Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

D7100 là bản nâng cấp của D7000, và cũng mới ra đây với nhiều tính năg ưu việt hơn, nếu ráng được thì dùng đưọc lâu. D90 đúng là khá xưa rồi, D7000 ra cách nay cũng 3n rồi còn gì ! Rút kinh nghiệm của mình mình mới khuyên vậy đó ^^
@duytien Máy ảnh 3 năm đâu gọi là xưa được bác! Hiện thời người ta mua D7000 rất nhiều, chất lượng ảnh cũng còn rất tốt. Nhưng vấn đề lớn nhất ở đây là chênh lệch giá! Chủ thớt đang cân nhắc mua D90, nếu có khuyên nên khuyên dòng cao hơn chút đỉnh, chứ tự dưng kêu mua 1 cái giá chênh lệch cả gấp đôi thì đâu có khả thi! Cái này cũng giống như người ta đang tính mua con Wave S mà bác xúi mua Air Blade, Nouvo vậy! Body D90 giờ hơn 11tr, D7000 hơn 15tr, 2 con này giá cũng không quá chênh nhau, nhưng D7100 tới 20tr, mắc gần gấp đôi D90 rồi còn gì! Còn D800 thì thuộc phân khúc chuyên nghiệp, giá tới gần 51tr thì đem vô đây làm chi cho rối? Trong trường hợp này em sẽ khuyên lấy D7000 + 18-105 xách tay, giá hơn 20tr, không quá chênh lệch với ngân sách gần 20tr của chủ thớt.
nếu là bộ này thì mình thấy D7000 chính hãng + Tamron 17-50 2.8 tầm hết là 22tr, ráng thêm 2 tr mà cái nào cũng chính hãng, bảo hành đàng hoàng ko lo !
@duytien Em thì dễ lắm, xách tay hay chính hãng gì cũng được, miễn là hàng đập hộp. Nói thì nói chứ dù gì hãng chính hãng mua vẫn an tâm hơn. Còn con Tamron 17-50 đó cũng được. Nếu chụp thiếu sáng nhiều thì lấy con này, cần đa dụng, muốn zoom xa mà ngại đổi lens thì lấy 18-105. Thực ra chính bản thân em bi giờ đang tính đổi kit lấy 1 trong 2 con này mà chưa biết lấy cái nào, đang nghiên cứu lại nhu cầu của bản thân 😁
kulzero
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu mà dùng chủ yếu chụp người là chính, đi du lịch chơi chơi nhưng vẫn chụp người là chính, thậm chí nhiều người thì D7000 liệu có cho màu tươi đẹp được ko nhỉ hay là màu nó cứ rưc lên
người ta nói canon áp xanh, nikon thì ám đỏ nên chụp người thì dùng canon, cá nhân mình cũng thấy vậy, dùng ca thì màu sắc da sẽ trắng sáng hơn, nhưng cũng ko lo, giờ có thể chỉnh lại được tất bằng phần mềm.
kulzero
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duytien ầy chủ yếu là mình thích ảnh ngọt luôn, ko chỉnh sửa rì cả, mình thấy đẹp là ở chỗ đấy, tự nhiên và nguyên gốc. Canon thì chắc là lấy 60D còn Nikon D7000 biết là ko thể so sánh kiểu con này con kia được nhưng mà ... hầy!! cũng oải ghê
D300 và D7000 thì lấy con nào ạ?
@123nta Tùy nhu cầu, nhưng thường thì D7000 là đủ, lại có sensor đời mới ảnh ngon hơn.
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
riêng mình thì thấy D5200 ngon hơn D7000. Nếu có điều kiện thì D5300 hoặc D7100 cũng tốt (chưa có điều kiện thử)
@qk7 D5200 và D7000 ở 2 phân khúc bác ạ. D5200 là entry level, D7000 là semipro, không thể so với nhau được. D5200 chỉ hơn ở chỗ nhỏ gọn, có màn hình lật xoay với độ phân giải thôi, còn về chức năng thì thua D7000 rất nhiều.
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@Long UFM 2 phân khúc không hẳn là cái dưới ra đời sau vẫn sẽ thua cái trên bạn ạ.
Như 1 chiếc sirius ra sau không hẳn là luôn thua 1 chiếc nouvo đời đầu.

Riêng mình đã cầm 2 máy và có cảm nhận của bản thân về màu sắc, hình ảnh chứ mình không so sánh về phân khúc của những dòng máy này
@qk7 Ở đây mình không xét tới cái nào ra trước, cái nào ra sao, cho nên không thể đem Sirius với Nouvo đời đầu ra so được. Cảm nhận của bạn là chủ quan, và cảm nhận đó là cảm nhận bên ngoài về màu sắc, hình ảnh thôi. Mà so sánh 2 cái máy ảnh thì đâu thể so sánh đơn giản như vậy được!
D5200 là 1 máy dòng entry level, đối tượng nhắm tới là người mời tập chơi, D7000 là một máy semi-pro, đối tượng nhắm tới là người đã biết chơi, có phần chuyên nghiệp hơn (tất nhiên người mới tập chơi vẫn xài được, có tiền thì mua thôi!). Vì dành cho người mới tập chơi, ít đòi hỏi nên D5200 có thiết kế đơn giản, ít nút bấm, ít chức năng hơn D7000 rất nhiều. Điển hình: D5200 không có mô-tơ lấy nét trong thân máy (nên không dùng được với các lens AF cũ), không có màn hình phụ ở trên đỉnh máy, không có chức năng High flash sync, không thể chỉnh cân bằng trắng theo nhiệt độ màu, tốc độ màn trập tối đa thấp (1/4000 so với 1/8000), độ bền màn trập kém hơn (100k shot so với 150k shot), không có grip chính hãng, thiết kế body cũng nhẹ hơn... nói chung đây là 2 dòng máy ở 2 tầng lớp khác nhau, dành cho 2 kiểu người dùng với 2 mức nhu cầu, kỹ năng khác nhau (mới chơi và nửa-pro), đâu có phải tự nhiên mà Nikon đặt giá D7000 cao hơn D5200! Hơn nhau 1 chút về độ phân giải thì không thể nói là hơn nhau hoàn toàn được, đặc biệt với với dSLR độ phân giải rất ít giá trị. Và ở đây mình chưa xét tới chất ảnh của 2 máy nhé.
Nếu tư vấn theo nhu cầu thì vẫn có thể khuyên lấy D5200 được (dành cho những người mới chơi, chỉ chụp lưu niệm gia đình, bạn bè, du lịch, không có nhu cầu đi sâu hơn). Còn đã so sánh tính năng, chất lượng 2 máy rồi thì D5200 không thể nào hơn D7000 được.
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@Long UFM Nói theo tính năng thì D5200 thua D7000 như bạn nói, nhưng về phía 1 người dùng cơ bản, thì hình ảnh đẹp là yếu tố đầu tiên chứ mình không nghĩ là tốc độ màn trập, flash sync,... là yếu tố chính.

Nếu so về chip xử lý (expeed 2 hay expeed 3) độ sâu màu,... thì đã thấy 5200 hơn 7000.
Còn về motor lấy nét cũng không phải là vấn đề quan trọng vì Nikon được hỗ trợ rất đa dạng về ống kính. Có khác chăng là chi phí đầu tư cho ống kính có AF-S hay không? Số tiền bỏ ra ở đây hơn kém không nhiều (trừ khi bạn mua toàn bộ hay cả 1 lô ống kính - mà nếu có điều kiện như vậy thì cũng chẳng ai chọn mấy dòng máy này làm gì?)
Thật sự hiếm có ai chụp với tốc độ tối đa hay chụp hết 100k - 150k shots của máy ảnh để biết độ bền màn trập như thế nào. Chưa kể tiền bỏ ra để đầu tư 1 dàn đèn flash đánh slave,... (rất đáng tiền)

Và xét theo đây là 1 phần tư vấn thì rõ ràng D5200 hợp lý về giá và tính năng hơn. Nếu đã chuyên nghiệp rồi thì D600, D800 mới là lựa chọn nâng cấp hơn.
Thật ra D7000 có 2 tính năng rất đáng quan tâm hơn D5200 là thời lượng pin và khe cắm thẻ nhớ (rất quan trọng vì cho dù bạn chụp đẹp cỡ nào mà hết pin hay không đủ thẻ nhớ thì vẫn teo 😁 )
@qk7 Chip: con D5100 của mình xài chip Expeed 2, D3200 xài Expeed 3, nhưng so về khử nhiễu thì D3200 vẫn thua. Không phải cứ đời chip mới hơn là tốt hơn.
Mô-tơ lấy nét: lens zoom AF-S rẻ nhất là kit 18-55 giá 1tr7, fix AF-S rẻ nhất là 50 1.8G giá 4tr5. Lens AF cũ thì vài trăm ngàn 1 cái lens zoom còn tốt, 50 1.8D mới 100% 2tr3. Nhiều lens cũ dùng rất tốt, giá lại rất rẻ.
Tốc độ màn trập tối đa: chụp ngoại cảnh ban ngày mà dùng lens khẩu lớn thì nhiều lúc 1/4000s vẫn còn quá chậm, hình bị cháy sáng. Cách khắc phục triệt để nhất là tăng tốc lên.
High flash sync: chụp ban ngày, lens mở khẩu lớn mà muốn fill flash thì chỉ những máy có High flash sync mới làm được. D5200 tốc độ ăn đèn tối đa 1/200, hình sẽ bị cháy sáng nặng.
Tuổi thọ màn trập: ai xài máy cũng muốn máy mình bền, chả ai muốn xài mới 2, 3 năm mà hư hết. Chưa kể những ai chơi video time-lapse, 1 video ngốn vài ngàn shot là ít.

Những tính năng này rất quan trọng đối với người chơi chuyên sâu, D7000 nó giá trị là ở đó. Không phải ai cũng có thể sắm D600, D800 hay D7100 để chơi chuyên nghiệp, D7000 có mức giá vừa phải là lựa chọn rất tốt. Hiện thời nhu cầu bạn ít, trải nghiệm chưa nhiều nên chưa thấy được cái giá trị của những chức năng này. Đọc qua thông số, bạn thấy D5200 quá tốt, nhưng thực ra nó chỉ tốt với nhu cầu của bạn thôi. Xét về tổng thể D5200 không thể nào ngang với D7000 được, huống chi là hơn.

Chốt lại, D5200 chỉ tốt đối với những người ít nhu cầu, ít kỹ năng, chỉ chủ yếu chụp lưu niệm, gia đình, bạn bè là chính. Còn về tính năng, chất lượng thì D5200 thua xa D7000. D5200 khó đáp ứng được nhu cầu chuyên sâu, cái này là lẽ hiển nhiên!
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
Về chất ảnh, khử nhiễu của D5200 so với D7000, đã được đánh giá qua khá nhiều diễn đàn của VN và nước ngoài, mình không cần phải nói nữa.

High flash sync như của bạn, thật ra D7000 nếu so với máy khác thì vẫn coi như là tạm. Còn cách đơn giản là tìm góc chụp khác cho đỡ tốn kém 😁

Không đủ tiền mua D600, D800,... ?
2, 3 hay 5 năm nữa mà vẫn không đủ tiền thì 1 cái D5500, D7500 hay D7600 gì đó với nhiều tính năng mới vẫn đáng là lựa chọn nâng cấp hơn.
Chẳng lẽ mang tiếng xài semi-pro như D7000 rồi lại chuyển xuống xài entry như D5500 hay 5600 gì đó thì mất mặt quá. (ít nhất là còn lense để dùng nếu máy vẫn không có motor lấy nét). Còn D5200 lên thì vô tư đi :D
@qk7 Muốn so về khử nhiều giữa D7000 và D5200, bạn vui lòng vào trang này và chọn D5200 để so sánh: http://www.dpreview.com/reviews/nikond7000/12

Mỗi người khi chọn mua máy ảnh có 1 nhu cầu và 1 khả năng riêng. Nếu nhu cầu của họ là tuần tới hay tháng tới mua 1 cái máy tốt, đủ chức năng để tìm hiểu sâu về nhiếp ảnh cũng như chơi lâu dài, khả năng là có thể bỏ ra một số tiền vừa phải, thì không lẽ nào bạn lại kêu người đó chờ thêm 5, 7 năm nữa để mua cái máy chức năng cho tốt, thông số cho cao luôn?! Nếu nói vậy thì thôi đừng mua nữa, tại cứ vài ba năm hãng nó lại ra cái mới tốt hơn, mua rồi cũng xưa à! Mà ở đây là máy ảnh chứ không phải điện thoại, máy tính bảng. Điện thoại năm 2013 chạy nhanh hơn, màn hình đẹp hơn, chip khủng hơn điện thoại năm 2012, mà giá tiền lại bằng nhau. Nhưng máy ảnh thì không như vậy. D7000 ra đời năm 2010, nhưng bi giờ là năm 2014 người ta vẫn rất ưa chuộng, bởi vì chất ảnh nó tốt mà giá lại vừa phải, phù hợp với nhu cầu và khả năng nhiều người. Mỗi cái máy nó có vị trị của nó, trừ phi hãng ra cái mới thay thế cái vị trí đó thì người ta mới không mua nữa, còn khi hãng ra một cái mới hơn, chức năng tốt hơn và giá tiền mắc hơn, hướng tới phân khúc cao hơn thì người dùng vẫn chọn cái cũ nếu xét thấy vẫn còn phù hợp.
Bạn nói khi ra tới D5500, D5600 thì người ta bỏ D7000 mà mua những cái đó, vậy cho mình hỏi bạn có thấy cái D90 không? D90 ra hồi 2008, nhưng bi giờ bạn thử đặt một cái topic hỏi có nên bán D90 mua D3200 không đi, rồi bạn sẽ hiểu. Cái vấn đề cốt lõi mình đã nói nhiều lần là mỗi cái máy nó nằm ở một phân khúc nhất định. Semi-pro là semi-pro, entry level là entry level, không thể nhìn cái độ phân giải, năm ra đời mà so với nhau được. Chức năng nó chênh lệch nhau hoàn toàn, chất lượng ảnh cũng không ngang nhau.
Nếu bạn còn thắc mắc thì vui lòng lập một topic "D5200 và D7000 - cái nào hơn cái nào?" để mọi người cho ý kiến. Còn đây là chỗ để tư vấn máy ảnh cho người mới chơi, bàn luận vấn đề này là lạc đề, đề nghị đóng chủ đề này ở đây nhé!
D7000 hay bị lỗi focus, lỗi này dễ chữa ko ạ?
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này trên máy tự chỉnh được, đem ra tiệm cũng được. Mình biết 3 người xài mà không thấy bị nên chắc lỗi không nhiều đâu bạn.

Tư vấn D5200 cho người mới chơi có gì không phải à? Ờ thôi ngưng tranh luận vậy mặc dù người tranh luận trước không phải là mình :p
@qk7 Biết chính xác thì hãy tư vấn nhé!
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@Long UFM Có gì không chính xác thì cứ góp ý thẳng nhé bạn Long "tinh tế" 😁
@qk7 Mình đã góp ý nhiều rồi đấy, bạn đọc lại cmt của mình nhé!;)
thới điểm hiện tại nên mua 650d k các bác 😁
nen mua ca 600d hay ni d5100 vay cac anh . em dang phan van ( moi tap choi)

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Chưa cũ. Mua được

Thích hãng nào lấy hãng đó. Không đáng phải suy nghĩ quá nhiều.
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
dưới 6 triệu có mua được máy Dsrl nào không các tiền bối! em sinh viên mới tập nên chỉ có ngần ấy! muốn găn bó lâu với chụp ảnh nên bạo dạn bỏ qua compac ! nhỏ hơn hoặc bằng 6tr có đc em nào không ah! bao gồm cả lens nữa nhẽ!em thì kết mỗi canon va nikon thôi!
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lionred_242 !
lythanh11
ĐẠI BÀNG
10 năm
từ 10tr trở xuống mua máy mới bi h thì con nào vậy các bác, thấy tư vấn 1100D nhìu, vậy nếu muốn chụp chim chóc zoom ziếc thì cần đầu tư thêm bao nhiu nữa dzậy
@lythanh11 Thích chim chóc, tele thì bác lấy ống 55-250, giá chừng 3tr à.
lythanh11
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Long UFM máy mới giá bao nhiu vậy bác, có trang nào tham khảo k cho xin với 😁
@lythanh11 Nếu bác ở Sài Gòn thì vào đây. Đây là một trong những tiệm máy ảnh uy tín nhất Sài Gòn.
http://khanhlong.com/
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
ở Hà Nội mua đâu uy tín vậy các bác?
Mới tinh ở Vũ Nhật, còn mua 2nd ở Phương GL
các bác cho em hỏi, hiện giờ còn nên mua Canon EOS 400D không ạ?
em chỉ có 5-6tr thôi 😔
@Krusk Tiền đó nên mua:
Canon 20D/30D
Sony A200/300/350
lythanh11
ĐẠI BÀNG
10 năm
nha trang k còn con D1100 nữa, dzậy nikon 3200 với canon 600D thì chọn con nào mấy bác, 2 con khác biệt nhìu ko dzậy ??
@lythanh11 Bác nên cân nhắc thêm Nikon D5100, con này độ phân giải thấp hơn D3200 nhưng chức năng nhiều hơn, đáng mua hơn. Còn chọn Nikon hay Canon thì cái này tốt nhất là bác nên ra tiệm cầm thử, chụp thử rồi hãy quyết định, chứ trong đây fan Nikon với fan Canon nhiều lắm, tư vấn khó mà trung lập được!😁
Serbaby94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhờ các bác tư vấn Fuji X-M1 vs Sony Nex-6 vs Canon D600
Tình hình là em đang tìm hiểu về 3 em trên. Em chỉ là newbie thôi, cho nên ko rành gì cả. Nhờ các bác có kinh nghiệm lâu năm tư vấn cho em em nên mua con nào ạ !? Em rất thích thiết kế của Fuji và Sony nhưng ko biết chất lượng hình ảnh nó có tốt hơn Canon ko ? Mục đích của em chủ yếu là chụp gia đình, du lịch, bạn bè và lâu lâu muốn nghệ thuật tí. Mong các bác tư vấn cho em nhiệt tình ạ !
Muốn mua Fuji mà thấy ít người sài quá nên không biết chất lượng có tốt hơn Sony và Canon ko !? 😔
@Serbaby94 Cả ba body này đều có tiềm năng cho hình rất đẹp, đáp ứng tốt và đều có những thế mạnh riêng về hình thức cũng như phong cách sử dụng.
Cầm nắm từng cái trên tay và bác thích cái nào thì vớt cái đó. Không hề sai.
Serbaby94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Vậy bác cho em hỏi về chất lượng phần cứng của Fuji X-M1 tốt ko bác !? Em thấy ít người mua Fuji quá 😔...Bác có thể nói rõ cụ thể thế mạnh riêng của 3 em này được ko ? Em thì đang hơi thiên về X-M1 nhìu hơn Nex-6 và D600 nhưng ít người sài hàng fuji quá nên e hơi đắng đo ! :(
Cám ơn bác trước. chúc bác năm mới vui vẻ, ăn khang thịnh vượng, vạn sự như ý và gặp nhiều may mắn ! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019