Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

ASUS K43SJ Khởi động Win 7 rất chậm

tuan_hidro
20/12/2011 7:38Phản hồi: 143
tình hình là mình đang dùng asus k43sj i5 ram 4gb mà sao bây h máy khởi động rất lâu, cái màn hình đen nó cứ hiện ra mãi, haizzz, chắc tầm gần 3p mới xong, các bro có biện pháp nào xử ký e nó ko thì giúp mình với. 😁
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
những lôic này rất khó xác định nguyên nhân nha bạn, trước mắt nếu ko phải do chạy nhiều chương trình khi khởi động thì bạn dùng tạm phần mềm dọn dẹp máy và update win, dùng máy 1 thời gian có thể máy sẽ chạy nhanh lên, còn ko thì phải cài lại win rồi
chắc bị lỗi hệ điều hành, khi khởi động xong bạn vào Task Manager thử, cpu mà 90-100% thì virus ấy ! cài lại win có nguồn tốt thử !
tommycat
TÍCH CỰC
12 năm
Chẳng hiểu dòng ASUS K này sao chứ, mình cũng mua 1 em K43SA CPU CORE I5 2430, VGA 6730, RAM 4G BUS 1333 mà sau khi cài mới WIN , cài vài ctrinh, chỉnh chề độ HIGH PERFORMANCE mà đúng là vào WIN vẫn rất chậm. Trong khi các máy khác thì nhanh hơn nhìu. Mình nghĩ nó nằm ở ổ cứng , win 7 chấm 5.8 àh, ko bao giờ lên nổi 5.9 như các máy khác, dùng HD TUNEUP PRO benchmark 1 hùi là bị báo lỗi...
Mình dùng k43e, tính từ lúc tắt máy đến khi khởi động hoàn tất là 2 phút rưỡi, mình mới cài mấy chương trình cơ bản như office, corel,... từ lúc màn hình đen sang welcome mất chỉ vài giây, dùng win 7 utimate 32 bit. Hay do mình mới dùng nhỉ.
@tommycat Mình cũng K43SA này đúng là khởi động cực chậm luôn. gần 3p mới xong. starting windows xong nó lên màn hình đen với con trỏ chuột tầm 20s mới lên wellcome. mà welcome cũng lâu hơn người ta nữa. trong khi chiến battlefield4 medium vẫn mượt mà. chán mỗi khoản khởi động.
Chắc là đ đ chung cả dòng đấy , mình + mấy bạn dùng K43 cũng bị đen xì 1 lúc sau khi đăng nhập . Mua rồi thì chấp nhận thôi , dùng ổn là đc 😃 Dùng HDTune bình thg nhé .
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
mình dùng K43Sv cũng chậm lắm, chắc tại máy nó vậy thui, win 7 chấm có 5.9 cho HDD àh
mình cung bị chậm khởi động win. chắc tại dòng này nó vậy. mà mình cài dick alam mà nó không báo nhiệu độ mới đểu chứ
mình khởi động xong mà cpu nó báo có 5-6% mới bực chứ, haizzzz
máy chậm là do:phần mềm diệt virut,máy nhiễm virut,lỗi win dow,khởi động nhiều chương trình cùng lúc khoi dộng máy,....
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
điểm win từ 5.7 đến 5.9 là bình thường nha bạn, bạn thử đổi đĩa win cài đặt xem.máy mình tuy điểm hdd là 5.7 nhưng khởi động rất nhanh:playfull:

---------- Post added at 09:46 AM ---------- Previous post was at 09:45 AM ----------

bạn dùng core temp xem, ổ cứng thường rất mát, chỉ khoảng 35-39 độ:bounce:
hix, điểm win không là vấn đề chính nhé bạn, vần đề ở đây là loại ổ cứng ssd truy cập data nhanh hơn hdd
thứ 2 là cài nhiều loại phần mềm mà nó khởi động cùng win thì máy khởi động lâu hơn.
tiếp là phần mềm đo nhiệt độ ổ cứng ko ảnh hưởng tới nhiệt độ của ổ cứng:cold:
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
tất nhiên, m đâu nói nó là vấn đề đâu:dance:

---------- Post added at 11:42 PM ---------- Previous post was at 11:39 PM ----------

nhưng cơ bản là ở chính cái win đang có vấn đề chứ ko hoàn toàn là do nhiều chương trình khởi động cùng máy đâu, có tắt hết cũng ko nhanh hơn dc bao nhiêu đâu
mình mới mua một con k53sv cũng khởi động rất lâu, lúc khởi động hiện chữ starting xong màn hình đen ngòm tới tàm 2p mới hiện chữ welcome. không biết có phải do win ko, mình dùng win7 pro. Có ai dùng win 7 khác mà cũng bị ko.
kencop
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng đang dùng máy k43sa, khởi động cũng rất nhanh, theo mình khởi động win nhanh hay chậm phần lớn là lỗi win, tốt nhất là format ổ cứng cài lại là ổn, tuy nhiên cũng có 1 số trường hợp làm hết như trên mà vẫn chậm, nhưng đó chỉ là số ít thôi
Con K43SJ của tớ cũng khởi động chậm sau khi đã cài đầy đủ các driver. Cũng mất 1 lúc màn hình đen sì rồi nó mới vào màn hình đăng nhập. hik. Lỗi này tớ nghĩ không phải do Win đâu. Win7-Ultimate 64bit tớ dùng là win bản quyền mà. Chả hiểu sao nữa
khởi động nhanh hay chậm là do win.chương trình trên màng hình destop ít hay nhiều nửa.....

đặt biệt chậm nửa thì nên kiểm tra ổ cứng zà bản win,
em cung dang dung con asus dong k53sj may khong lam j ma cpu cu bao tren 30%.em cung dang dung ban win 64bit do cac anh trong vinh xuan ghost cho.em chua tung cai win test thu may minh khong biet co pai do may hay k nua
NovaDash
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng dùng k43sj i5 4g. Chưa dính lỗi trên bao giờ cả.
thienc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình Dell N4110 điểm có 5.5 nhưng khởi động cũng rất nhanh ,má thằng bạn mình nó dùng con Asus X44H mình thấy máy khởi động cũng nhanh mà ,chảng wa là do máy bạn bị nhiễm virus ,khởi đọng nhiều chương trình khi bạn khởi động Win ,khi khởi động thì CPU chỉ dùng có 1 lõi để khởi động,do phân mảnh ổ đĩa cứng ,...bạn có thể diệt virus đi nè ,cài lại chương trình thử xem có hiệu wả không,bạn có thể dùng Cleaner để dọn dẹp máy làm cho máy hoạt đọng tốt hơn,..
Thứ nhât ASUS rất nhiều "Bloadware" : phần mềm đi kèm theo máy.
Thứ 2 : Kiểm tra xem máy có bị nhiễm khuẩn hay quá nhiều phần mềm khỏi động không ?
Thứ 3 : Ổ cứng ASUS thường là ổ tốc độ 5400 rpm, loại này, đương nhiên khởi động lâu. (Ở VN các mẫu ASUS toàn ổ này là chính, ổ tốc độ 7200 hiếm, thị trường rẻ tiền 😔 ).
Nói chung hàng ASUS toàn dùng đồ "rẻ" nên cấu hình thường tốt, nhưng bên trong, có vẻ sẽ yếu ớt nếu như là ổ 750GB mà tốc độ 5400rpm =))
Thứ 1,2 chuẩn như Lê Duẩn

Thứ 3 phải xem lại
phải thích nghi thôi bạn ạ.bạn nên chữa phân mảnh ổ cứng + cài ít driver thôi.mình cũng bị tương tự nhưng thỉnh thoảng mátxa cho em nó nó nó xung lên ngay ấy mà.máy mình cấu hình thấp hơn bạn nhưng chạy vẫn vèo vèo.khởi động thua máy XP không cài chương trình j khoảng 10s.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019