Bạn có thể chạy đa nhiệm trên Galaxy Note 4 như thế nào? Cửa sổ, chia đôi màn hình, kéo thả...

Duy Luân
25/10/2014 1:34Phản hồi: 435
Bạn có thể chạy đa nhiệm trên Galaxy Note 4 như thế nào? Cửa sổ, chia đôi màn hình, kéo thả...

Galaxy Note 4 có một màn hình lớn đến 5,7", thế nên việc chạy đa nhiệm trên thiết bị này rất hiệu quả và cũng vô cùng thú vị. Bên cạnh việc chuyển qua lại giữa các app như bao chiếc điện thoại Android khác, Note 4 còn được Samsung trang bị thêm tính năng đa nhiệm dạng cửa sổ, đa nhiệm theo kiểu chia đôi màn hình, giao diện liệt kê các phần mềm đang chạy kiểu mới trực quan hơn. Ngoài ra chúng ta cũng có thể kéo thả nội dung giữa các app đa nhiệm với nhau, điều mà không nhiều smartphone hiện nay làm được.

Video

1. Chạy đa nhiệm dạng cửa sổ

Từ hồi Note 3 thì tính năng này đã có rồi, lên Note 4 Samsung cải tiến cho nó tốt hơn và tiện hơn. Trong nhiều ứng dụng phổ biến như Facebook, Chrome, Evernote, các ứng dụng đi kèm theo máy, S Note, Google Play…, bạn có thể dùng ngón tay (hoặc bút S Pen) kéo từ góc trên bên trái hoặc phải của app xuống, ngay lập tức phần mềm sẽ thu nhỏ thành một cửa sổ cho bạn chứ không chạy toàn màn hình nữa. Bạn có thể sắp xếp nhiều cửa sổ chạy cùng lúc việc đa nhiệm diễn ra ngon lành hơn, hoặc để một app cửa sổ một app toàn màn hình tùy theo nhu cầu.

Ở mỗi ứng dụng khi đang chạy ở dạng cửa sổ, bạn sẽ thấy có một cục tròn nhỏ. Nhấn giữ vào cục tròn đó rồi di chuyển app đến vị trí mong muốn. Bạn cũng có thêm nút thu nhỏ, phóng to và đóng hoàn toàn ứng dụng.

Chưa hết, khi đang chạy phần mềm dạng như thế này, nếu bạn nhấn nút Home thì các app không biến mất hoàn toàn mà thu nhỏ lại thành các hình tròn như kiểu Chat Heads của Facebook. Các hình tròn đó sẽ trôi nổi trên màn hình, bạn có thể di chuyển chúng đến bất kì vị trí nào bạn muốn, và chạm vào chúng để app hiện trở lại. Tất nhiên bạn có thể tăng giảm kích thước các cửa sổ tùy nhu cầu của mình.

2. Chạy kiểu chia đôi màn hình

Nếu không thích chạy hai app dạng cửa sổ vì khó thao tác, bạn có thể cho mỗi app chiếm một nửa diện tích màn hình để tận dụng không gian tốt hơn. Ví dụ: bạn có thể để một nửa là Facebook, một nửa là trình phát video để vừa xem phim vừa tám; hoặc một nửa là trình duyệt, một nửa là Evernote để vừa lướt web vừa ghi chú.

Cách kích hoạt như sau:
  1. Nhấn vào phím Recent Apps trên máy (là phím cảm ứng bên trái của nút Home)
  2. Một danh sách các app mới chạy gần đây sẽ hiện ra
  3. Nhấn vào biểu tượng Spilt Screen như đánh dấu ở hình dưới, app đầu tiên sẽ xuất hiện và chiếm một nửa màn hình
  4. Ở một nửa còn lại, chọn lấy app thứ hai. Bạn có thể lướt ngón tay qua trái phải để chọn thêm app
  5. Sau khi hai ứng dụng đã chạy lên đầy đủ, nhấn vào cục tròn giữa hai app rồi kéo lên hoặc xuống để chỉnh lại kích thước
  6. Để thoát khỏi chế độ này: chạm vào cục tròn giữa hai app, nhấn nút X.

Khi đang ở chế độ chạy đa nhiệm dạng cửa sổ, bạn kéo cửa sổ thứ nhất lên trên cùng của màn hình, nó sẽ tự động phóng to ra. Tiếp tục với cửa sổ thứ hai, nhưng lần này kéo nó xuống cạnh dưới màn hình, lập tức app sẽ chiếm một nữa màn hình cho bạn.
3. Đừng quên giao diện Recent Apps kiểu mới

Trên Galaxy Note 4, Samsung tích hợp một giao diện cho phép chúng ta duyệt qua các ứng dụng mới chạy gần đây theo kiểu mới. Ảnh thu nhỏ của các app sẽ sắp xếp theo thứ tự trước sau theo từng lớp, không phải liệt kê theo dạng hàng dọc hoặc hàng ngang như các máy Android bình thường. Kiểu duyệt app đa nhiệm này giống với Android 5.0 Lollipop (mặc dù Note 4 chỉ đang chạy Android 4.4), nó trực quan và mang lại cảm giác mượt mà hơn trong lúc chúng ta sử dụng máy.

4. Kéo thả nội dung

Một tính năng rất hay của việc chạy đa nhiệm trên Note 4 đó là bạn có thể kéo thả nội dung từ cửa sổ này sang cửa sổ kia (hoặc nửa màn hình này sang nửa màn hình còn lại). Nó giúp chúng ta tiết kiệm được rất nhiều thời gian so với việc phải ngồi gõ chữ hoặc sao chép thủ công. Thao tác này cũng mô phỏng lại mô phần những gì chúng ta thường làm trên máy tính nên bạn sẽ cảm thấy quen thuộc hơn khi xài Note 4. Cách sử dụng như sau:
  1. Mở hai cửa sổ ứng dụng bất kì, ví dụ như Facebook và ứng dụng Tin nhắn
  2. Ở cửa sổ Facebook, nhấn vào cục tròn ở phía trên cửa sổ, nhấn nút Drag & Drop (bên trái ngoài cùng)
  3. Nhấn giữ vào một đoạn status bất kì, kéo thả nó sang khung soạn thảo của ứng dụng Tin nhắn
  4. Bạn có thể thực hiện tương tự với ứng dụng Bộ sưu tập và Tin nhắn, khi đó bạn có thể kéo thả ảnh từ thư viện sang app còn lại để gửi dưới dạng MMS. Hoặc làm tương tự với Trình duyệt và app Email, khi đó bạn có thể kéo thả một đoạn văn vào bức thư của mình một cách nhanh chóng.

Còn rất nhiều app hỗ trợ tính năng kéo thả, mình chỉ đưa ra một số tình huống ví dụ cho anh em dễ theo dõi mà thôi. Anh em hãy thử trải nghiệm rồi chia sẻ cho mọi người biết nhé.
435 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lg,sony làm tốt cái đa cửa sổ này lâu rồi 😃 còn samsung là có cái chia đôi cửa sổ trước chứ ko phải cái nhìu cửa sổ nha mấy bác.
@curlybaby mấy cái đa cửa sôr là thèn ss là thèn đầu tiên.Xin hỏi G pro 2 và galaxy S3 thèn nào có trước vậy.LG optimus G ra sau S3 mà vẫn ko có đa cửa sổ.Sky và LG bắt chước SS.Lạy cụ có phải note 4 mới đa cửa sổ.S3 note 2 S4 note 3 đều đã có.Note 4 chẳng qua cải tiến 1 tý xíu chả khác j Note 2
@hotboy115 cái cửa xổ này ss có từ con tab 10.1 đời đầu rồi thím ạ. đến con note 2, note 10.1 đời đầu hay tab 2 là cho phép mở nhiều cửa xổ rồi (con tab 10.1 đời đầu android 3.2 là k cho mở nhiều nhưng lên 4.0 thì không biết thế nào), lúc đó các hãng mới làm theo. cả 2 kiểu đa nhiệm này ss đều tiên phong đầu tiên cả.
@technological experience đọc kỹ lại rồi phát biểu ,đang nói cái nhìu cửa sổ chứ 2 cửa trên dưới thì samsung ra trước ai ko biết
ở vn nên dùng ip6 ,còn ở nc ngoài thì dùng con này cũng đc
Chạy đa nhiệm 3-4 ứng dụng pin có tiêu hao 3-4 không nhỉ ????????
@Frince mấy cái ứng dụng nó dùng cùng lượng CPU đâu mà hao như nhau. Nói như vậy chạy mấy cái game khủng cũng hao như mấy ứng dụng đơn giản à. Chưa kể android thì lúc nào chẳng có mấy cái ứng dụng chạy ngầm phía dưới, hơi đâu lo mấy vụ này
@FullOfLove Vâng em hiểu rồi cám ơn bác
a6k64pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Frince coi như là tác vụ nặng! vì vậy sẽ ngốn pin hơn tác vụ nhẹ
@Frince Vầy cho dễ hiểu nè,chạy bình thường thì 5 phút hết 1%,chạy đa nhiệm thì ngang chơi game tầm 3-4 phút hao 1%
Ngon đã chuyển từ ip5s sang note 3 và s5 thấy cũng tương đối hài lòng với android, chỉ có 1 điều thấy android là hệ điều hành vẫn chưa tối ưu phần cứng như iphone! Android thì chả biết phần cứng nào là đủ mạnh để có thể xài một thời gian mà máy không chậm lại
hieunm2012
ĐẠI BÀNG
10 năm
@annaphuong Nexus nhá 😁 mình xài nexus 5 chạy stock cả tháng vẫn chưa biết reset máy là gì (nếu sạc đầy đủ ko để hết pin nó tự tắt), và vẫn mượt ko hề có delay gì luôn.
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@annaphuong Bạn thử xài rom gốc của android như Moto, Google Nexus. Cùng 1 cấu hình nhưng hiệu năng tốt hơn hẳn đó ah.
@annaphuong chậm lại là chậm ntn nhĩ, nếu có thì chỉ 1 chút không đáng kể, có chăng cài quá nhiều app linh tinh gây hao pin. cấu hình android bây giờ mình nghĩ không thể nào không đủ.
Cái chấm tròn tròn màu trắng đó rõ ràng là samsung ăn cắp của mình rồi, khi mình làm concept windows 9 đã nghĩ ra cái kiểu vậy. Đúng samsung ăn cắp giỏi thế, cái chấm tròn của mình nhiều chức năng hơn nữa cơ.
@bookofthing nói như bác thì cái hình vuông trong đa nhiệm của con này nó ăn cắp của em. cái tròn đó em vẽ ra trước nhá. bác copy của em luôn
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bookofthing ATSM
@banchat9x Thì anh nói vui thôi, tại vì hồi đầu năm rãnh rỗi có tưởng tượng ra một hệ điều hành, thiết kế lại windows 8 cho phù hợp với xu hướng, đưa ra mấy cái ý tưởng trong đó thấy nó giống giống của samsung nên nói vậy thôi, chứ mình đâu có đăng ký bản quyền bản cọ gì đâu mà chú vặn anh thế😁
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không bik mọi người xài thế nào chứ tôi dùng gpro vẫn nhanh chứ có bị ji đâu ta ???
Đây mới là đa nhiệm trên mobile, tuyệt ; l
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
em dùng con LG optimus G 2 năm rồi thấy vẫn khá ổn nếu chỉ lên mạng lướt web và vài ứng dụng mạng xã hội
cho đến h con Snapdragon 400 vẫn khỏe mạnh nếu ko cày cuốc game nặng
@LuisYuri Optimus G là S4 pro chứ ko phải 400
@LuisYuri Vãi cả LG Optimus G chạy Snapdragon 400. Thưa cụ G chạy snapdragon S4 Pro 1.5Ghz x 4
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@phuongnam1th Em nhầm cụ ah...làm j nóng thế...cơ bản thì con chip đó cũng thuộc hàng phụ lão so với cấu hình bây h
@LuisYuri 😁:D Phụ lão nhưng đầm ra phết đấy cụ ạ. Gừng càng già càng cay. S4 pro với 800 để chạy android bây giờ cũng gần như k cảm nhận nhiều khác biệt cho lắm. Trc dùng G vẫn kết độ mượt của nó. Lg nó tối ưu tốt hơn samsung nhiều đấy
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@phuongnam1th Tại vì LG nó ko nhồi nhét nhiều thứ như anh Sam...cái launcher mặc định của LG nhẹ nhàng và ổn định nhất luôn
HyunA.FP
ĐẠI BÀNG
10 năm
Được tháng là lag bỏ ra hay ho gì đâu. Thôi 6 Plus cho lành. 21 triệu cho 2 năm thì quá rẻ so với 18 triệu cho 1 tháng :p
@HyunA.FP Sao sủa tưng tưng vậy hẻ.
@silver huynh Hơi đâu bạn đi giải thích cho nó. Nó cố ý nói sai sự thật để đánh lừa những người đọc chưa rành về smartphone thôi.
@HyunA.FP Chắc a hùng bàn phím
@dongvadong nghe a nói e thấy hợp lí
chắc ngĩ là a sẽ đẹp trai thôi 😆)
mở cho nhìu tab rùi het pin ngồi khóc
da nhiem thì mua .lap cho nhanh
-------
chú nào gây định lái apple anh cho 1 viên nhá
@pnv Quang vâng
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
lâu nay chán điện thoại chuyển sang chơi máy ảnh...nhưng mà bây h thấy hứng thú với note 4...để dành lúa rước ẻm vê thôi...kết cái S-pen quá 😁
Samsung chủ yếu chạy thep apple về thiết kế nhưng còn riêng về phần mềm và ý tưởng tiếp cận người dùng thì theo em họ quá đỉnh.họ chau chuốt tuỳ chỉnh hệ điều hành rất mạnh.nói chung ko lăng tăng về pin,độ rớt giá và lỗi thời đời máy nhanh của samsung thì ss vẫn là lựa chọn số một trong thời điểm hiện nay.dù là fan của táo khuyết và chùm dâu nhưng em vẫn đánh giá cao tư duy và sự cống hiến trong làng công nghệ của người khổng lồ đến từ hàn quốc này nơi mà chỉ 40 năm trc còn hít khói miền nam vn của ta mệt nghỉ
@ruakonzuize1211 Bác hỏi mấy ông ngồi chơi xơi nước đã làm gì cho Vn mà để cho họ bỏ xa mình như vậy đi 😁
@Ekric_vo165 thôi hỏi mấy ổng lại nói mọi chuyện đã có Đ và NN lo cậu cứ lo công việc của cậu hay tôi quan ngại sâu sắc về câu hỏi của cậu ...bla...bla..... không khéo lại......... :p
@thanh120514 Không kịp hít luôn 😁 Người ta phát triển nhanh quá...!
Đúng là nói về tính năng thì Note 4 nhiều ghê luôn...
Ai thích vọc tính năng sẽ thấy hay. Còn người dùng bình thường không mấy khi dùng vì dùng hiệu quả cũng không cao.

Mỗi hãng chọn một hướng tiếp cận khách hàng.
@LyTuyetPhong Cuhiep kết rằng nó chỉ hiệu quả ko cao đối với người dùng bình thường, như bạn chẳng hạn.
@MinhDuy2003 Tinh tế lắm "người dùng bất thường" bạn nhỉ?!
@dac M chịu, bạn hỏi cuhiep ấy.
😁 Thế mới bảo 6+ thua note 4. Vì Sung đã có bề dày exp chinh chiến trên thị trường phablet lâu rồi, còn Apple mới là tân binh tất nhiên sản phẩm sẽ còn thua kém về trải nghiệm.
Nếu chỉ là kéo to màn hình ra thì Sung đã mất ngôi vương từ đời 8 hoánh.
:oops: Về khoản tận dụng ưu thế màn lớn, làm máy nhỏ gọn thì Sung còn trên cơ Apple nhiều lắm. Chưa kể spen nữa.
Chắc phải 7+ mới có thể so găng. Làm ae đắn đo hơn khi chọn mua 2 ẻm.
@ĐỒNG_HỒ_THẾ_KỶ Hãy để mình tự đánh giá theo cách nhìn cá nhân mình, chả hại ai hết. Còn bạn vừa không có quan điểm cá nhân vừa không biết tôn trọng quan điểm người khác thì đừng bày đặt dạy dỗ j mình.
Cứ sống theo số đông nếu bạn thích.

😃 Mình không thích làm còn cá chết trôi sông. Ok?
@dac Ko nói chuyện thì im lặng ,bạn là ai mà dám đuổi người khác ,nếu bạn là mod chắc ban tùm lum luôn wá kekek
nhoxcutengox
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dac Vãi quá. Ai nói với bạn đâu. Bạn chỉ nên nói chuyện với cái thứ vô tri, vô giác mà bạn đang tôn thờ và tự hào đê. Còn chuyện tôi nói ở đây là vui thôi.
@Kenny màn nhỏ bật cửa xổ đễ tiện chuyển qua lại giữa 2 app hoặc các cửa xổ dùng lẹ và tiện hơn thôi chứ chã phải để theo dõi 1 lúc nhiều cửa xổ như trên PC. mà cái màn 5.7'' của nó tính diện tích cũng bằng 4 cái màn 2.85'', ~ 2 cái màn 3.8'', người ta vẫn dùng được smartphone 3.5'' cơ mà.
Nhìn cái ngón tay bác thớt ....:p
tyla81
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có thể kéo thả từ galery qua fb messenger ko bạn thớt
@chavalier Ban root máy là xài đc tất :p
tuan09d3
TÍCH CỰC
10 năm
gì chứ đa nhiệm thì Note 4 bá rồi.cộng thêm cây bút nữa.
Nó phục vụ công việc có thể nói vào loại tốt nhất😃
Like bài viết thì ít...war thì nhiều.....😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019