Bản đồ địa điểm thiên thạch rơi trên toàn thế giới từ năm 2300 TCN

TDNC
22/2/2013 7:52Phản hồi: 118
Bản đồ địa điểm thiên thạch rơi trên toàn thế giới từ năm 2300 TCN

Nếu bạn muốn biết nơi nào trên Trái Đất chưa từng bị thiên thạch đâm thì có một bản đồ dành cho bạn đó. Bản đồ được một người tên Javier de la Torre lập ra nhờ vào những bản ghi chép của các nhà khoa học về từng địa điểm của thiên thạch rơi trên toàn thế giới. Vụ thiên thạch rơi sớm nhất được người ta nghiên cứu và ghi lại cách nay khoảng 4.300 năm, tức năm 2.300 Trước Công Nguyên. Nhìn vào bản đồ ra có thể thấy hầu như không có nơi nào an toàn cả, khắp 5 châu đều từng bị thiên thạch "hỏi thăm".

Đó là chưa kể những vụ thiên thạch rơi xuống biển hay các vùng hẻo lánh mà người ta không biết và không ghi nhận được. Theo bản đồ cho thấy thì Việt Nam của chúng ta cũng có 3 vụ bị thiên thạch đâm, một ở gần Đà Nẵng, một gần Phan Thiết và cái còn lại gần Sóc Trăng. Bạn có thể xem đầy đủ bản đồ theo đường link này: http://osm2.cartodb.com/tables/2320/public#/map. Các chấm màu vàng chính là nơi xảy ra vụ va chạm, bạn có thể nhấn chuột vào từng cái để xem chi tiết về nó.

Theo Gizmodo
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minoan
CAO CẤP
11 năm
chà, thiên thạch toàn rơi vào đất liền không :p
@minoan Không phải toàn rơi vào đất liền mà những thiên thạch rơi ở biển rất khó xác định vị trí bác ạ.
@spamspam Tương lai là sẽ rơi vào những chỗ còn lại trên map hehehe
@minoan e dự là rơi ở biển còn nhiều gấp chục lần thế này ý,nhưng vấn đề là chả ai hơi đâu lặn xuống biển mà đo đạc,vớt thiên thạch cả nên ng ta chỉ tính trên đất liền thôi :p
@minoan Tại rơi xuống biển ko để lại dấu vết nên ko ghi nhận đc 😆

Những vụ xuống biển ghi đc chắc trong khoảng trăm năm trở lại công nghệ cao mới ghi lại được 😁
hóa ra trời giáng bất cứ lúc nào, bất cứ nơi đâu 😁
Bài viết hay. điều quan trọng là thông tin và sự hiểu biết thêm về thiên thạch! cảm ơn chủ topic!
cái này hay nè mà ko biết có chính xác ko
Ra đường nhớ đội nồi cơm điện hàng xịn nhé
Phải chạy ra Phan Thiết kiếm mảnh thiên thạch đăng eBay bán kím tìn thoai 😁
@duonganh1405 chạy ra trong mơ nhé :p
@bumbm rớt xuống nhà mấy thằng fan cuồng nữa nhé:p
có một chấm vàng ở gần Sóc Trăng kìa, chà kiểu này chắc phải sắm sẵn cái nón cối mỗi khi ra đường thôi :eek:
@chetdichoroi nó rơi trún 1 phát là bác dzẹp lép rồi khỏi tránh! 😁
@SpamProfessional Í không chừng làm giàu đấy pác, co câu của trời cho đó,
@chetdichoroi vãi đạn 😁
@SpamProfessional Nasa ra giá 4triệu đô một kg đấy pác
Lượm về đem đi bán cho chợ đen Ả rập
Ngày mai đi sóc trăng săn thiên thạnh
Cái chỗ biển VN nó ghi là biển TQ chứ >"<
cutai_931
ĐẠI BÀNG
11 năm
@luckyboy_103 Cái đó là đảo hải nam của bọn nó chứ biển đâu có phải biển của nó ;)
VN bèo quá, các nước bạn bè được thiên thạch rơi nhiều hơn hẳn, vn có 3 vụ, bèo
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@Airblade14 Khùng. Rơi lắm thì chết nhiều, ích gì đâu
@Airblade14 Comment của bác nó cứ lạ lạ, quái quái, độc độc chỗ nào đó bác ạ.
@Airblade14 việt nam là vùng đất phật mà . việt nam là cõi trung ương địa lợi sứ bình yên từ trước đến giờ ^^
trongluong
ĐẠI BÀNG
11 năm
liệu có ông Clack Kent nào rơi xuống không 😔
hix...Phan Thiết gần chổ mình cũng từng đc thiên thạch ghé thăm rồi sao😕để vài bữa ra Phan Thiết kiếm vài mảnh vụn thiên thạch bán lấy tiền mua cái HTC One😁
mấy bữa trước bên Nga nổ thiên thạch có bà kia lụm đc 2 mảnh nhỏ mà có ng trả 1.300USD luôn:rolleyes:
Làm chuyến du lich Phan Thiết, biết đâu kiếm được cục thiên thạch nào!
Cái chết luôn rình rập
chết cha....gàn cần thơ.....chắc kiu má dọn nhà quá. lỡ nó theo đường củ rớt xuống nữa chắc ngủm củ tỏi
@phamloc_ct mỗi lần rơi là thiên thách khác nhau, đường đi khác nhau thì sao mà theo đường cũ dc ?
@phamloc_ct Mình ở Bạc liêu nè còn gần hơn bạn nhưng thiên thạch đâu có rơi một trổ hai lần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019