Bạn đang quan tâm tìm hiểu điều gì trong nhiếp ảnh?

tuanlionsg
24/2/2015 16:42Phản hồi: 124
Bạn đang quan tâm tìm hiểu điều gì trong nhiếp ảnh?
Camera.tinhte.vn xin được hỏi ý kiến các bạn thích chụp ảnh, đặc biệt những bạn mới bắt đầu chụp ảnh, cho biết bạn đang quan tâm hoặc cần thảo luận về điều gì nhất trong khi chụp ảnh. Bạn có thể chọn 3 lựa chọn cần cho bạn nhất, hoặc bạn có thể chọn "khác" và gửi ý kiến bổ sung dưới bài viết này. Hy vọng với kết quả thăm dò này, trong thời gian tới, Camera Tinh Tế cố gắng có những bài viết và hoạt động chia sẻ giao lưu hữu ích hơn cho nhau. 😃

124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điều khiển ánh sáng,thể loại nhiếp ảnh,làm thế nào để vui thú với nhiếp ảnh.
Quan tâm tìm hiểu mẫu :p
mbvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bản thân mình thấy khó nhất khi chụp ảnh là việc đo sáng đúng. Hy vọng Camera Tinh tế sớm có bài viết huớng dẫn cụ thể về thao tác này.
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@mbvinh Bạn chụp 2 năm trở lên thì chỉ cần nhìn môi trường xung quanh cũng chọn được thông số khẩu, tốc, ISO mà chả quan tâm đến cái đo sáng. Cùng lắm chỉ cần chụp thử 1, 2 tấm rồi cân chỉnh lại thôi.
@mbvinh Đo sáng đúng chỉ có 2 v.đề:
- Đo lượng ánh sáng: Có thể dùng kinh nghiệm hoặc máy đo sáng (mua ngoài hoặc tích hợp sẵn trong máy ảnh). Dùng nguyên tắc đo sáng Zone 5. Tuy nhiên dù là gì thì cũng cần kinh nghiệm và "hiểu" về ảnh. Do đó bạn có đọc bao nhiêu bài đi nữa thì cũng chỉ có thực tiễn giúp bạn được mảng này.
- Phối hợp khẩu - tốc - iso để thay đổi thiết lập máy ảnh khi đã đo được lượng sáng, cho ảnh ra tốt nhất: nét tại đâu, độ sâu trường ảnh thế nào, vv...

Nói chung nếu có thể hướng dẫn 1 thiết lập nào đó để bạn đo là chuẩn, thì chắc các máy ảnh nó cũng có Auto thiết lập đó từ lâu rồi. Tiếc rằng cái đó chỉ có thể dựa vào chính bản thân bạn ạ 😃.

Nếu muốn xem hướng dẫn, thì ở đâu cũng có, ví dụ như vnphoto có đầy đủ kiến thức nền cơ bản cho bạn.
Cá nhân em quan tâm nhiều đến DOF vì gần như tất cả các thông số đều liên quan và bắt nguồn từ nó. Kiểm soát DOF tốt có thể làm tăng hiệu quả hình ảnh rất nhiều
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@Vương_Quang Nghĩ đơn giản thôi, nếu khung cảnh đằng sau đẹp hoặc chụp phong cảnh thì cứ để DOF dày (khẩu từ 4 trở xuống như 5.6, quá đẹp thì 8), còn cảnh lung tung thì cứ xoá bung bét đi, khẩu từ 2.8 trở lên.
herovt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vương_Quang Mình cũng có quan điểm như bạn này, hiện tại mình còn lơ mơ về độ sâu trường ảnh, ko biết tính toán thế nào để lấy nét đúng vùng mình muốn lấy :'(
@Eldimio Nó không đơn giản vậy đâu bạn. DOF nó liên quan tới xích độ, tiêu cự, khẩu độ. Nó cũng là nguyên nhân của nhiều hình bị soft, chụp tốc cao vẫn out nét
conb
TÍCH CỰC
9 năm
Có ba thứ mà hiện giờ e rất là quan tâm nghiên cứu.
1- bố cục đúng và sáng tạo.
2- liên kết với mẫu (mặc dù đây là kỹ năng giao tiếp)
Cuối cùng là phong cách của mình.
Tôi chơi ảnh phố là chính nên tôi quan tâm đến:
- Góc chụp
- Khoảnh khắc
- Tương tác
Do dùng mirroless với tính chất ảnh phố tôi thường để auto, chủ yếu chỉnh EV nên các yếu tố còn lại anh @tuan_lionsg đưa ra tôi cũng ko quá phải bận tâm!
Mình quan tâm đến cảm xúc trong ảnh nhiều hơn
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Khoảnh khắc
Bố cục
Ánh sáng
Những trang bán ảnh online. Bác nào từng đăng ảnh xin chia sẽ ! Cám ơn
tuco
Trứng
9 năm
Em thì quan tâm tới:
Bố cục
Ánh sáng
Cảm xúc
Luôn luôn là ánh sáng
Và góc đối xứng
codename43
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tiền mua máy .
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
@codename43 chuẩn nhất trong ngày
kennaly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì quan tâm đến cách xử lý hậu kỳ
Cách chỉnh iso và tốc độ màn chập cho lumia cho phù hợp với từng tình huống.
E tìm mà chả diễn đàn nào dạy người mới như e cả... 😔
@16111995st
@laninona nếu mở đèn flash thì nếu để iso auto minhf toàn bị lệch màu. nên mình toàn chọn xuống 100 hình trông thật hơn. sáng tối rõ ràng.
@16111995st mình chụp với lumia 930 nên không biết có gì sai không nhưng để Iso auto toàn bị lệch màu. nhất là màu tím thấy nhiều. nên mình chụp đêm dưới ánh sáng phố phường toàn để Iso 100 thôi
mình
góp tý với sở thích chụp liên tiếp. mình toàn dùng chụp bracking của lumia 930 bắt 3 tấm liên tiếp . hoặc 5 sau đó chọn ra tấm khoẳn khắc đẹp nhất cho phẻ.
em quan tâm tất cả
december24
ĐẠI BÀNG
9 năm
Số đo vòng 1. Kích thước vòng 2. Hình thức vòng 3. Giao diện. Hết ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019