Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn về máy ảnh số chính hãng - xách tay

starnt
2/10/2007 13:53Phản hồi: 409
Đây là bài viết theo hiểu biết và kinh nghiệm của Starnt, các bác cứ thoải mái bình luận và bổ sung cho xôm tụ

Máy chính hãng: là máy do nhà phân phối chính thức hoặc đại lý chính thức của hãng tại Việt nam
Máy xách tay: là máy được bán ở thị trường khác được mang về Việt nam không thông qua con đường “tiểu ngạch”

Để bắt đầu câu chuyện con tằm nhả tơ, Hãy thử khảo giá chiếc Canon S5is tại hai cửa hàng tại Mỹ (tại thời điểm 2/10/07):

Buydig.com
chuyên bán online, tương đối tin cậy và gần như rẻ nhất.
Chiếc Canon S5is được rao bán với giá USD 337 miễn phí vận chuyển (thông thường)

http://www.buydig.com/shop/product.aspx?sku=CNPSS5

J and R: Cửa hàng tại thành phố New York, có bán online
http://www.jr.com/JRProductPage.process?Product=4171320
Chiếc này có giá: USD 349.88 nếu mua online sẽ thêm USD 6.76 phí vận chuyển thông thường và nếu trực tiếp đến cửa hàng mua hoặc người mua online khai báo địa chỉ ở NY thì sẽ phải chịu thêm thuế hàng hoá tại NY là 8.375% (349.88 x 8.375 = USD 29.3)
Vậy thì một người ở NY chạy ra cửa hàng J&R mua chiếc S5is ngoài việc tốn ít nhất là 3USD tiền tàu điện ngầm, anh ta phải trả là: 379.18 So sánh với việc anh ta có thể mua ở Buydig.com thì số tiền vượt hơn là USD 42.18

Vậy điều gì khiến anh này chọn J&R mà không mua online? Anh ta sẽ được sờ nắn và chụp thử rất nhiều máy ảnh trước khi mua. Đương nhiên anh ta cứ việc tốn 3 USD tới đó sờ nắn rồi về nhà đặt hàng online ở Buydig, tuy nhiên nếu anh ta gặp trục trặc gì trong khi sử dụng, anh ta chỉ việc chạy ra cửa hàng chửi bới rồi đổi ngay cái mới, thay vì nếu mua online anh ta lại phải gói ghém cẩn thận rồi gửi về một địa chỉ nào đó, hồi hộp chờ một vài tuần hoặc lâu hơn nữa mà không có đồ chơi, và nhiều khi phải tự trả tiền shipping tới đó. Cái gì cũng có giá của nó.

Còn ở VN thì sao:
Ngọc Camera là một trong những điểm bán hàng chính hãng của Canon
http://digicam.vn/icms/shop/?d=sx&g=118&s=142&sp=751
Chiếc S5is có giá là USD 485

Giang Duy Đạt đề xuất giá USD 435 nhưng có thể thấp hơn “(Liên lạc qua thư cá nhân ( PM ) để biết thêm thông tin và có giá TỐT NHẤT)
http://muare2.vinahoo.com/forum/NgheNhin/1241129.ttvn

Quảng cáo

So sánh giá tham khảo Ngọc “chính hãng” tại VN là 485$ với giá tại cửa hàng J&R tại Mỹ là 379.18 thì giá chênh lệch đã là 105.82

So sánh Giang Duy Đạt với Buydig.com thì sự chênh lệch là 98$

Và nếu so sánh giá thấp nhất có thể và giá “chính hãng – chính hãng” tại VN (theo thông tin của member 3hvinacom là 622$) thì sự chênh lệch quả là khủng khiếp 285$ - gần gấp đôi

Vậy tại sao lại có sự chênh lệch đáng sợ như vậy? Tại sao máy bán tại một số thị trường khác lại rẻ hơn bán ở VN, có một số nguyên nhân như sau

- Lượng bán ra rất nhiều:
- Thuế của nước sở tại đánh vào sản phẩm ít
- Chế độ giá do nhà sản xuất áp đặt ở mỗi nước

Quảng cáo

- Tuy bán hàng chính hãng nhưng mỗi nơi chiết khấu một khác, VD ở VN cao nhất là Showroom – bán đúng MSRP – giá bán lẻ đề xuất của nhà sản xuất, rồi tới các siêu thị điện máy lớn - nhỏ, chiết khấu ít nhất có lẽ là các cửa hàng máy ảnh (ăn lời ít)

Thực tế giá cả như vậy khuyến khích dòng chảy mua từ nơi giá thấp bán tới nơi giá cao. Các “nhà buôn nhỏ” tích cực mua hàng online hoặc các cửa hàng giá rẻ rồi “xách tay” về VN vượt qua hàng rào thuế và mức giá áp đặt.

Máy nào thì cũng có bảo hành chính hãng, tuy nhiên chỉ trừ một số ít hãng có chế độ bảo hành quốc tế, còn lại phần lớn chỉ nhận bảo hành theo khu vực VD: thị trường Bắc Mỹ (Hoa Kỳ và Canada), Châu Âu, Trung đông, Đông nam Á, Nhật bản … dù có đi bốn phương trời, lòng vẫn nhớ về … nơi bán máy… Và nếu nơi bán máy chính thức ở VN thì đó là bảo hành “chính hãng”.

Khi mua hàng xách tay, chắc chẳng có bác nào có ý định gửi về Mỹ, Nhật nếu có hư hỏng – mặc dù có phiếu bảo hành đàng hoàng, mà sẽ chấp nhận “bảo hành” tại nơi bán ở VN. Đương nhiên chế độ “bảo hành” của những nơi này rất khác nhau tuỳ thuộc uy tín gây dựng. Máy nhìn chung ít hỏng hóc cộng với giá cả rất dễ chịu là động lực khiến người mua quan tâm tới hàng “xách tay”

Từ trước tới giờ, Starnt chưa được nghe về ai đó mua phải máy ảnh Canon, Nikon giả ..., có lẽ để sản xuất được 1 thiết bị GIẢ qua mặt được một khách hàng ngây thơ nhất thì việc đầu tư vào "dây chuyền" sản xuất đắt chẳng kém gì đầu tư vào làm máy xịn 😁. Vì vậy có thể yên tâm HẦU HẾT máy ảnh số xách tay là hàng xịn (trừ khi bác nào bị thuốc máy cũ thành máy mới)

Nó loanh quanh luẩn quẩn một hồi tựu trung lại
- Khi mua máy ảnh số “chính hãng” tại VN, bạn sẽ nhận được chế độ bảo hành chính hãng có thể còn thêm chế độ bảo hành sửa chữa của cửa hàng bán máy (VD: máy hư trong 1 tuần đầu được đổi cái mới) với giá đắt cho đến rất đắt

- Mua máy ảnh số hàng “xách tay” tại VN, bạn sẽ nhận được chế độ bảo hành tuỳ giá mà bạn bỏ ra và tuỳ độ uy tín cửa hàng: từ việc được đổi cái mới, sửa chữa miễn phí cho tới …. Hư hỏng ráng chịu :D, ngoài ra một số nhỏ trường hợp bị lừa khi quá ham rẻ. Giá xách tay đương nhiên là rẻ tới rất rẻ bởi mua được từ nguồn rẻ nhất với mức độ ăn lãi không cao.

Quyết định cuối cùng là ở bạn.

Chú thích
J&R: là nơi tớ mua chiếc máy ảnh số đầu tiên Fujifilm 1400 ZOOM năm 2001
Ngọc Camera Võ Văn Tần HCMC là nơi tớ mua chiếc Canon A620 cuối cùng tồn kho khi giá xuống thấp nhất :D
Buydig.com tớ mới mua em Panasonic Tizzy3 tại đây, giá thấp cực shock
Giang duy Đạt: chưa mua cái nào, là địa chỉ tham khảo giá xách tay tương đối ổn định
409 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ặc ặc, sợ Ngọc Camera quá rùi :-(
Để giúp các bác khác hiểu hơn và có thể tự quyết định cho mình, tớ đề nghị bác hyu phân tích chi tiết hơn. Cho dù ở đây nói về một địa điểm cụ thể nhưng rất tránh tâng bốc hoặc đả kích theo hướng không xây dựng
@starnt vừa mua 1 con Canon powershot A2300 trên Buydig.com nhưng khi nhận thì hộp là màu bạc còn máy thì lại màu hồng! ko hiểu thế nào lun!
đít máy thì CANON INC. MADE IN CHINA, như vậy thì có đảm bào ko bác?
Chỉ xin lưu ý mọi người là Ngọc Canon không còn là nhà phân phối của Canon tại Việt Nam. Thay vào đó là Lê Bảo Minh (LBM).

Ngọc Canon vẫn có là 1 trong những cửa hàng bán máy ảnh lớn (về quy mô) ở SG. Còn các vấn đề khác thì em xin phép không bàn đến trong phạm vi này.

Do vậy, lời khuyên vẫn là: bạn nên tham khảo cụ thể điều kiện bản hành bằng văn bản của nơi bán máy, cũng như tham khảo các thông tin sẵn có để tránh các trườngn hợp đáng tiếc.
Chính xác, Lê Bảo Minh là nhà phân phối của Canon, tuy nhiên nơi bán hàng chính hãng thì không chỉ có showroom của LBM, mà rất nhiều các siêu thị và cửa hàng lớn nhỏ. Tới showroom thì các bác có quyền yên tâm 99,99% đó là hàng chính hãng, nhưng việc các cửa hàng nhập hàng "chính hãng" và không "chính hãng" về trộn với nhau thì ... quá tinh tế và không phải là vấn đề chính trong thảo luận này, nên theo lời khuyên của bác Binhpt để khỏi mua nhầm hàng "xách chính hãng".
Cuộc đời mà, ở đâu cũng có ngọt ngào và man trá.

@Hiệp ơi: mua online bao giờ cũng là rẻ nhất mà, chỉ cầu trời cho nó khỏi trục trặc thôi vì mỗi lần gửi qua gửi lại cũng tốn kém và hồi hộp lắm 😁
Đã một vài lần mua máy ảnh xách tay của nick NhatKhuong trên Tinhte.com cũng như trên các diễn đàn khác, thấy giá cả và cách phục vụ rất tốt. Có lẽ không cần phải đến một cửa hàng lớn nếu mình biết các anh em bán hàng nhỏ trên mạng hihihi
duceasy
ĐẠI BÀNG
16 năm
mua online thì điều kiện là gì vậy a Starnt , e có thẻ tín dụng Visa có mua được chưa,
thêm nửa là họ ship hàng về Việt nam qua hải quan có thêm thuế hay phí gì nửa kg a. e củng đang quan tâm việc mua máy, mong a hướng dẫn giúp, hoặc giới thiệu cho e chỗ bán rẻ và uy tín ở Sài gòn củng đc (cả mới 100% lẫn 2nd)
a nào bít thì comment cho e nhé
Thế chất lượng của Ngọc Canon ở Hà Nội (đường Tràng Thi) thì ra sao hả các bác?
em chưa mua bao giờ nên không biết. Các bác ở HN đã có kinh nghiệm qua thì chia sẻ với.
Chuyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em chỉ qua chỗ Ngọc ở TràngThi thôi, vào đó vài lần nhưng chưa mua bao giờ.
Lần đầu tiên vào đó là định mua Canon G6 (nhưng cửa hàng trả lời "Bọn em vừa hết").
Cảm nhận chung:
- Hàng chính hãng.'
- Cung cách phục vụ, bày biện trang trí tương đối hợp lí.
- Còn để ăn uống buổi trưa trong khu vực bán hàng, (khách hàng khó mà chấp nhận điều này).

Thực ra MAS nếu sử dụng và bảo quản đúng cách thì rất khó hỏng, em đồng ý rằng đến thời điểm hiện tại chưa có anh nào nhái được MAS của Canon và Nikon cả.
Chất lượng thì cũng như nhau nhưng giá thì trên trời. Lê Bảo Minh cũng thế.
Hàng xách tay

Hàng xách tay hay chính hãng cũng là do 1 mẹ sinh ra thôi, hàng chính hãng ầ đứa con được khai sinh(đánh thúê) còn hàng xách tay chưa được khai sinh thôi, chất lượng như nhau về lý thuyết. Tuy nhiên hàng chính hãng có được chế độ bảo hành và hậu mãi còn xách tay thì lặn sang bên kia mà đòi.
@masieu Cũng tùy nơi thôi bác ạ. Như bên em bán máy ảnh 2nd hàng xách tay Nhật vẫn bảo hành cho khách >=6tháng đấy chứ ạ.
Bác nào ở HN thì theo em, em bỏ phiếu cho bác Giang Duy Đạt đến gặp anh Huân nhé em đã mua tại đó và qua thời gian dùng mấy năm nay + bạn bè đều mua ở đó tất cả đều không có vấn đề gì nên em bỏ phiếu cho bác ấy.
bác thử sang bên web mua rẻ.vn xem người ta đang kêu ầm lên là giang duy đạt làm ăn bậy vậy mà bên này vẫn cứ hô hào giang duy đạt....................?kiểu này thì không biết mua máy ở đâu............? theo các bác thì mua ở đâu cho an toàn teachland thì thế nào nhỉ....................
Mình cũng mua đa số đồ ở chỗ anh Huân, nói chung là chỗ quen nên cũng ko ngại, thậm chí dùng vài hôm chán có thể trả lại.
Tất nhiên với anh em mới chụp và chưa có nhiều kinh nghiệm xem đồ thì cứ chính hãng mà mua cho nó yên tâm hoặc nhờ mua ở Nhật, Mỹ về
liệu có chuyện cửa hàng xách tay máy xịn về rùi thay CCD của tàu rùi bán lại k nhỉ? chip cảm biến có dễ bị thay k?có trường hợp nào chưa nhỉ?
CCD hoàn toàn có thể thay được. Các máy P&S nhiều dòng bị lỗi (chẳng hạn nikon 8700) được hãng thay hoài, thay mãi, thay quá trời 😁
theo em biết thì CCD là cái dã man nhất của máy ảnh, nên không thằng nào nhái được đâu ạ :D
mặt khác, CCD có sản xuất ở Tàu hay ko thì cũng như nhau, đều là chính hãng cả thôi.
Tôi thấy có sưu tầm được địa chỉ này không biết chất lượng ra sao : http://www.freewebtown.com/may_anh_so/DỊCH VỤ BÁN MÁY ẢNH SỐ GIÁ SỈ Mọi chi tiết xin liện hệ: Phone: 0907845712 Địa chỉ: 25 Nguyễn Văn Cừ, Rạch Giá, Kiên Giang (Email: mayanhso.mayanhso@gmail.com)
Bác nào biết xin chỉ vẽ dùm các chiến hữu.
De@dsoul
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tôi thấy có sưu tầm được địa chỉ này không biết chất lượng ra sao : http://www.freewebtown.com/may_anh_so/DỊCH VỤ BÁN MÁY ẢNH SỐ GIÁ SỈ Mọi chi tiết xin liện hệ: Phone: 0907845712 Địa chỉ: 25 Nguyễn Văn Cừ, Rạch Giá, Kiên Giang (Email: mayanhso.mayanhso@gmail.com)
Bác nào biết xin chỉ vẽ dùm các chiến hữu.

trang đó lừa đảo đó bạn,
thật kô bạn ? bạn nói rõ hơn tí được kô ? tui đang tính mua máy của nó nè, nhưng nó bán qua mạng, phải chuyển khoảng trước 50% giá trị máy thì nó mới gửi máy đến nhà, đang lưỡng lự ko biết sao ? kô mua thì tiếc vì giá máy nó rao rẽ kinh khũng khiếp.
Lừa đảo đó. Tớ chat với anh chàng này nhiều lần rồi, chẳng thể tin được. Mỗi lần post một địa chỉ ma 😁 :D
hix... tan tành giấc mộng...
thấy trang wed nó rao tui lập tức đẩy cái S3 Is liền, tính thêm tí nữa để đổi cái Canon 350D hoặc Nikon D40 đi chụp tết, mà giờ thì... tết này coi như khỏi đi đâu chơi, nằm nhà khóc cho khõe...
mà @starnt có biết chỗ nào bán máy rẽ ko ???
nếu biết @starnt chĩ dzùm tui đi, giá cái Ca 350D or Ni 40D khoảng bi nhiu, 2hand cũng được, giờ lỡ phóng lao ròi nên phải theo thôi, huhuhu...
@boyedo đời chả ai cho ko ai cái gì.nữa là rẻ gần 1 nửa.bạn gửi tiền đi rồi thành hòn vọng camera
vitkon
CAO CẤP
16 năm
Các bác nói cực chuẩn: Hiện tại thì chưa có máy ảnh số hàng giả, hàng nhái. Một số linh kiện có thể sản xuất được thuộc dạng đơn giản như pin, hood nhựa, ect... Nhưng thường có độ tinh xảo không bằng hàng chính hãng, nhìn biết ngay. Người bán thường gọi là "hàng for".

Lý do: Máy ảnh số là thiết bị tinh vi, bao gồm tổng hợp nhiều chi tiết điện tử, quang học và cơ học. Để làm ra một chiếc thì đòi hỏi dây chuyền hiện đại đồng bộ và kinh nghiệm nữa. Nhiều hãng lớn muốn đầu tư để làm chiếc máy compact ra hồn cũng khó khăn chứ chưa nói đến làm giả D-SLR. Các hãng nổi tiếng như Nikon, Canon,... cũng chỉ sản xuất một phần thiết bị, còn lại đi mua từ các hãng khác để giảm chi phí.

Ví dụ:
- Máy D-SLR Nikon mua sensor CCD của Sony.
- Máy D-SLR của Canon dùng sensor CMOS do hãng này chế tạo. Nhưng các máy point'n shoot sử dụng sensor CCD do Sony chế tạo.
- Sony sản xuất sensor nhưng dùng ống kính của các hãng khác như CZ cho máy p'ns, ống kính Konika-Milnota cho dòng D-SLR Alpha... Panasonic dùng ống của Leica.

Nói chung là làm máy ảnh thì phức tạp. Cái này khác hẳn với những thiết bị điện tử khác: hầu hết tính năng được tích hợp trên 1 con IC, các mạch điện khác chỉ là phụ trợ rồi lắp vào vỏ máy. Sản xuất IC thì các công ty TQ làm ngon rồi. Vì thế điện thoại di động, thiết bị điện tử,... dễ bị làm giả hơn.

Cái sensor là cũng là một trong những linh kiện tinh vi, chỉ một số hãng lớn sản xuất được như Sony, Kodak, Canon. Nhà máy nó đặt ở đâu không quan trọng, nhưng đã sản xuất ra thì chất lượng như nhau.

Điều quan trọng, theo tôi nghĩ, là khi mua hàng xách tay thì phải đối mặt với những rủi ro trong khi sử dụng và bất tiện trong khâu bảo hành. Vì thế cần cân nhắc mua tại những nguồn tin cậy, có uy tín.

==========

Ngọc Canon ở Hà Nội trước đây là đại lý chính thức của Canon, nhưng giờ thì không. Giá bán ở đây nổi tiếng là máy chém, nhưng nó thường có nhiều hàng nên vẫn có khách. Nếu không cần tìm hàng quá đặc biệt, cửa hàng Vũ Nhật ngay cạnh Ngọc Canon (cũng trên phố Tràng Thi) có giá rẻ hơn một chút (theo lời giải thích của ông chủ thì đó là nhà ông ý, không mất tiền thuê cửa hàng nên bán rẻ chút cho anh em 😁).

Giang Duy Đạt của bác Huân dưới đường Giải Phóng cũng có nhiều hàng, có cả mới 100% và dùng rồi. Cái nào dùng, cái nào mới bác ý nói rõ cả. Anh em mới mua máy dùng lần đầu được tư vấn kỹ cách sử dụng và bảo quản. Ngồi 1 buổi chiều là nắm được những thao tác cơ bản.

Lê Bảo Minh là nhà phân phối, nó không bán hàng trực tiếp tới người dùng mà thông qua các đại lý bán lẻ và showroom.
angelo
ĐẠI BÀNG
16 năm
Căng thẳng thế bác hê hê
Theo em bác chờ máy down giá đi, nhanh thôy, nếu chưa có thì cứ 3OOD mà toạng, S3IS cũ cũng phải được $25o
Bác bán S3IS là một sai lầm nghiêm trọng. Không biết bác đã sử dụng hết những điều hay cái đẹp của nó chưa. Em mới nhịn tết để nện EOS nhưng em vẫn tâm đắc với S3IS đấy. Tiếc quá, mong bác tìm hiểu rõ nhu cầu, không bác lại gặm một con EOS không vừa ý bác hoặc bác không làm nó vừa ý thì còn đau khổ bội phần.
Nếu được, có người nào đi Nhật hay Sin gửi mua hộ tất nhiên cần ghi rõ kiểu máy và giá tiền ở VN, nếu rẻ hơn thì mua, hôm nọ thấy S5 IS ở metro bán 8tr, ở Giang duy dat ~400USD, còn mình mua ở Nhật là 350USD. Giá chênh nhau quá trời. Vote cho hàng xách tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019