Bài Viết - Hướng dẫn chọn mua Kindle!!!

vinhquy
4/7/2012 15:31Phản hồi: 25
Sử dụng Kindle đã một thời gian, nay muốn chia sẽ với bạn mới một ít kinh nghiệm nên minh viết bài này với 2 mục đích:

1. Giúp bạn có thể lựa chọn mua được một kindle tốt nhất, phù hợp với nhu cầu và giá cả hợp lý nhất.

2. Giúp các bạn hiểu biết cơ bản về máy đọc sách Kindle. Và mình chỉ xin được phép viết về một số điểm quan trọng em thấy có nhiều người quan tâm.

Hiện tại Amazon không còn bán dòng Kindle 3, Touch và Kindle DX nữa. Các dòng hiện tại của Kindle là New Kindle, PaperWhite, Voyage và Oasis. Dòng Voyage và Oasis có giá khá đắt nên mình khuyên các bạn nên dùng Kindle PaperWhite.

Kindle PaperWhite là dòng có đèn màn hình và do đó có thể đọc được trong cả bóng tối. Các tính năng nghe nhạc cũng đã bị loại bỏ trên dòng Kindle mới này, và việc mua Kindle bây giờ trở nên khá đơn giản, bạn theo hướng dẫn bên dưới nhé.

A. CHỌN KINDLE PHÙ HỢP NHU CẦU

Kindle hiện nay được chia làm 4 loại chính là: New Kindle, Kindle PaperWhite, Kindle Voyage và Kindle Oasis. Đặc điểm của các loại Kindle này có những điểm giống và khác nhau. Tùy theo nhu cầu sử dụng mà các bạn lựa chọn:

1. Nhu cầu Lướt web: Nhiều người ngạc nhiên thấy Kindle vào được Web và hỏi mình tính năng lướt web của Kindle dùng có tốt không.

Xin trả lời là rất tệ, và bạn đừng mong chờ gì ở tính năng này. Lý do là lướt web trên Kindle tốc độ chậm, màn hình đen trắng và kích thước, độ phân giải của màn hình Kindle cũng ko phù hợp cho nhu cầu này.

Tuy nhiên, về mặt kết nối Kindle cũng hỗ trợ bạn Post status lên facebook khi đọc sách. Tính năng này chạy khá ổn.

2. Nghe nhạc: Nghe nhạc trên Kindle nhìn chung cũng chấp nhận được nếu bạn là một người dùng không quá khó tính.

Tuy nhiên, bạn đừng chờ mong các tính năng quản lý playlist hoặc chọn bài đơn giản như trên điện thoại. Cách duy nhất để chuyển bài là phím "next".

Nếu bạn copy 500 bài hát vào Kindle và muốn nghe bài thứ 250 thì thật là tệ hại vì bạn không biết ấn bao giờ mới đến nơi và cũng không biết bài thứ 250 tên là gì cho đến khi "next" đến nó.

Quảng cáo

Lời khuyên cho bạn là chỉ nên chạy "nhạc không lời" khi đang đọc sách vì có vẻ khá hợp.

Kindle sẽ phù hợp cho các audio book với khuyến cáo là các bạn nên đeo tai nghe thay vì nghe loa ngoài. Điều này giúp các bạn tập trung và tiết kiệm pin hơn. Lưu ý là Kindle basic với khả năng lưu trữ giới hạn (2GB thay vì 4GB như các model khác) không hỗ trợ nghe nhạc.

3. Đọc PDF: Khả năng đọc PDF trên Kindle được cho là tồi dù bạn có quay ngang hay dọc màn hình.

Cấu tạo Kindle chỉ có màn hình 6 inch nhưng bạn lại muốn đọc cả 1 trang A4 của file PDF thì quả thực là "chảy mồ hôi" vì phải chỉnh lên, xuống, zoom to nhỏ liên hồi.

Do đó, bạn đừng kỳ vọng vào việc đọc PDF trên Kindle. Còn nếu bạn thực sự cần Kindle có thể đọc được PDF, thì lựa chọn duy nhất là Kindle DX (đã dừng bán).

4. Cảm ứng: Nhận xét chung là tính năng cảm ứng của Kindle không phải là một tính năng sáng giá và không thể so sánh với cảm ứng điện dung của Tablet và Smart phone được nhưng cũng là một trải nghiệm khá thú vị.

Quảng cáo

Với nhu cầu đọc sách cơ bản thì bạn sẽ không có gì phải phàn nàn về cảm ứng của Kindle. Chậm nhưng đơn giản và hiệu quả.

5. Dung lượng lưu trữ: Nếu bạn lo lắng dung lượng 2GB là không đủ thì có lẽ bạn nên xem xét lại. Với bộ nhớ trong 2GB - 4GB của các dòng Kindle, sau khi trừ đi các phần mềm hệ thống, phần dung lượng còn lại cũng còn cả GB để lưu sách.

Nếu chỉ lưu prc với dung lượng trung bình 1MB thì bạn cũng có thể để được hơn hàng nghìn cuốn sách vào đó.

Một điều khác quan trọng hơn là Kindle sẽ chạy chậm đi nếu bạn lưu quá nhiều sách. Mình đã từng thấy có người lưu hơn 1400 file prc vào Kindle 3 và máy chạy khá chậm.

Khi đó, việc quản lý Library và Collection khi đó thực sự trở thành một thảm họa. Vì vậy, khi dùng chỉ nên lưu vài trăm cuốn sách vào Kindle thôi, đọc xong thì thêm sách mới sau.

6. Quảng cáo hay không quảng cáo: Về cơ bản quảng cáo và không quảng cáo không hề khác nhau khi bạn đang đọc một cuốn sách. Quảng cáo chỉ xuất hiện ở màn hình Home và ở Screensaver.

Nhiều khi bức ảnh quảng cáo (screensaver) còn đẹp hơn là một bức ảnh mặc định (ví dụ: ảnh một cô gái xinh xắn, yêu kiều chẳng hạn). Thực sự thì quảng cáo không ảnh hưởng nhiều đến việc sử dụng Kindle.

-> Jailbreak xong có mất quảng cáo ko? Đừng hy vọng điều này. Jailbreak chỉ để thay hình ảnh quảng cáo bằng hình ảnh khác thôi chứ không xoá quảng cáo đi được đâu.

B. MUA KINDLE Ở ĐÂU

Amazon:
Amazon cho phép bạn đặt hàng trực tiếp và chỉ trong 2-4 ngày sau là bạn sẽ có "hàng về". Tốc độ Ship như thế này thì còn nhanh hơn nhiều dịch vụ trong nước. Và quan trọng là mức phí ship từ Mỹ về VN không đắt. Chỉ mất 20 USD thôi, hãy ưu tiên mua thẳng từ Amazon. Xem thêm hướng dẫn mua hàng trên Amazon này khá đầy đủ.

Các Website TMDT: Các bạn có thể so sánh giá Kindle trên Amazon và thương gia việt nam bán..Thấy giá cao hơn khoảng 40-50% so với giá gốc. Dĩ nhiên trong phần này có các chi phí vận chuyển, thuế và các dịch vụ gia tăng. Xem thử trên Adayroi.

Mua qua trung gian
: Không cung cấp các dịch vụ bảo hàng, đây được gọi là những người cung cấp dịch vụ mua và vận chuyển thuê. Họ thu phí vận chuyển, thuế và một phần lợi nhuận của họ.

Tuy nhiên tuỳ theo trung gian mà mức giá có thể ít hơn 1 một chút hoặc kha khá (ebay.vn là một ví dụ về bên mua hộ - mình mua qua chỗ này nhiều nhất và có lúc khá là ngạc nhiên vì giá mua rất rẻ.). Ngoài Ebay Việt Nam thì bạn cũng có thể tham khảo thêm cả Fado nữa.

4. Nhờ người quen xách về: khỏi bàn luận nhiều, đây là cách save cost nhất vì tiết kiệm được cả phí vận chuyển và thuế. Thế nên anh em nào có người quen đi nước ngoài thì tận dụng tối đa đi nhé!

Kết luận: Mua gì, mua ở đâu là tùy theo cách các anh em lựa chọn. Chúc bạn có được lựa chọn hợp lý nhất cho mình!

Cập nhật: Xem thêm kinh nghiệm dùng, đánh giá các dòng Kindle: https://truereview.vn/danh-gia-may-doc-sach-kindle-amazon/
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một bài viết có ý nghĩa cho những người muốn tiếp xúc với kindle. Thank bro đã chia sẻ, mình cũng là 1 new kindle , mới dùng KTouch được 2 ngày ^^
ABS
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa có nhưng cũng đang ngắm em Basic, nhưng thấy đọc PDF bất tiện nên cũng suy nghĩ lại ...
cũng có phần mềm hết đó bạn,nhưng ko thể phủ nhận đọc pdf là điểm yếu lớn của KTouch, hy vọng các soft sau hay phiên bản có đèn nền sắp ra sẽ cải thiện được
Mình thấy pdf chữ basic và touch đọc khá tốt. Hiển thị y như trên máy tính với cỡ chữ đủ đọc
vinhquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppochup Mình cũng thấy chữ hiển thị có thể đọc rất tốt nhưng vấn đề nằm ở chỗ bạn phải zoom to nhỏ, di chuyển qua trái, phải liên tục khá là mệt mỏi!
huyquangvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn có cách xóa quảng cáo trên kindle không cần jailbreak.
Quá hay, cảm ơn bạn hiền!
mrxellos
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay quá. trước đây mình cũng đắn đo giữa nook và kindle nhưng nghĩ lại mua nook lại phải root lằng nhằng, mà chưa biết kết quả ra sao, nên đang định tậu Kindle. Bạn ơi cho mình hỏi K.T có dễ bị hỏng màn hình ko vậy?
vinhquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrxellos Mình không thấy Amazon nói j về việc này. Nhưng theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy Kindle Touch ít bị hỏng màn hình hơn Kindle 3 (mình đã gặp 1 số Kindle 3 bị vỡ màn hình còn touch thì chưa). Có thể là do thiết kế Kindle Touch là cảm ứng điện trở nên sức chịu nặng của màn hình tốt hơn Kindle 3.
Thế còn basic ạ =-=
Màn hình của nó có dễ hỏng màn hình không ạ
Mới cả em vẫn bị phân vân vì dung lượng của basic
1gb có vẻ vẫn ít
dragondye
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lol23 Màn hình của 2 thằng này là như nhau bạn nhé. Nếu dùng mà không quăng quật hoặc đè lên thì không hỏng được đâu. Dễ hỏng thật nhưng không phải là tự dưng lăn đùng ra chết đâu. 😃 Còn dung lượng thì là hơn 1gb và để độc lưu trữ sách thì thoải mái đi bạn. Mình dám cá luôn là cả đời máy bạn chả đọc được hết nếu cop full bộ nhớ toán sách.
Cho em hỏi một chút ạ. Em đang muốn mua kindle mà túi tiền có hạn nên chắc là sẽ mua kindle cũ. Vậy mọi người có kinh nghiệm gì về các lỗi hay hỏng hóc của kindle có thể chia sẻ cho em được không?
@puppy-udi Kindle có hai hỏng hóc dễ gặp nhất là hỏng main hoặc vỡ màn hình. Câu chuyện đau thương từ cái kindle 3 của mình, hic.
Hỏng main là do mình không tắt đúng cách, ở VN mình cũng ẩm thấp, ...
Vỡ màn hình là do mọi người hạy "bạo động": rơi, dẫm lên, cho nó tập ...bay 😆)) Trường hợp của mình thì cũng không hiểu vì sao màn hình tự dưng nó bị hỏng huhu.
Tốt nhất bạn cứ dành dụm thêm để mua mới bạn ạ, mua cũ mà hỏng, sửa quá tiền mua mới, thà mua mới ngay từ đầu và sử dụng đúng cách thì hơn. Nâng kindle như nâng trứng!!!!
Kindle có hai hỏng hóc dễ gặp nhất là hỏng main hoặc vỡ màn hình. Câu chuyện đau thương từ cái kindle 3 của mình, hic.
Ở Sài gòn thì mua máy đọc sách ở đâu là tốt và uy tín vậy @vinhquy ?
votu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoa.anh Mình có thể để bạn 1 cái kindle touch 2104 (bản quảng cáo) giá 1,6 triệu (new seal). Và chỉ cho mình cách tạo ID amazon, bỏ quảng cáo, cách chép truyện...sao pc mình nó thấy kindle dạng ổ seagate nhưng không thể copy được nhỉ.
@khoa.anh Máy đọc sách thì nhiều nơi bán lắm bác à , Ngoài Bắc thì bác có thể mua ở tmt shop , trong Nam thì bác có thể mua ở maydocsach.vn , godital , ... nhiều nơi lắm. Quan trọng là bác phải kiểm tra hàng hóa cho nó cẩn thận , seal còn nguyên ko ? Bản có quảng cáo hay 0 qc , seal còn nguyên ko ? ....
Mình thấy mấy trang nước ngoài bảo máy đọc sách có thể nghe nhạc , điều này có đúng ko mấy bác?
@bogiakhotinh Mình ko thấy loa của máy đọc sách ở đâu hết . Sao mà nghe nhạc được hả Bác ? 😁
@kuking308 haizzz, tại mình thấy người ta bảo vậy , theo mình chắc dòng basic cũ có thể nghe được. Còn dòng 2014 thì ko.
Kidbuu22
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho con hỏi một chút:
1. Con tải sách về từ PC window hay tablet android rồi chép vào kindle có được không ạ? và chép vào bằng cách nào ạ?
2. Trên bài có viết không thích hợp đọc dạnh PDF, thế thì muốn tải dạng PRC thì phải tải ở đâu ạ? Có mất phí không ạ? Nếu có thể cho con xin những web có nhiều sách và free nhé ^^ (web có sách việt nữa nhé, con cảm ơn)
3. Bây giờ nên mua loại máy nào đây ạ? kindle paper white 2014 hay 2015?
@Kidbuu22 1. Được nhé. Cắm cáp usb nối kindle và máy tính. rồi chép sách vào thư mục document.
2. PRC thì search google có rất rất nhiều. Đó là dạng cực thông dụng của ebook. Hơn nữa, kindle có thể đọc nhiều định dạng khác như mobi, doc, docx, txt...
hau6823
ĐẠI BÀNG
8 năm
có vẻ kìndle pw 2015 còn nhiều hạn chế. Thôi đành chấp nhận dùng trên ipad vậy.
Cho em hỏi nên mua PW 2015 hay K3 cũ ạ ? Đang phân vân dữ lắm luôn 😔
Em gà mờ nên hỏi hơi ngu. Nếu mua hàng từ mỹ xách về liệu có bị khóa náy không ? ( đã có người dọa e thế ) e đang quan tâm em kindle oasis muốn mua bên mỹ cho rẻ mà sợ bị lock máy quá.. 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019