Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

humvee_1205
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn câu hỏi xưa như quả đất nhưng mình vẫn muốn hỏi, nikon d3100 vs canon 550D thì lấy con nào, nhìn vào giá thì nikon dễ nuốt hơn 😁
@humvee_1205
Bỏ qua cả 2 con và mua sony A57 hoặc A580, đơn giản vì mấy con này đầy đủ tùy chỉnh nhất -____-
humvee_1205
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EvilCrab mấy con này giờ bán tầm giá bao nhiêu vậy bác?? em ko rành giá Sony cho lắm
A57 mới giá ~15tr, 2nd thì ~12-13tr thì phải
A58 new 13tr chính hãng, cũ thì chắc chưa có
A580 cũ ~10tr

Nguồn google 😁
Mình chỉ thấy thế này...
Nếu bạn mới chơi máy thì nên chọn những dòng máy có nhiều người dùng vì 1 lẽ đơn giản ... nhìu người dùng cộng đồng sẽ lớn và có nhìu thứ mình có thể học hỏi ( thậm chí mua đi bán lại dụng cụ vì chơi dslr thế nào bạn cũng phải lên đời này kia và bán lại các dụng cụ ko dùng nữa...v...v...)
Nói về so sánh giữa các hãng máy khac1 nhau thì đó là 1 cuộc chiến ko có hồi kết... và mình cũng tin là chẳng có hãng nào lại sản xuất ra 1 dòng máy quá kém.... bạn hãy tận dụng hết sức mạnh con máy bạn đang cầm trên tay thay vì cứ xem ảnh người khác hỏi họ dùng máy gì và chạy theo mua cho đc cái máy đó để hi vọng ảnh của mình cũng sẽ đẹp như thế....
duvd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ủng hộ quan điểm là càng đắt tiền càng dễ sử dụng và ảnh càng đẹp, nên ai có tiền thì ngay đầu tiên hãy mua máy xịn và ống xịn.
Nếu có nhiều $ thì dùng canon EOS-1D Mark IV, nếu không có thì dùng Canon 600D. Còn tầm trung và đang hot nhất hiện nay, đáng mua nhất là con X-M1 của Fujfilm (không gương lật)
tinhte6
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác giúp em với,em mới có chiếc pana gx1 + lens lumix 20f1.7,em chủ yếu chụp chân dung (đặc biệt là trẻ con), vậy em có cần mua thêm lens fix 50f1.8 nữa ko ạ (em đang tính mua ngàm chuyển và lens fix 50f1.8 của nikon hoặc canon:với giá dưới 5tr),cả nhà tư vấn giúp em với
@tinhte6 Trẻ con, nếu là trong nhà thì không cần vì tiêu cự bạn vừa mua hợp lý hơn. Tuy nhiên có thể đầu tư fix 50 f1.8, nhưng đừng mua canon nikon làm gì, nếu có thì tìm của Olympus, Yashica hoặc CarlZeiss (ngàm C/Y), những lens này rẻ (trừ CZ) mà chất lượng tốt.
e chưa có máy và định mua máy wa tìm hiểu ở các siêu thị thấy chấm đc e CANON EOS 700D VỚI ỐNG KÍNH 18-55STM. có 1 a trên FB nói nếu đổi ống Canon 18-135mm F/3.5-5.6 IS thì ngon hơn. sở thik của e là chụp chim chóc cây cỏ hoa lá cành cà các khoảnh khắc của cuộc sống đời thường. e có thể mua e này đc ko a, giúp tư vấn cho e thêm ah
@nomobile Đổi 700D thành 60D.
Ống thì con đó tạm ổn, nhưng dùng phiên bản II có STM bạn nhé. phiên bản I nói thật như sh*t.
@EvilCrab Mình thấy trong trang Phú Quang Canon EOS 60D Lens Kit 18-135 IS http://phuquangkts.vn/index.php?route=product/product&path=20_26&product_id=118

giá trên 27tr3 mình chỉ đủ khả năng tối đa là 20tr
còn e thì Canon EOS 60D Lens Kit 18-55 IS thì giá 18tr8
http://phuquangkts.vn/index.php?route=product/product&path=20_26&product_id=117
Body ko thì rẽ hơn chút nữa
http://phuquangkts.vn/index.php?route=product/product&path=20_26&product_id=116

tư vấn giúp e với hén - mê nhưng tài chính hơi yếu ^^
@nomobile Tài chính yếu vậy thì nên dùng Sony hoặc Pentax, giá ổn chất lượng tốt 😃.
Sony A58/A57 + 18-55 + 55-200 2nd + 50 f1.8 (hoặc 85 f2.8) = ~20tr.
Pentax K30 + 18-135. (hoặc bộ ống như trên).
Cách đây 3 năm em cũng hỏi câu này. Lựa chon lúc đấy của e là 20d
còn bây h thì bác nên chơi dòng 50d hoặc 60d màn hình to độ phân giải lớn. Quan trong vẫn là ống kính, mẫu, bố cục, góc độ và + thêm photoshop
@nguyennhunguyet Thanks bác e chọn đc 1 bộ đôi cho mình rồi 60D + Tamron AF 18-200mm F/3.5-6.3 XR Di-II LD
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sony alpha A65 dành cho ng mới bắt đầu được không anh em. Sony thường bị mang tiếng ít phụ kiện để trao đổi hay mua bán, nhưng hiện tại chắc cũng đỡ rồi nhỉ?
@trunghieu_qbvn A65 tốt bạn ạ 😃.
Mình mới tập chơi tính mua D3100 + len kit, nhờ mọi người tư vấn xem mình nên mua thêm len gì chủ yếu chụp phong cảnh với bạn bè giá dưới 10 triệu nha.
@myheaven2609 50 f1.8 cho chân dung xóa phông và thiếu sáng, 55-200 cho chim chóc động vật và các em dễ thương ngoài xa! 😁

Sent from my ST26i using Tinhte.vn mobile app
bác cho em hỏi...........tầm tiền hạn hẹp khoảng 5tr đồng mua máy second hand
chụp chân dung là chủ yếu thì em nên chọn loại nào, em là newbie nhưng cũng biết đôi chút ảnh ọt qua các sản phẩm công nghệ
Mong đc các bác hướng dẫn 1 cái máy chất. em cảm ơn ạ!
@hoangvu2005132 Canon 20D + 50 f1.8.
Sony A350 (A300, A200) + 50 f1.8.
@EvilCrab em thì nhắm nikon bác cho em xin ý kiến ạ...chất nikon ngon hơn sony ko bác
@hoangvu2005132 Chả cái nào ngon hơn cả, nhưng với mức tiền đó của bạn thì con sony kia ngon hơn 😃.
Vả lại nếu thích chân dung thì sony cho màu trung tính tốt hơn một chút. Sau này dùng bạn sẽ hiểu thôi, mỗi hãng đều có thế mạnh riêng.
@EvilCrab em cảm ơn bác nhiều ạ...em sẽ check sony lens 50 1.8 có lẽ đúng như bác nói vì em có xem qua ảnh con 20D...cũng ko thích mắt lắm..màu hơi lạnh thì phải!
kulzero
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái bài mà chọn máy theo nhu cầu chia theo từng ý 1 ở đâu rồi ý nhỉ!
akexxxx
TÍCH CỰC
10 năm
Máy bài của a Thớt hay, xúc tích cho những newbie như e quá cơ. e cung đang tính nhờ người bên ÚS mua 1 Con Canon , mà lăn tăn qá chưa bít nên sài loại nào 😔 ...cho e chút ý kiến được k ạ , e tính mua CANON 7D
XIN CÁM ƠN !
hx100
CAO CẤP
10 năm
@akexxxx làm con 70d mới ra cũng ngon, ko thì 7D bác ợ
giá cả hiện nay tự nhiên đồng loạt tăng giá hết rồi các bác 😔
@yichangheo Đâu có, vẫn thế mà
Lâu nay thì em có dành dụm được một vốn nho nhỏ và hiện cũng đang tìm hiểu về nhiếp ảnh , và đang phân vân giữa 2 dòng máy sau nay nhờ các anh tư vấn hộ em những điểm mạnh yếu cả 2 dòng máy và nên chọn máy nào .
  1. Canon EOS 650D + Lens EF-S 18-55 IS II
  2. Canon 100D + Kit 18-55 IS STM
@tunglc1241 Lấy 650D và tìm hiểu điểm mạnh yếu của mình về nhiếp ảnh. Chúc may mắn.
e tính mua con DSLR tầm 20 củ mà có lun quay phim..bác nào có cao kiến ko giúp e với...hay là mua quay phim 1 máy, chụp hình 1 máy vậy các bác...thank
cho e hỏi mà mua máy quay phim thì loại nào ok ^^
@shinitrinh Alpha 57 + ống kính, quay film cực tốt 🆒
Em có khoảng 30tr, em dự định mua 1 máy + 1 lens , từ từ em sẽ đầu tư thêm lens sau. Các bác tư vấn giúp em nên mua bộ nào là ổn với nhu cầu phong cảnh, hoa lá và tí chân dung (em không kì thị bất kì hãng nào ạ). thanks mọi người trước.
Đang tính mua em D90 + kit 18-105 tập tành. cũng có gần 20 củ . mà em nó có lạc hậu quá ko nhỉ. thấy ra khá lâu rồi
đang lăn tăn giữa canon 700d và 60d.+ kit các bác cho e lời khuyên ạ
@tom kain 60D bác ạ 😃.
D90 vẫn là 1 body tốt. Nếu cố được về kinh tế thì mua các body cao hơn. tầm này cũng khó, nếu cố cũng được D7100, chứ mấy cái D800 > thì đắt lắm ^^
@duytien Nếu đang phân vân D90 thì có thể lấy D7000 hoặc D5200. D7100 hay D800 thì thuộc tầm cao hơn nhiều và mức giá cũng chênh lệch rất nhiều, không thể đem ra cân nhắc với D90 được. D90 nằm giữa D7000 và các dòng entry level, còn D7100 lại gần ngang với D300s, thuộc hàng máy crop cao cấp và giá chênh lệch với D7000, D90 cả 5, 7 triệu. D800 lại càng không liên quan, vì đây là máy fullframe cao cấp (chỉ còn thua có D4), giá mắc gấp 4 lần D90! Bác tư vấn kiểu này chủ thớt càng rối thêm.
Nếu tấm 20 triệu thì có thể mua D7000 + 18-55 để khởi đầu, body chất ảnh rất tốt. D90 khá xưa rồi, bi giờ đầu tư D90 sợ sau này nhanh chán, bán lại không được bao nhiêu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019