Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bảo vệ thiết bị Android của bạn khỏi nguy cơ bị phần mềm mã độc tấn công

Duy Luân
12/1/2014 23:8Phản hồi: 113
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huunghi_82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn nhiều, bài viết rất hữu ích ^^
Tui bị 2 lần khi tải trên diễn đàn của bọn TQ. Khi tải 1 app về nó cài vô nhưng sau khi cài xong nó báo bạn đã sử dụng phần mềm ko chính thức và có 1 lệnh lạ chạy trên góc trên màn hình nền đen chữ trắng giống như chạy ở cửa sổ code vậy. không back hay thoát ra hoặc dừng được khi tui thấy có đoạn đang Fỏmat lại thẻ nhớ thì hoảng quá nhấn phím nguồn mất 3s mới tắt nhưng khi khởi động lại thì không vào được os tháo thẻ sd ra gắn vô PC thì báo thẻ chưa định dạng mất toi dư liệu. Format trên Pc không được báo hư thẻ phải dùng nokia mới format được. lần 2 tải phần mêm root i9500 mà không bị knox 0X1 qua PC nhưng khi root xong thì ok check thì vẫn 0x0. Khi khởi động lại thì Avast và zonervirust nó báo đỏ và chặn hết 1 dọc trên mấy chục cái permission toàn là high risk không. Nói không ai tin tui đua cái âp lên XDa admin nó treo nick tui lun.heheheheh
@pond1597 Cho tên app bạn ơi:p Không dùng Android nữa nên mình muốn phá nó cho bõ tức;)
oánh dấu, tks chủ thớt, mở mang kiến thức, về cài thêm LBE Security Master để quản lý permission 😃
kutamitsu
TÍCH CỰC
10 năm
Kinh nghiệm của mình từ trước đến h dùng Android chưa bao h bị phần mềm lưà đảo hay máy mình có malware j hết. Chỉ cài app từ những trang đảm bảo:
1)Chplay chỉ cài những app mà đã rất nổi tiếng và thông dụng : facebook, zalo, viber, go sms, go tieng viet....Chú ý xem comment trước khi cài.
2)Cài app từ những trang nổi tiếng và đảm bảo: appstorevn, appxt.com, apktops.com
3) Máy pc của bạn có antivirus khi down các file apk về để chép vào dt.
4)Khi click vào các trang trên mạng hay yêu cầu cài đặt này nọ thì chọn cancel hoặc nhỡ có down về thì ko cài đặt, sau đó vào quản lý file tìm thư mục download xoá hết mấy file apk lừa đảo này
5)Lưu ý là các file apk lừa đảo thường có dạng sexy, có biểu tượng girl và có dung lượng nhỏ.
6)Định kì kiểm tra quản lý ứng dụng (phần tải về) xem có ứng dụng nào lạ lạ ko có biểu tượng, dung lượng nhỏ (tầm vài chục đến vài trăm kb) mà ko phải do mình cài vào thì gỡ đi.
@kutamitsu Appstore cungz toàn chơi mã nhúng không đó bác,vài app thaady tự nhúng quảng cáo vô,còn mã độc thì ko biết có hay không
dolphin9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nào bảo android bảo mật kém thì cứ đem về xài như iphone, tức là nó bố thí gì dùng nấy xem bảo mật như thế nào. Ai mượn phá lung tung chi rồi bảo nó kém lol
@dolphin9x Vấn đề là iphone jailbreak nó vẫn đỡ nguy hiểm hơn android đã root bạn ạ, jailbreak để tiện thôi, chứ app iOS mình thấy chất lượng tốt mà share tk cũng nhiều, ko cần cài app ngoài. Cái chợ Google play thì nổi tiếng thiếu an toàn rồi. App nhái nhiều lắm, dẹp ko xuể luôn ấy.
dolphin9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Eric Passion Vấn đề ở chỗ ip jb cũng chỉ như android xài nguyên gốc ko động chạm gì cả. Nó đã quá tiện sẵn rồi thì cần gì phải root để tiện thêm nữa đúng ko 😆
@dolphin9x Hok đúng đâu. Jailbreak xog làm đc nhiều việc hơn android ko root chứ. Điển hình là dùng gesture thì cả iOs phải jailbreak và android phải root
kutamitsu
TÍCH CỰC
10 năm
@Eric Passion Bạn nhầm rất nhiều launche ko cần phải root vẫn hỗ trợ khá nhiều lệnh gesture chứ ko nhất thiết phải cài phần mềm.
@kutamitsu Mình biết chứ, dùng android mà có ai chưa xài launcher đâu. Nhưng mình chấp bạn tìm đc launcher nào ko root mà gesture tốt bằng Gmd đc.
Vả lại cài launcher rất ngốn ram, sao bằng app chuyên dụng đc.
Mình nêu ra ví dụ trên để nói ý kiến android ko root vẫn tiện bằng ios jailbreak là rất sai lầm của bạn kia.
Cứ ..... mãi không có hìu thì chắc còn dính nhiều bác chủ à...
Cám ơn bạn. Bài viết rất hay.
ứng dụng LBE Security Master được bạn vuhai6 giới thiệu lại không có trên Google Play (trên Google Play không sử dụng được - theo như bạn vuhai6) mà lại xuất phát từ diễn đàn XDA. Vậy những ứng dụng giới thiệu trên XDA liệu có an toàn không bạn?
@tuankhanhdhsp XDA mà ko an toàn nữa thì thôi bác xài 1200 của Nokia cho lành

TACOMPUTER wifigiatot.com
Sang băng đĩa 0933.848.990
Sent from LG-F260S
Đang dùng Dr.Web v.9 Anti-virus Life thấy rất ổn
bientran838
ĐẠI BÀNG
10 năm
TRENDMICRO đang dùng rồi ok
as_fancy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình nhận thấy phần lớn người ta xài mà chả biết gì hết, cứ permission j là kệ tít nó. Chỉ có những dân "tinhte" mới hiểu cách xài một smartphone thật sự :v
hay quá cảm ơn bạn
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy bác cho hỏi cái nay có phải virus ko vậy? Làm cách nào để xóa nó chứ e bực mình lắm rồi!!:mad:
mabu_210
TÍCH CỰC
10 năm
@CtrlAltDel Ko phải, thích xóa thì cứ root rồi dùng root explore và vào system/app tìm và xóa thằng tay.

Tapatalk-Lg G pro lite D686
Hay

Sent from my SHV-E160K using Tinhte.vn mobile app
mọi nguời cho mình hỏi virut trên androi nó hoạt đông thế nào mình k hiểu lắm . Điện thoai chỉ bi nhiễm virut khi mình cài đăt phần mêm có chứa virut thôi ạ thế còn duyêt web thì sao ạ k may mình click vào link có chưa virut thì nó có tự đông lây nhiễm vào máy k ạ nó có tự đông sao chép lây nhiễm giống trên PC ko mn (virut trên pc thi nó hoat đông ra sao mình cũng không hiều lắm đọc google rồi ma vẫn tù mù chưa hiêu gì)
Chốt cái chính mình muốn hỏi là khi mình duyêt web thi có thể bi nhiễm virut ko vây virut nó tự cài đăt vào máy mình rồi lây lan chui vào các ưng dụng mình cài đăt đc ko vậy
Jask
TÍCH CỰC
10 năm
Cảnh báo các bạn luôn: tải game ở http://apk.vn thằng này nói miễn phí nhưng khi cài là nó SMS tới 8709 gì đó, lụm 15 ngàn.
Ai cho mình hỏi. Mình đang dùng Nexus 7 gen 2, đã unlock bootloader thì sau này cập nhật phần mềm qua ota có đc ko? (Vì ko có máy tính nên hỏi thế)
Hình như mấy cái app diệt vi khuẩn chẳng tác dụng gì mà chỉ làm chậm khi down thì phải, nói thế các ace nhẹ tay bỏ qua cho nha

Gửi từ LG-D802 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Mình cũng đồng quan điểm với một vài người là nếu sài android giống apple thì bảo mật cũng gần như nhau ,nếu apple cũng vào web đen giống android thì cũng giống nhau thôi

Gửi từ LG-D802 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Các bác cứ xài vô tư đi miễn là thông tin gì liên quan tới tk ngân hàng thì cẩn thận chút

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk
Dùng diệt virus avast đi ok lắm đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019