Asus RT-AC5300: router với 8 ăng ten và tổng băng thông 5.3Gbps

sonlazio
2/9/2015 13:25Phản hồi: 130
Asus RT-AC5300: router với 8 ăng ten và tổng băng thông 5.3Gbps
8 chân ăng-ten khác nhau là những gì mà Asus trang bị để gọi router RT-AC5300 của họ là nhanh nhất thế giới. Router này có thể cung cấp băng thông 1Gbps ở băng tần 2.4GHz và 2.167Gbps ở mỗi kênh 5Ghz (2 kênh). Như vậy, tổng cộng nó có thể đáp ứng băng thông 1+2.167+2.167 = 5300Gbps, đó là lý do mà Asus gọi nó là AC5300😁

AC5300 sở hữu 8 ăng ten định hướng, có thể tháo được để tăng cường phạm vị phát sóng WiFi và hiệu năng của các thiết bị thu. Tuy nhiên, mình chưa rõ là Asus sẽ tập trung mở rộng phạm vi hay họ tập trung nâng cao băng thông như D-Link DIR890 6 ăng ten. Hiện tại Asus AC5300 chưa có giá, chỉ biết nó sẽ được bán ngay trong năm nay. Thông tin từ nhà sản xuất cho biết nó có bộ nhớ trong 128MB và 256MB RAM, khá lớn với một router như vậy.
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2ndFACE
CAO CẤP
9 năm
Nhìn hầm hố, như con nhện góa phụ đen.cái này cấp phát đc bao nhiêu ip nhỉ
vuphanlgdn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@2ndFACE Liên quan vãi 😁
trionah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@2ndFACE Theo mình đoán là 8 ănten thì tương đương với 8 bộ phát đáp thì loại 1 ănten dc bao nhiu ip x 8 lần. ;)
svalmta
TÍCH CỰC
9 năm
lần đầu tiên trong cuộc đời mình thấy một cái router đẹp ntn
@svalmta cái giá không phải dạng bừa đâu
klq nhưng Mua modem ngoài hàng xịn của cisco,buffalo thay cho modem của nhà mạng thì chất lượng mạng có đc cải thiện ko hả các bác
marklost
TÍCH CỰC
9 năm
@RỒ_Nhật 😁 tốc độ thì vẫn vậy có điều ít bị suy hao,với lại từ khi lắp cáp quang bên vịt teo đúng là modern nó hết sức xi cà que,một ngày phải khởi động vài lần mới chịu,có điều kiện lên draytek thì ngon :D
clapika
TÍCH CỰC
9 năm
@marklost Em đã từng xài 1 con DrayTek và sẽ không bao giờ mua sản phẩm ấy thêm 1 lần nào nữa. Giờ thì vẫn đang xài Motorola. Trộm vía, 4 năm nay nó vẫn nằm trên nóc tủ, chưa phải sờ đến lần nào :D. Đang tính đổi qua con Verizon FiOS 😃
@RỒ_Nhật Có nhé bạn. Nếu như bạn xài cho nhiều máy 😁
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
để cái router này trong nhà người không biết chắc tưởng là tác phẩm trang trí gì đó cũng nên. 😁
mrd213
CAO CẤP
9 năm
Quá kinh khủng, klq chỗ mình trước dùng router của cisco ko nhớ tên, nó ko có râu ở ngoài mà phát khoẻ phết lắp tầng 4 mà tầng 1 bắt vẫn ổn, giờ đang dùng e tplink 1 râu 300k cách 2 bức tường là ko bắt đc nữa 😁
Kaiser kevin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phantnang cái Tplink mạng Vnpt nhà e để ở phòng khách. Khoảng cách từ lap đến router chỉ 3met cách 1 cái tường. Lap e để trong phòng. Mỗi lần chơi LoL mạng k kéo nổi giật tung cả lên bác ah. Bác có kinh nghiêm gì chia sẻ giúp e cải thiênk với ? Hat mua 1 usb ăn ten cắm lap hút wifi ạ?
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@Kaiser kevin cái tplink đó củng nhiều người chê lắm, dễ bị reset nữa. Mà lap thu được máy vạch sóng thế Bác, để lap gần hoặc cắm cable lan chơi ổn không?
Kaiser kevin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phantnang Đem ra khỏi phòng, để cùng khoảng cách nhưng k bị ngăn bởi bức tường thì chơi ngon lành bằng wifi, chỉ tội mỗi nó k xuyên tưởng được thôi. có cách nào để tăng sóng k bác, e thấy có bán usb hút wifi hay j j đó các kiểu mà e đọc k hiểu cho lắm. bác tư vấn giúp em với
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@Kaiser kevin usb thu wifi nó còn thu yếu hơn card wifi trên lap, Bác mua thêm cái tplink 740 (khoảng 250k) về làm repeater ok hơn đó, cài đặt xong có thể cắm vào cổng lan của nó để sài, Bác xem hướng dẫn trên youtube dùng tplink làm repeater nhé
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
Ko biết đk 100m ko nhỉ
ram 256mb vẫn thua con buffallo của mình 512mb 😁 :D
TruongGooner
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng cái này chỉ để đọc báo nó mới oách 🆒
Xin phép cho em hỏi một câu không liên quan.

Nhà em hiện đang dùng net của FPT. Có cục modem wifi được phát mặc định khi lắp net, modem đặt ở tầng 1. Tầng 2 nhận sóng ngon lành, nhưng lên đến tầng 3 thì sóng chập chờn lúc có lúc không.

Em đã gắn thêm 1 router wifi ở tầng 2 để dùng làm repeater, mục đích phát sóng cho tầng 3. Hiện repeater em đang dùng là FH303 Wireless N300 của Tenda. Tầng 3 bắt sóng tạm ổn nhưng vẫn không ổn định lắm.

Hỏi: hiện tại nếu muốn cải thiện sóng wifi thì em nên thay con FH303 của Tenda bằng con gì? Các bác tư vấn giúp em. Giá có thể cao một chút cũng được, miễn sóng sánh ổn định là ok
pinksau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vlook.vn Nếu giá cả không vấn đề thì bác nên dùng con Cissco Linksys EA3500 (loại này chuẩn N, 6 ăngten ngầm và phát 2 băng tần nên rất ổn định, quan trọng là không bị dis mạng). Nhà mình cũng đang dùng mạng FPT nhưng mình yêu cầu trả lại wifi và đổi cái OTN (thiết bị chuyển đổi từ cáp quang sang cổng internet), sau đó cắm Wifi của mình vào dùng chưa thấy lỗi tý nào. Về phạm vi sóng thì đã test thử để trên tầng 3 thì tầng 1 được 2 vạch và xem YouTube ngon lành, còn chưa thử những vị trí khác. Nếu bác muốn mua thì pm mình giới thiệu chỗ mua đảm bảo cho (giá khoảng 1,6-1,7 triệu, bảo hành 6 tháng).
P/S: Không hề quảng cáo và mình cũng không phải là dân bán hàng nhé.
@vlook.vn khó bạn ạ. tốt nhất dùng dây mà kéo sẽ khỏe với ổn định hơn
hoai_nv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuyendcc Bác phân tích quá chuẩn, một con rất xịn chưa chắc đã ăn được 2 con ko xịn lắm, khi phải bố trí phù hợp với kết cấu nhà.:p. Vì wifi nào cũng bị suy hao khi xuyên tường, vật cản.
hoai_nv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 Chuẩn luôn, hihi
Con này chắc dùng cáp Quang port 10Gbps mà Switch cũng thuộc dạng 10Gbps nữa.
mình thích cái router nào mà đặt pass hay không không quan trọng
quan trọng là khi có 1 thiết bị kết nối vào sẽ kết nối được ngay, nhưng chỉ khi mình đồng ý ở máy tính chủ thì thiết bị đó mới có thể kết nối mạng ấy
sangery
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Bác search cái gọi là MAC Filter. Gần giống bác yêu cầu. Nếu ko đúng là thiết bị với mã MAC mà bác cài sẵn thì khỏi vào mạng
@Cuoc song muon mau Bạn có thể dùng chức năng chặn mac là đc mà. Muốn máy nào dùng thì gán mac máy đó vào. Cty mình các xếp toàn chơi trò đấy.
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Chặn theo địa chỉ MAC.
Các hầu hết các route bình thường đều có mà.
Bác khai sẵn các MAC đc phép vào đó. Và chỉ các máy có địa chỉ mac nằm trong whitelist này mới đc truy nhập, nó chặn hết các mac address còn lại.
Đây là hình chức năng đấy trong con DLINK ghẻ nhà em 😁
@nguyenthanhhieuthanson dùng chặn theo địa chỉ MAC con wifi nào cũng có . ko cần pass nhưng đố mà vào được. nhưng nhớ đổi pass admin ngầu chút .
Spiderman hân hạnh tài trợ thiết bị này :p

phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
,
dùng loại nào có 2 anten nó ghi hight power ấy, (cái tên nó thường có thêm chư HP), 2 anten nhớ để hình chữ V nhé để đảm bảo sóng đi khắp 4 tầng nhà. Chọn loại nào công suất khoảng 23~25dbm thôi, hoặc cao hơn thì cài đặt thấp lại bớt cho vừa đủ thôi, cao quá không tốt cho sức khỏe đâu! 1 số loại rẻ tiền dùng được như: tenda fh305 (200mw), tenda fh308 (200mw), tplink841hp(500mw)...
Lắp mạng ở việt nam chán bỏ mẹ, khác j mang ferary lên mù cang trải
Có lẽ em này dùng anten định hướng để nâng cao hiệu quả công suất phát, không biết vậy có phù hợp cho những nơi nhiều người dùng ở các hướng khác nhau ko nhỉ ?
@Cường T.V Ý mình đang thắc mắc về góc phủ sóng bạn ạ, đây là điểm yếu của anten định hướng để đánh đổi lấy hiệu năng
đẹp..
Tommy297
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình thì vẫn ko bằng các Accesspoint chuyên dụng đâu bạn nhé ( Ruckus,Ubiquiti .v..v ),mình thì chưa sở hữu con này nhưng con RT 87U là AC2400 của mình chỉ test khoảng 20 máy ( chưa test hết là nó tèo rồi )
Nếu bạn có xài con Totolink N300RH thì con Asus này chắc hiệu năng hơn cỡ khoảng 2,30% trở lại thôi ( đoán thế 😁 ),vì mình đã test con RT87U mình và con Totolink nó hơn khoảng 10 đến 20% hiệu năng
Kéo
Kéo thêm dây lên tầng 3 mua cục phát nào cũng dc 😆
Nhìn cái hình k đã hầm hố lắm rồi. Không biết đợt triển lãm của Asus ở nhà thi đấu Phú Thọ vào giữa tháng này có bán hay giới thiệu em AC5300 này k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019