Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bản cập nhật Lumia Denim sẽ bổ sung chuẩn aptX hỗ trợ nghe nhạc chất lượng cao qua Bluetooth

bk9sw
27/11/2014 14:59Phản hồi: 49
Bản cập nhật Lumia Denim sẽ bổ sung chuẩn aptX hỗ trợ nghe nhạc chất lượng cao qua Bluetooth

Trả lời cho câu hỏi: "Liệu điện thoại Lumia có hỗ trợ chuẩn aptX để nghe nhạc chất lượng cao qua Bluetooth hay không?" Microsoft cho biết tính năng này sẽ được bổ sung trong bản cập nhật Lumia Denim sắp tới.

Lumia Denim là bản cập nhật mới nhất dành cho các thiết bị chạy WP của Microsoft/Nokia. Bản cập nhật này đã được cài sẵn trên một số điện thoại vừa ra mắt như Lumia 830, Lumia 730. Các thiết bị còn lại thuộc dòng Microsoft Lumia vẫn phải đợi cập nhật OTA nhưng chưa rõ thời điểm, chỉ biết là trước khi năm 2014 kết thúc.

Mặc dù là một bản cập nhật firmware nhưng lần này Lumia Denim sẽ bổ sung bộ giải mã (codec) aptX cho tất cả các thiết bị Lumia. aptX là tên gọi của một bộ thuật toán giải mã âm thanh nén, trước đây gọi là apt-X. Trước tình hình các thiết bị âm thanh như tai nghe, loa Bluetooth đang được tích hợp aptX nhiều hơn thì các thiết bị làm nguồn phát - ở đây là điện thoại Lumia buộc phải có bộ giải mã này để đảm bảo chất lượng âm thanh tương ứng. Chúng ta sẽ tìm hiểu về aptX qua Bluetooth trong một bài chi tiết hơn.

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

michelin113
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có vẻ ae Lumia càng ngày càng dc ưu ái nhỉ
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@fancy90 m thì k cần cái đó. metrotube hoặc mytube làm rất tốt. có khi còn hơn cả app chính chủ..
còn mấy cái app chính chủ của Mi ư. quá tệ...
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@Tùng Túng Tiền ??? 😃 cha của đắng chứ 😃
fancy90
CAO CẤP
9 năm
@hoanbnhbg quan trọng sài youtube chính chủ quen rồi
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@fancy90 Thực sự thì m k hiểu. Với m chỉ cần chính chủ khi app bên thứ ba quá tệ. M cần Facebook chính chủ vì face của Ms làm tệ.
từ khi a no thuoc ve a mi, a mi cham soc chu đao that, đang đợi lumia denim mà sao lâu quá
ngon nhỉ. nhưng mình chỉ cần facebook tốt bằng android thôi
@dratwister xem thì dc, post thì ko dc emoticon ^^/ load rất hay bị mất kết nối.. mình xài cable quang nha...
iOS có gì thần thanh ư... bạn thử qua xài app fb tren iPhone hay iPad 1 hum sẽ hỉu.
dratwister
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hybrid Gs Đang xài ipad air 2 đây :-/ Đã đủ để không thấy nó có gì thần thánh chưa? Load hay mất kết nối sao mình chưa từng gặp, nhưng cái iOS FB thường xuyên không kéo notification về là thấy hàng ngày, phải reload bằng tay nó mới chịu hiện ra. Cable quang luôn nhé :3
@dratwister vậy bạn xài WP chưa? xài 2 hdh mà van ko thấy khác biệt sao?
em ra đây 😔
dratwister
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hybrid Gs 1520 :-/ không xài thì lấy gì mà nhận xét? Đâu phải vơ đại đâu đó trên mạng về rồi coi đó như trải nghiệm bản thân?
Dĩ nhiên FB của iOS khác FB của WP. Nhưng FB iOS chả có gì để xem nó là thần thánh rồi dìm FB WP cả. Nhất là khi so sánh với những update gần đây trên WP.
cũng đang xà lumia cũng vì camera và thích cái giao diện của nó ,còn ứng dụng thì mong a ms làm tốt hơn các hãng khác chứ như vậy hoài thì sẽ chết dần thôi
lyphucnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn chưa hỗ trợ nghe được nhạc Lossless...
@lyphucnguyen b có trang bị cho mình amply mini ko?
ko bít sao chứ con Lumia ICON của em nó cứ để là Denim mà ko thấy tính năgn j mới cả
Haisus7b
ĐẠI BÀNG
9 năm
@eveningstar2709 của bác bị ảo đấy , chứa ICON đã được lên đâu :p
Thêm cái flac nữa đi, chứ hơi đâu mà ngồi convert hàng đống file dạng flac ra mp3
tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
@linhcan87 FLAC chỉ là 1 phần thôi. Sao không hỗ trợ các code cho nhạc lossless nhỉ. Cả WAV, FLAC.....
tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
@iphone368 Cùi mía có bằng Nokia N9 không mà con N9 thể loại nhạc nào cũng Play được tất. Mình đã thử file lossless 24bit chơi ngon lành cành đào.
@tvhieu quan trọng không phải chơi được hay không, quan trọng là cái chất lượng nhạc nghe ra có hay không thôi bạn, mình đang dùng 1520 nguồn ra rất yếu nghe không hay, vì thê cài flac làm gì cho tốn dung lượng bạn
tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
@iphone368 Đúng là khái niệm "hay" thì tuỳ thuộc vào tai và cảm nhận của mỗi người. Nhưng nếu có code sẵn để dùng những file đó thì khỏi mất công convert. Mà tốn dung lượng??? cũng chỉ đúng 1 phần thôi vì bây giờ dung lượng điện thoại cũng tương đối cao rồi
vp3kilo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lumia luôn có những phần cứng được tích hợp nhưng phải đợi một thời gian dài để mi cập nhật phần mềm tương thích.
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bộ đôi Lumia 1520 và sony sbh80 của mình sắp được lên đời.
Vậy là tốt rồi, tin tốt cho em Bluetooth Btr100 nufore của mình. Kết hợp với 1020 đang dùng thì thật là chuẩn
Dàn của mình vậy là xong : xem phim âm thanh Dolby DTS từ z906, phim bluray từ Firetv và nghe nhạc không dây qua Btr1000 Nuforce
8x chưa đc lên 8.1 nữa là
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Cài MoliPlayer Pro đi (bản miễn phí thì chuyển sang vùng Đài Loan) chạy ầm ầm, không thì đợi VLC cũng được.
Thế làm sao biết loa có aptx hay không hở các bạn?
open0
CAO CẤP
9 năm
Quá chậm chạp M$ ợ. Các app thì toàn 3rd party, app chính chủ rất ít và nghèo nàn tính năng. Mình đã mua 1 em Lumina 1320 để ủng hộ Nokia và M$ và chỉ thế thôi nhé!
Khi nào mới được cập nhật ấy nhỉ?!
ôi. cũng chỉ than thôi, chẳng biết ngày nào mới được lên.cầm cái dép 1520 mà chán hết tay.
đứa con của mình thì phát triển ứng dụng k = androi skype trên wp k = android mặc dù là của MS phát triển
Líp Líp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích wdp vì khoản Here map vì hay lái xe đi xa nên cũng mua 1 em, nhưng bây giờ đã có Here map cho android rồi nên chia tay với wdp gấp.
vu_vantien
TÍCH CỰC
9 năm
Mới nghe nghĩ ngay đến cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019