB cho phép kết nối với các thiết bị ngoại vi như máy in, bút nhớ USB, ổ cứng lên đến 2 TB và cả USB 3G (bản cập nhật firmware tới cho RT-N66U sẽ bổ sung tính năng này). Với việc hỗ trợ các giao thức như FTPs, SAMBA, UPnP AV và DLNA, bạn có thể tải về ổ cứng đã kết nối qua USB các tập tin mà không cần bật máy tính. Thêm vào đó, Download Master và DLNA server cho phép bạn tải và phát các tập tin đa phương tiện từ ổ cứng đã kết nối qua router trên các thiết bị hỗ trợ DLNA như PC, máy tính bảng, PS3, Xbox và Internet TV. Ngoài ra, một công nghệ rất hay trên RT-N66U là Ai Radar - tự động tăng độ mạnh của sóng Wi-Fi đến các thiết bị kết nối qua bộ khuếch đại. Tín hiệu từ đó sẽ được tối ưu theo mọi hướng với tầm bao phủ tốt hơn để cải thiện dữ liệu truyền tải.

Router Wi-Fi di động 6 trong 1 WL-330N3G.
Tiếp theo là một chiếc router Wi-Fi di động 6 trong 1 có tên mã WL-330N3G. Nếu RT-AC66U là chiếc router có tốc độ nhanh nhất thế giới thì WL-330N3G là chiếc router nhỏ nhất thế giới với 6 chế độ tích hợp trong một chiếc hộp nhỏ hơn cả tấm thẻ ATM. Thiết bị hỗ trợ Wi-Fi 802.11n với tốc độ 150 Mbps. 6 chế độ của router bao gồm đầu thu tín hiệu Wi-Fi (Wi-Fi adapter), điểm truy cập (Access point), bộ định tuyến không dây (Wireless router), bộ lặp tín hiệu khuếch đại (Repeater), chia sẻ tài khoản Wi-Fi (Hotspot) và chia sẻ 3G. Ban đầu mình nghĩ WL-330N3G có khe SIM nhưng rốt cuộc, nó lại có một cổng USB để bạn cắm USB 3G như D-Com 3G của Viettel hay FastConnect của Mobifone. Ngoài ra, thiết bị còn có một cổng RJ-45 để bạn cắm cáp LAN kết nối với máy tính. Lúc này, WL-330N3G sẽ đóng vai trò như một chiếc card WiFi cho máy tính, đặc biệt là máy tính để bàn.

EA-N66 với cổng RJ-45.

Cuối cùng là 2 thiết bị thu phát Wi-Fi có thiết kế kim tự tháp: EA-N66 và USB-N66. Cả 2 đều có thiết kế 3 ăng-ten chụm lại một điểm để chống nhiễu và tăng độ khuếch đại tín hiệu. Điểm khác biệt duy nhất giữa 2 thiết bị là EA-N66 dùng cổng đầu vào là RJ-45 trong khi USB-N66 dùng cổng miniUSB. EA-N66 và USB-N66 đều hỗ trợ băng tần kép 2,4 GHz và 5 GHz cho tốc độ 450 Mbps với 3 tính năng gồm đầu thu tín hiệu (Ethernet adapter), điểm truy cập (Access point) và bộ lặp tín hiệu khuếch đại (Repeater). Cả 2 đều có tính thẩm mỹ và trang trí rất cao với hiệu ứng đèn LED màu xanh bên dưới các ăng-ten khi hoạt động.

USB-N66 dùng cổng miniUSB với nút chỉnh chế độ Standard và High để tăng tầm phủ sóng.

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy hôm nay bội thực với các sản phẩm công nghệ
Sẻ phủ sóng wifi cho nhà mình
guanyuvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết giá cả ra sao đây?????????
ntmthang86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không thấy chỗ nào bán router wifi của ASUS cả ???
sẽ kiếm e router mạnh về fát wifi miễn phí cho mấy e hàng xóm sài chơi.
nierec
TÍCH CỰC
12 năm
Mang vn mà sài mấy thứ này cũng như rùa bo thui.keke

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
Cái 330N3G giá nhiu nhỉ?

Gửi từ Nexus 7 của tôi
kết nối được với cả usb 3G hay à nha
toàn wifi nhỉ😕
Tay thằng Long xấu tệ! 😁
nhocchodon
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko biết con này phát đủ nhà có 3 tầng lầu ko nhỉ
3G ở đâu chẳng có mà chia sẻ làm gì nhỉ. có 3G chia thành wifi thôi chứ ???
Mai định mua con Toto link 389k ở VWC . ko bít tốt ko nhỉ. ai bít giúp mình với !!!!!
@Lovegafield mới mua 1 con 450k hồi chìu nay, về nhà thấy chạy ngon lành, con của mình là N300RA, 2 anh ten 😁
@tranvinh4u Mình mua cái 1 ăn ten thui. Lát đi nè
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá cao lắm, ko sờ tay zô được
LCDanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chỉ show hàng thôi chứ ko có bán. Mình ko thấy chỗ nào bán router wiẻless của asus chính hãng cả. Mà nếu có cũng chỉ 1 vài mẫu lèo tèo.
@LCDanh nó chưa dc chuộng mà.
mấy sp này ko có gì mới

Mấy bác có biết em ở giữa ko? Nếu bác nào biết cho em chút thông tin nhỏ ở giữa nha! Nhỏ này làm em mất ăn mất ngũ rồi. Tuy là đã kết thúc asus expo 2012 rồi ! Nhưng vẫn nhớ đến àh! Cảm ơn mấy bác nhiều nha! hjhj
DSC_7371 - Copy.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019