Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bạn sẽ không thể nâng cấp RAM cho chiếc Mac mini 2014 sau khi đã mua về

Duy Luân
19/10/2014 22:20Phản hồi: 70
Bạn sẽ không thể nâng cấp RAM cho chiếc Mac mini 2014 sau khi đã mua về

Brian Stucki, người sáng lập trang Macminicolo, đã phát hiện ra rằng người dùng không thể tự mình nâng cấp RAM trong chiếc Mac mini đời cuối 2014 bởi chip nhớ được hàn chết trên bo mạch chủ. Đây cũng là cách mà Apple áp dụng cho model iMac 21" giá rẻ cũng như MacBook Air và MacBook Pro Retina. Hiện tại chiếc Mac mini giá rẻ nhất (499$) được tích hợp sẵn RAM 4GB và người dùng có thể cấu hình lên 8GB (thêm 100$) hoặc 16GB (thêm 300$). Ở một khía cạnh nào đó, chúng ta có thể xem đây là một điểm hạn chế so với Mac mini đời trước khi người dùng có thể dễ dàng thay các thanh RAM cho máy.

Stucki cho biết thêm rằng người dùng vẫn có thể tự mình thay ổ lưu trữ cho máy, nhưng hành động đó có thể làm mất bảo hành. Hiệu năng đồ họa của Mac mini đời 2014 cũng được cải thiện rất nhiều so với trước đây. Phiên bản Mac mini server với hai ổ lưu trữ gắn trong cũng không còn được Apple bán trên web, chỉ còn Mac mini bản thường với một ổ đĩa mà thôi.

Nguồn: Macminicolo
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sonphamhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác này có 2 bài quảng cáo gián tiếp cho con mac mini lên trang nhất😁
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@sonphamhy để ý kỹ dữ cha nội:eek::D
Cá nhân mình thích em này đi với Apple Cinema hơn là iMac ! 😃
@JoseyHan Apple thunderbolt display vẫn hơn chứ bác 😁
@zipder Sao bác ko thik luôn bộ MAC PRO + Apple Cinema luôn cho nhanh =))
Mac mini cũng là một lựa chọn đáng cân nhắc khi mua PC để bàn !
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
9 năm
4 GB RAM giá 100$ :v
Được cái người dùng 3 cái thứ đồ nay ít khi tự nâng cấp (toàn nâng đời) !
bibidu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ram hàn chết nên chất lượng phải cao nên giá hơi cao nhỉ 😃
@bibidu mọi thứ hàn chết thì giúp thiết kế máy mỏng, nhẹ. giảm các kết nối tăng tốc độ truy xuất! chỉ bực cái khó tháo lắp thôi
tuankts2
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng hàng của apple thì phải chịu thôi! sống chung vs lũ 😁
Kinh nghiệm đồ Apple: con nào không thể thay thì càng khó hư. MBP chết Ram thì có chứ MBA mà chết ram thì hơi khó à.
@Wolfrain Air mà chết ram thì xác cmnd bán xác luôn cả bộ main 😁
namhungtlc
TÍCH CỰC
9 năm
Apple đặt người tiêu dùng vào thế cân nhắc trước khi xuống tiền. Hây za. Bất tiện phết.

Macmini Max Option Mid 2012 hoá ra bây giờ lại có giá hơn
Screen Shot 2014-10-20 at 2.14.20 PM.png
Ủa trước trờ Mac mini chưa hàn Ram à. Em thấy Macbook Air/Pro cũng bắt đầu hàn chết rùi. 😃
16GB Ram chắc chưa bao giờ mình dùng hết 😁 4G xài còn chẳng hết :D
namhungtlc
TÍCH CỰC
9 năm
@lechien.us Mình saif 16GB Ram còn không đủ đấy bạn ạ. Công việc của mình phải cần máy có Ram đến 32GB thì công việc mới suôn sẻ. Tuỳ đặc thù công việc mà cần Ram nhiều hay ít thôi.
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@lechien.us Đến giờ Mac mini 2012 16GB mình không dùng hết. Mac mini 8GB là vừa đủ.

Mọi thứ phải thay ổ cứng
Kiểu mua đứt bán đoạn này khiến ta đau lòng quá... ít tiền mà không có giải pháp nâng cấp từ từ thì xem như hỏng
8gb sài cũng ổn lắm rùi
cá nhân thích hackintosh hơn (nếu +apple cinema càng tốt) dù sao cũng để 1 chỗ nếu để phía dưới bàn, rẻ hơn dễ tùy biến hơn
kieuviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con Mac mini đời cũ em đã cắm 2 con 4G vậy là có 8G ram nhưng thật sự em dùng con này rất yếu các bác ạ, Đồ họa thì không nói rồi , ngay cả đến xem phim (kể cả youtube) mà máy cũng nóng lên rất nhanh, quạt quay ồn... Đời mới không cắm thêm đc Ram là 1 điểm trừ đáng tiếc.
Bác nào muốn đổi Mac mini , i5, ram 8G, 512G HDD lấy LED CINEMA thì bảo em nhé.
saiback
CAO CẤP
9 năm
@kieuviet Bác nên thay cái HDD sang SSD đi là mượt ngay thôi 😁
sy_dhg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kieuviet E dang co mac mini 2012 cấu hình như của bác fullbok có thể giao lưu led cinema của bác( manf bác bao in)
Apple chuyển sản xuất sản phẩm kín, khó nâng cấp và sửa chữa, chỉ có chế thêm thì được.
lehieuds
TÍCH CỰC
9 năm
2tr cho 1 thanh ram nữa, chơi khó nhau rồi.
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lehieuds Đâu chỉ nâng lên mỗi RAM đâu bạn. chip từ 1.4 lên 2.6 nữa mà
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
9 năm
chơi ông độc quyền này mệt lắm
kieuviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@babe_in_car Đúng là mệt, chỉ được cái đẹp thôi. Em vứt trên bàn làm chặn giấy luôn cũng tiện hihi
may đang xài mac mini late 2012 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019