Ba ứng dụng chỉnh sửa ảnh tốt cho iPad

Duy Luân
24/5/2011 0:48Phản hồi: 33
Ba ứng dụng chỉnh sửa ảnh tốt cho iPad
iPad có một màn hình lớn, sáng và độ phân giải cao nên hình ảnh khi hiển thị trên đó vô cùng đẹp mắt. Vậy tại sao bạn lại không tận dụng chiếc iPad của mình kết hợp với bộ chép ảnh Camera Connection Kit như một công cụ chỉnh sửa ảnh thật tiện lợi trên đường di chuyển? Hãy tham khảo một vài ứng dụng dưới đây bạn nhé.

1. Adobe Photoshop Express (miễn phí)

Ứng dụng này khá quen thuộc với chúng ta với các tên Photoshop. Hãng Adobe đã quyết định mang lên các thiết bị di động phần mềm chỉnh sửa ảnh lừng danh của họ với phiên bản Express. Tất nhiên chúng ta khó có thể đòi hỏi một công cụ chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp như Photoshop dành cho máy tính trên một chiếc iPad nhưng Photoshop Express đã rất tốt. Nếu đang sở hữu một chiếc iPad 2, bạn có thể dùng camera của máy chụp hình rồi chỉnh sửa ngay lập tức.

Bạn có thể chỉnh sửa ảnh với các thao tác như cắt cúp (Crop), xoay (Rotate) và Canh thẳng (Straighten) và lật ảnh (Flip). Tất cả đều có thể thực hiện bởi các thao tác đơn giản trên màn hình cảm ứng như di chuyển khung cắt, trượt ngang ngón tay để xoay khung ảnh, trượt lên xuống để lật ảnh.

Bên cạnh đó, bạn có thể thực hiện các thao tác chỉnh sửa màu sắc ảnh như chỉnh độ phơi sáng (Exposure), độ bão hòa màu (Saturation), sắc tím (Tint), chỉnh màu trắng đen (Black & white), chỉnh độ tương phản (Contrast). Tất cả đều được tinh chỉnh bằng cách trượt ngón tay theo phương ngang: trượt sang phải để tăng dần giá trị của thông số bạn đang chỉnh sửa.

Không dừng lại ở đây, Photoshop Express còn hỗ trợ nhiều hiệu ứng thú vị để bạn tùy biến bức ảnh của mình trong nút Effects. Bạn có thể dùng các hiệu ứng như:
+ Sketch: chuyển bức ảnh thành dạng kí họa.
+ Soft focus: làm nhòe ảnh, tương tự như Filter Blur trên Photoshop dành cho máy tính.
+ Sharpen: làm sắc nét ảnh. Bức ảnh sẽ cực kì sắc nếu bạn chỉnh giá trị là 100.
+ Reduce Noise: Khử nhiễu cho ảnh. Tính năng này chỉ hoạt động nếu như bạn có mua thêm bản Adobe Camera Pack.
Ngoài ra còn một số hiệu ứng khác như tăng đậm màu sắc (Vibrant), chia 4 khung ảnh với 4 màu khác nhau (Pop), màu cầu vòng (Rainbow),… Bạn hãy tự mình khám phá nhé.

Tất nhiên cũng phải kể đến tính năng Border đóng khung ảnh rất hay của Photoshop Express. Có tất cả 8 mẫu khung để bạn chọn lựa và đương nhiên, tất cả đều rất đẹp mắt.

Sau khi chỉnh sửa xong, bạn có thể lưu ảnh lại vào Photo Library của máy với kích thước như cũ. Bạn cũng có thể chia sẻ lên Facebook và Adobe Web bằng cách dùng tài khoản của mình.

Quảng cáo

2. Effects HD (miễn phí)

Khác với giao diện chuyên nghiệp của Photoshop Express, Effects HD khá đơn giản và thân thiện với những nút nhấn có kích thước to. Việc chỉnh sửa trên Effects HD chủ yếu dùng đến Filter có sẵn của ứng dụng. Có 12 filter mặc định dành cho bạn. Nếu muốn có thêm, bạn phải mua Premium Package trên App Store. Một số hiệu ứng đẹp có thể kể đến như chỉnh màu trắng đen, hiệu ứng ảnh cũ xưa, hiệu ứng tăng độ bão hòa lên cao, ám đỏ,…

Effects HD cũng hỗ trợ nhiều khung ảnh cho bạn chọn lựa với 8 kiểu. một số kiểu quen thuộc, tuy nhiên cũng có những kiểu khung rất đặc trưng như khung bằng đá hay khung ảnh camera.

3. Photogen (có phí)
Photogen sẽ giúp bạn bước vào thế giới chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp, bởi thế nên ứng dụng mới thu phí của bạn ☺. Photogen có giao diện tương đối phức tạp hơn hai ứng dụng kể trên bởi vì khá nhiều tính năng được đưa vào ứng dụng. Để mở một tập tin chỉnh sửa, bạn có thể duyệt qua toàn bộ thư viện ảnh của mình. Ứng dụng tải hình lên không được nhanh lắm, do đó bạn hãy kiên nhẫn chờ đợi nhé. Lý do ứng dụng tải chậm là vì Photogen tải hình gốc lên cho bản chỉnh sửa, chứ không chỉ là hình thu nhỏ.

Các tính năng của ứng dụng được bố trí tập trung ở cạnh dưới của màn hình, bao gồm:

Quảng cáo

+ Crop: tính năng cắt hình quen thuộc. Tuy nhiên, Photogogen hỗ trợ cho bạn nhiều khung cắt với tỉ lệ định sẵn như 1:1, 2:3, 3:2, 3:4 hoặc cắt theo tỉ lệ tùy ý.

+ Rotate: Xoay và lật hình. Các công cụ bên tay phải sẽ giúp bạn xoay theo hướng mình muốn. Tính năng canh thẳng ảnh (Straighten) có một thanh trượt hỗ trợ xoay theo góc tùy ý nên khá tiện lợi.

+ Adjustment: Thành phần thú vị và hấp dẫn nhất của Photogen. Hầu hết tính năng chỉnh ảnh cơ bản và nâng cao đều có trong đây. Ở bảng Adjustment bên tay phải, có rất nhiều thứ cho bạn tùy biến, chẳng hạn như chỉnh màu sắc (Color Correction), bao gồm độ phơi sáng, bão hòa, tương phản, nhiệt màu, tăng sáng chỗ tối và giảm tối chỗ sáng. Bảng Sharpen/Denoise lại giúp bạn cân chỉnh độ nét hoặc khử nhiễu cho những bức ảnh chụp với ISO cao. Bạn cũng có thể khử nhiễu do màu (Chorma denoise) nữa. Thật nhiều tính năng chỉnh ảnh chuyên nghiệp trên Photogen, phải không các bạn?

+ Histogram: một tính năng cực kì độc đáo của Photogen khi cho phép bạn chỉnh sáng tối theo từng vùng ngay trên Histogram (đồ thị ánh sáng) của ảnh. Tính năng này mình chưa thấy trên các ứng dụng khác. Điểm cộng lớn cho Photogen!

+ RGB: chỉnh màu theo từng mảng đỏ, xanh dương và xanh lá.

+ Curve: chỉnh áng sáng theo đường cong, rất giống với Photoshop trên máy tính.

Bên cạnh dãy tính năng dành cho người dùng chuyên nghiệp, Photogen cũng cung cấp nhiều tùy chọn tự động chỉnh sửa ảnh để người dùng dễ dàng thao tác với ảnh ngay trên chiếc iPad của mình trong thẻ Retouches, chẳng hạn như Heal/Clone (sao chép vùng ảnh), Red Eye (chữa mắt đỏ), Blur (làm mờ).

Nếu cảm thấy bức ảnh nhàm chán, bạn có thể thêm chữ vào cho ảnh với nhiều khung bao quanh độc đáo và đẹp mắt. Tất cả khung và chữ đều có thể chỉnh sửa nhanh với việc kéo thả và chạm.

Trong thẻ Enhance, Photogen cung cấp cho bạn rất nhiều tùy chọn nâng cao, chẳng hạn như Vignette, Blur, Gray, hàng loạt khung ảnh và hiệu ứng Filter, hiệu ứng đổ bóng,… Thật xứng đáng với số tiền bạn cần bỏ ra (hoặc công sức bạn làm-cách-nào-đó để có được ứng dụng 😁).

Trên đây chỉ là 3 ứng dụng mình thích. Nếu anh chị em nào có ứng dụng chỉnh sửa ảnh mà mình thích, hãy chia sẻ với mọi người tại topic này nhé.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

keekokeeko
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks, bài viết hay
Thanks ..................
Tiện lợi thiệt, rất là đẹp, phải "mượn" em Ipad để chơi thôi, thấy háo hức quá
Nên dùng thử thêm
FilterStorm, photozarg
, photo pad,

1 số phần mềm khác tạo hiệu ứng như vẽ tay (sketch) như usketch, My sketch book,

Tạo câu chuyện hoặc 1 collage thì dùng moodboard, ...
Màn hìnhp Ipad độ phân giải đâu có cao hả bạn?
/
Màn hìnhp Ipad độ phân giải đâu có cao hả bạn? ---> 1024x768
vậy theo bạn bao nhiêu mới là cao
Đẹp nhỉ,tiếc là chưa có Ipad để sài..:banghead:
Đễ tí mua về CRK cho anh em dùng 😁
Danamuan
ĐẠI BÀNG
13 năm
😔 bh mới có ipad để trải nghiệm đây
nodoor
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ chán mỗi cái camera iPad2. Không bao giờ muốn lấy nó ra chụp hình. Huhu.

" Sent from my iPad 2, please excuse typos & brevity "
ip 4 ko xài đc nhỉ 😔
hixxhixxx
ứng dụng ipho ne cái gi cung hay
Khó đòi hỏi như trên PC .
Bác ơi, cho em xin con chó ^^
có vẻ như những ứng dụng này hay hay, vì có phần làm cho hình nền của ae ta thêm phần màu mè!
Dshine
ĐẠI BÀNG
13 năm
sketch cũng khá hay nyhuwng em dùng ipod hem bít có phần mềm cho ipad ko 😁
cái adobe thì làm việc nhanh nhưng ít hiệu chỉnh

cái photogene thì đc cái nhiều tùy chỉnh nhưng load ảnh chậm, thi thoảng đang load lại out luôn ...
justnad
ĐẠI BÀNG
13 năm
còn iphone thì cái nào cho tốt?
quá hay photoshop đã có trên iOS😃
Adobe Photoshop Express (PS Express) bản free này có lâu rùi bạn, mình đang chờ một phiên bản mới hơn sẽ release bởi Adobe (có thể có phí) hoàn chỉnh hơn thì tuyệt cú mèo, ke ke......

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019