Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

ASUS K43SJ Khởi động Win 7 rất chậm

tuan_hidro
20/12/2011 7:38Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn Monster xài máy giống tớ rồi. Khởi động xong hết tầm 1f thui. Nhưng sao khi sử dụng + cài chương trình thấy không mượt cho lằm. Cài song song máy HP (cùng cori i3 + 2g ram nhưng thua về card màn hình) thì máy Asus thua hẳn 😔( ai biết giải thích giúp với
Hiện tại mình đang xài ASUS K43J core i5 - 4 nhân - 2.4Ghz, Ram 2G, VGA 1G mà chạy hổng có mượt, các ứng dụng phải mất tầm 10s sau khi kick chuột mới có hiệu ứng vàu sau khoảng 13s xài đc. Máy chạy hay đơ phần trình duyệt mặc dù máy mình cài ít ứng dụng, các ứng dụng cũng cơ bản, nhẹ. Chương trình khởi động cùng win cũng ít (unikey, nVidia Setting, kapersky) CPU kiểm tra thì thường rơi vào khoảng 6-15%. Ram ngốn khoảng trên dưới 1GB. Máy mới xài đc gần 6 tháng. Ứng dụng văn phòng mở test lần 1 là 15s mới ra 1 file word. Lần 2 là 2s (tất nhiên là có phai nháp sẽ nhanh hơn nhưng lần đầu mở tơi 15s thì quá chậm). Mình nghĩ đây là do điểm yếu do tốc độ vòng quay của ổ cứng, 5400rpm. Ram mình mấy máy xài vẫn chưa hết thì không ảnh hưởng quá nhiều đến tốc độ của máy, CPU cũng vậy. Có lẽ phải tính nước thay ổ. Song nhìn sang các hãng khác như ACER, Toshiba vốn đánh giá thấp hơn mà chạy mượt và nhanh hơn nhiều kể cũng ức.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
mình ko bị chậm mà bị lỗi Explorer, chán gì đâu, chắc cài win 8 lun quá
hix..không lẽ chỉ vì vòng quay HDD mà máy chạy chậm hơn những máy cầu hình yếu hơn hay sao...pro nào dân kỹ thuật Asus cho e lời giải thích đễ đỡ ấm ức cái...
Mình cũng dùng 1 em K43SJ nhưng chỉ thấy shut down chậm thôi, còn khởi động thì thấy bt mà
muốn máy khởi động nhanh thì chỉ còn cách hibernate thay vì shutdown. khi hibernate dữ liệu sẽ được chuyển về ổ cứng ( tắt hơi chậm tí ) nhưng bù lại khi khởi động chỉ mất 15s là cao.. mình đang sài ASUS-K53SC SX557
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@kjsslovecr có lẽ vì lúc khởi động lại wi ko cần phải load chương trình khởi động cùng nên nhanh hơn chút
vdung1972
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng đang dùng 1 chú A43SV xách tay về, cũng bị tình trạng tắt và khời động vào win chậm, đã thay 1 chú HDD 7200rpm tình hình cũng không cải thiện. Cuối cùng mình toàn dùng Hibernate cho lành, chả tắt mấy, thế là lại nhanh.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@vdung1972 mình đọc trên mạng thì nói chế độ hibernate HDH sẽ lưu tất cả những gì đang làm vào HDD rồi mới tắt, ko bik làm hoài có sao ko, mình làm vài lần vì mới xài chưa bik, cứ tưởng gặp máy là sleep
Ủa máy mình là K43SV đã cài đầy đủ chương trình (Ổ C khoảng hơn 30GB rồi) mà khởi động bình thường khoảng 40-45s (các chương trình khởi động cùng win mình chỉ tắt vài cái còn lại giữ nguyên).

Như vậy là khởi động bình thường hay khởi động chậm vậy các bác 😔
@phnghia811 thế là chậm rùi bạn ơi
@nakia13 Máy bác là máy gì vậy và khởi động trong bao lâu
khởi động mà 40-45s là nhanh rùi chứ chậm gì bạn
lỗi hệ điều hành thôi bạn ah
Hơ hơ máy mày cài mới tinh driver đầy đủ thì nó khởi động khoảng 40s sau khi cài tất cả phần cần thiết thì nó cũng khởi động trong hkoa3ng đó thấy có gì đâu ta cũng bt mà
Mình đang dùng con ASUS K43SJ cài win7 ultimate 32bit đợt đầu cài OK có tạo file ghost gần đây lỗi Office 2010 nên ghost lại bị hỏng. Có cài lại nhưng mở thư mục chậm rì. Toàn xuất hiện dòng xanh lá cây mỗi khi mở thư mục lâu vãi 😔. Không biết có phải do ổ cứng không? :((. Ai dùng rồi chỉ giúp với! Thanks
Các bạn nhớ mở fastboot của asus nhé có lẽ nó sẽ giúp khoi động nhanh hơn tí đấy.😃
em dùng Asus K43sj i3 khởi động tầm 50s~60s. Nhưng khoản tắt máy thì lâu thôi rồi.Thường tầm 3p cơ
Mình thấy khởi động khoảng 30s là ổn còn trên 40s là hơi chậm rồi đấy các bạn!
Máy mình K43SV khởi động 35-40s còn tắt thì rất nhanh ko vấn đề gì cả
Các bác tham khảo trên google thì thấy với dòngASUS K42 rất nhiều người bị trường hợp khởi động, tắt chậm, máy chạy lờ đờ. Em cũng bị tương tự mà không có lời giải thích. máy em mới tinh, cài xong win và các driver chưa cài thêm gì khác nhưng khởi động, tắt rất chậm (chuyện lỗi win hay virut hay cài nhiều phần mềm thì loại bỏ hết, không nên đề cập đến vấn đề này) Nếu đem so sánh với con HP 4410S thì quả là một trời mọt vực, mặc dù con HP của em đã cài đủ thứ từ hơn 1 năm nay rồi. Em không biết là dòng máy này nó bị lỗi hay là máy này khi mang về Việt nam đã bị các bác chế biến lại nên nó mới như thế.
máy bây h đã khởi động rất ngon rồi các pro ạ, bây h chỉ còn có gần 30s nữa thôi. 😆. Và lỗi là ở ổ cứng, các bạn thử chống phân mảnh ổ cứng đi, mình đã làm và bây h vào win chỉ xấp xỉ 30s 😁
@tuan_hidro chống phân mảnh ổ cứng thì dùng phần mềm ngoài hay dùng luôn phần mềm trên win hả bác???
Em dùng con k53sv khởi động cũng lâu thôi rồi nhưng được cái tắt đi thì nhanh nếu mà win nó ko update 😁
dùng phần mềm ngoài bác ạ, cái phần mềm của win lởm lởm thế nào ấy, 😁, bác dùng Defraggler nhé, dùng xong ngon luôn. :D
@tuan_hidro để mình thử xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019