[ Asus Transformer] Hướng dẫn chi tiết cách cài đặt 3G

PHHiep
18/7/2011 8:1Phản hồi: 22
Asus transformer (TF), chiếc máy tính bảng Android 3.0 bán chạy nhất trên thị trường hiện nay, tồn tại 1 nhược điểm là vẫn chưa hỗ trợ 3G. Nhưng điều đó không cản trở được các lập trình viên từ các diễn đàn xda-developers đã chuyển thành công các đoạn mã, driver hỗ trợ USB 3G từ Acer Iconia Tab sang cho TF.

Dưới đây mình sẽ hướng dẫn chi tiết các bước thực hiện trên TF:

1. Các File cần tải về: (tất cả là link Fshare)
- NVFlash: link
- Prime 1.5: link
- adb: link
- 3G-acerstock: link

- TF101_huawei: link
- Putty: link

2. Giải nén NV flash và Prime 1.5 vào cùng 1 thư mục (Ví dụ: thư mục 1)

3. Gắn cáp nối TF vào máy tính, đồng thời nhấn giữ Volume Up và Power đến khi máy tính báo nhận thiết bị mới có tên “APX” (lúc này vẫn chưa có driver điều khiển)

4. Mở Device Manager trên máy tính chọn đến APX (lúc này có dấu chấm than) chọn Update Driver, Browse from my computer, chọn đến thư mục USBPCDriver trong thư mục NVFlash vừa giải nén, đợi 1 lúc để máy cài đặt driver

5.Tiếp tục chạy file Download.bat trong thư mục NVFlash

6. Khi nvflash báo thành công, TF sẽ khởi động lại. Trong màn hình setup đầu tiên các bạn nhớ chọn phần connection là “mobile network and wifi”

7. Giải nén 3 file 3G-acerstock, adb, tf101_huawei, vừa tải vào cùng thư mục ( Ví dụ: thư mục 2)

8. Kết nối TF và máy tính sau đó chạy file install-TF101.bat

Quảng cáo

9. Vậy là đã hoàn thành phần cài đặt trên Transformer
* Tiếp theo bạn cần cài đặt USB 3G để có thể sử dụng trên TF: (khuyến khích sử dụng window xp)

Danh sách cái USB 3G được hỗ trợ:

* Huawei E156G (thx to sh337 for testing)
* Huawei E169
* Huawai E170
* Huawai E171
* Huawei E173
* Huawei E1550
* Huawei E1692
* Huawei E1750
* Huawei E1752
* Huawei E1820
* HUAWEI K3520
* HUAWEI K3565 -Rev 2
1. Cắm USB 3G vào máy tính, cài đặt driver và các phần mềm đi kèm

2. Sau khi cài Driver, vào Device Manager, trong phần modem sẽ hiển thị thiết bị 3G vừa cài đặt
3. Double click vào USB modem để hiển thị cửa sổ properties, trong thẻ modem bạn có thể thấy thông tin port (ví dụ port: com16)

4. Mở Putty (download bên trên) chọn phần Serial dưới thẻ Connection, điền vào số port của USB modem (ở đây là com16)

5. 1 cửa sổ pop up sẽ xuất hiện, gõ lệnh: ATI, cửa sổ sẽ hiển thị tiếp các thông tin về USB modem. Tiếp tục đánh lệnh: AT^U2DIAG=0

6. Cắm USB vào TF, vào setting chỉnh thông số APN phù hợp với nhà mạng và hưởng thụ kết quả.

Bài viết lấy nguồn từ diễn đàn xda-developers
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em moi dung android. vi vay em chua ro van de cai roof. up rom ntn. anh phhiep co the lam 1 video huong dan cu the cho em va cac mem moi su dung android hoc hoi duoc khong ah.
nguyensinho
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi cái USB D-com 3G của Viettel có dùng được không?
bitis06
TÍCH CỰC
13 năm
Cái USB 3G E 1800 lại ko đc hỗ trợ roài!Hic.
Bác nào biết cách dùng em nó trên TF chỉ giáo giúp e với.
Thanks all.
nhatblue
ĐẠI BÀNG
13 năm
đánh dấu bài này, mặc dù không có máy 😁
coldboy46
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn ơi cho mình hỏi cách này có làm đc cho ipad china ko? mình đang dùng PI C002 mà lại có usb e1750 của viettel.có ai giúp mình với
cho mình hỏi file Prime 1.5 có phải firmware của máy không
Cho hỏi có USB 3G nào dùng được cho Acer A500 không? xin chỉ giúp với
Help.... Mình đã làm đúng như hướng dẫn nhưng bước chạy download.bat hiện lên rồi tắt luôn.
đã copy đủ 18 file (Giải nén NVFlash và Prime 1.5 vào chung 1 thư mục)
Firmware TFM101 là 3.2
Em đã cài Driver và máy đã nhận USB, sau khi chay file download.bat chạy được 2s thì tắt, vào Devide Manager thì đã mất kết nối USb của TFM101. Nhấn nguồn và volum+ tiếp lại hiên nhận USB TFM101, thử chạy lại file Download.bat lại không được.
Mong Pro giúp đỡ
Thanks....
traitimlua
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình chạy file download.bat thì có thông báo :
rcm version 0X4
Command send failed (usb write failed)
Làm ơn chỉ giúp mình lỗi j?
minh can cai dat de su dung usb 3g co ai biet chi cho minh nguoi cai dc ko
cac anh oi , ai biet cach root may chi cho em voi em co doc roi ma ko hieu lam vi em moi dung Eee pas transformer ma ko vao dc 3g . kinh mong cac anh giup do em voi.
manurock86
ĐẠI BÀNG
12 năm
hướng dẫn mình đọc chẳng hiểu gì
Bước 1: Tải vào PC hay TF
Bước 3: gắn TF vào máy tính qua cáp nối lúc đó TF bật hay tắt.
Bước 6. nếu TF đang off thì nó rétart như thế nào.
Bước 7: tải vào PC hay TF
Bước 8: CẮm vào PC từ bước 3 rồi còn gì?
mong bạn giải thích giúp với mình làm ko đc'
E1750 của Viettel thì còn xét các bác nhé... có vài con lock custom không sử dụng được đâu (02.439 thì không được trong khi 01.439 [khó đỡ huyền thoại] thì lại được)
cái này có dùng được cho toshiba at100 kô bạn. 2 con này cùng 1 chip á
hiện tại mẫu
asus eeepad transformer prime đã đc bán ra thị trường thông qua thegioididong với Chipset Nvidia Tegra 3 thì đây là sp đáng mong chờ và đáng đồng tiền bác gạo.E đang định rước về,nhưng còn bân khuân về khoảng 3g cho e nó...a PHHiep cho e hỏi với phiên bản mới này liệu mình vẫn có thể cài bản rom khác vào máy để nhận dạng 3g đc k ạ ? thanks

htdancer
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi là Transformer Prime có làm được với cách trên không? Ai có thể test hộ mình với, mình nghĩ trong tay ai có con Prime đều mong muốn sử dụng 3G mà. Cám ơn các bạn
Before starting - Look at your serial number on the bottom of your tablet. If your device is B70 or greater then do not use this tool. Asus has changed the secure boot key, rendering this utility useless for most be 70 or newer tablets. The good news is that the guys over at Android.Mobi are working to update it to support your devices. Check back often for updates. Also, make sure you charge your tablet for a bit before starting this process.

Trước khi làm, bạn lật máy lên để xêm serial của em TF.
Nếu serial bắt đầu bằng B7x hoawcj B8x hoặc cao hơn sẽ không chạy được
Máy của tớ B80, chạy nvflash bị báo lỗi ở bước thứ 5 (chạy file download.bat)
Cái này có áp dụng được cho TF201 không vậy bác !?.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019