Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em dùng dslr đã một thời gian, có thẻ nói là chức năng cơ bản đã thành thạo. bây giờ em chỉ có 20 - 25 triệu mà không biết mua máy gì. em xem qua thì thấy nikon D5300 có spec rất trội so với đối thủ cùng tầm, theo mọi người em có nên mua D5300 ở thời điểm này không ạ, em chỉ dùng AF-s thôi, và chỉ quan tâm tới JPEG thôi ạ
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@tranmanh_1996 nếu bác có tầm đó chỉ dành cho body thì sao ko nghía 7100 nhỉ. nếu tính cả lens thì 5300 chắc ko sai
Máy rất tốt, hơn nhiều so với những chiếc thường thường bậc trung của các hãng còn lại, ống kính chất lượng rất cao, cả máy và ống đều MẮC TIỀN.
Nhiều người xài chứ không hề ít
Tuy nhiên mỗi một máy có một trọng lượng, kiểu dáng cầm, thế bấm khác nhau và phù hợp với kiểu sử dụng tính cách khác nhau, nên tuyệt đối quan trọng là phải sờ nắn nó trước khi mua để có cảm nhận chính xác nhất.

Nên ra tiệm cầm thử D5300 hoặc D5200 để có cảm giác về view finder, màn hình lật, vị trí các nút, cầm thử D7000 với cảm giác như vậy

Máy đời sau luôn nhỉnh hơn máy đời trước về tính năng và một xíu chất lượng hình, tuy nhiên theo anh, cái quan trọng hơn cả là cảm giác máy trên tay và đáp ứng thao tác, lấy nét - nếu các đời máy không cách quá xa về thời gian tung ra thị trường.
em đã từng dùng EOS M, Pentax K5, hơi khó chịu với D5300 1 chút vì không có LCD phụ và chỉ có 1 bánh xe, tuy nhiên vì bây giờ điều kiện không cho phép nên em vẫn ưu tiên chất lượng ảnh hơn so với cảm giác cầm nắm ạ. nếu nhỉnh hơn 1 chút về chất và giá mềm hơn thì có lẽ em sẽ mua D5300, nhưng vẫn lăn tăn là liệu iso 6400 ảnh có còn in ra cỡ A5 ổn không
@tranmanh_1996 Nếu cần in ảnh lớn ở iso 6400 thì nên mua Nikon D3s hoặc D4. ngoài ra ổn hay không là tùy người, anh thấy thoải mái khi in hình 10x15 chụp bằng HTC ở điều kiện tối hù. Khi nó là lưu niệm.
Phó Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
Làm phiền m.n thời điểm này 40D hay 600D ạ. Em thẩm đu lens mf
@Phó Tú MF lại càng nên chơi dòng trung vì viewfinder sáng hơn nhiều do sử dụng pentaprism thay vì pentamirror như dòng entry
Phó Tú
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Cảm ơn bác. Em thấy tự tin khi chọn 40D rồi.
Về màu thì Nikon ngả vàng,Sony ngả xanh
Chống rung: Body Nikon ko,Sony có
@quangkp89 Vậy à 😃
@quangkp89 @@ Nikon ngả vàng, Sony ngả xanh
@@!

Chưa tính tới chuyện 2 cái này ngả có đúng không, chỉ hỏi bạn là
Body nào không ngả?
Nhờ các bác tư vấn giúp em !.
Em muốn mua 1 chiếc DSLR để tập chơi,em thích hãng Canon và có khoảng 15 triệu quay đầu thì nên mua con nào ?.
Em chủ yếu chụp chân dung và muốn xoá hậu cảnh tốt.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Thik chụp macro, hoa cỏ ong bướm, phong cảnh và cuộc sống đời thường và chụp zoom xa thì nên mua Lens nào ah? giá vừa phải vì điều kiện ko tốt lắm
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tổng hợp thông tin cho hầu hết máy ảnh cho các bác tiện so sánh.
Thời điểm này mua D90 + kit (cu có ok ko các bác.
Em newbie, muốn tìm hiểu dần. T

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
hx100
CAO CẤP
10 năm
@Dương Ngọc Nhâm cũng ổn đấy
kebipbom
ĐẠI BÀNG
10 năm
muốn mua 1 cái DSLR cho mục đích chụp hình sản phẩm quần áo giầy dép để bán thì loại nào là vừa tiền nhất các bác
@kebipbom Tốt, rẻ và phù hợp nhất với nhu cầu: A58 + kit + chân máy
Em có người quen bán lại bộ combo: body nikon D80 + 2 lens: 18-55 và 50 1.8. giá nguyên bộ combo là cỡ 7tr. 🆒 Chụp được khoảng trên 20k shot rồi.

Với mức giá trên thì ok không vậy mấy bác? Em mới tập chơi nên chỉ định kiếm hàng 2nd hand thôi ;)
@Anon user Nên mua, D80 không phải máy tệ 😃.
Bác cứ làm con Sony A7r với lens Z 35mm là đc. Khỏi lăn tăn bác ạ. Cũng muốn làm con đó đây

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
con canon 60D các bạn thấy sao ?
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@TranNguyenMinhNgoc ko có g để chê cả. ko có g tệ, màn đẹp, ảnh đẹp, xoay lật, giá của nó bây h cũng rất tốt dù là mua new hay 2nd. canon chơi đc nhiều lens, kể cả MF và AF. hỗ trợ đo sáng (Av Tv) có vẻ chính xác hơn 5D (con FF duy nhất giá gần 60D nên đem ra so :p) hình ảnh thì ng kinh nghiệm chụp 5D sẽ đẹp hơn 60D nhưng phần lớn ng chụp sẽ thấy 60D chụp tốt hơn 5D, nhất là khoản af và khử noise.
tư vấn giúp mình 1 máy tầm 7-8tr
mình hoàn toàn ko có kiến thức về dslr nên ko dám mua máy cũ
tính mua máy này đc ko các bác??
Canon EOS 1100D+18-55mm IS II-Chính hãng
Giá bán: 7.500.000đ
bety
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt thân gửi anh
xin anh tư vấn giúp về việc nên chon máy nào và lens đi kèm .
nhu cầu của mình là
1 chụp các mẫu vải gửi cho khách hàng nên cần màu chính xác
2 chụp ảnh Gđ khi đi chơi cuối tuần hoặc du lịch
hiện mình đang dùng nikon d 3100 + lens 18- 105
mong anh giúp đở
@bety 1. Chiếc nào màu cũng (có khả năng) chính xác - điều còn lại là người chụp chỉnh đúng nhiệt độ màu và hậu kỳ về lại đúng (nếu lỡ lúc chụp sai)

2. chiếc đó là dùng tốt rồi, kể cả yêu cầu 1. Tuy nhiên muốn ống kính xóa phông nhẹ 1 chút cho nó lung linh thì nên mua thêm 1 ống khẩu lớn, như 50mm 1.8G chẳng hạn.
bety
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Thank anh

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
bety
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt xin lỗi anh vì viết thiếu nay xin hỏi lại là với nhu cầu trên và vì muốn nâng cấp máy nên phân vân giửa canon 6D và nikon D610 mong anh tư vấn
xdd51
TÍCH CỰC
10 năm
có ai bán body 50D ko ạ, em muốn mua 1 em với giá hợp lý
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào bác starnt ạ!
Cháu chuẩn bị mua chiếc máy DSLR đầu tiên, là Canon 700D + lens kit. 😁
Cho cháu hỏi là nên mua ở cửa hàng nào ở Hà Nội ạ? Và tại sao hàng LBM đắt hơn 4-5 triệu so với hàng của mấy cửa hàng khác ạ? (đều là hàng chính hãng).
hx100
CAO CẤP
10 năm
@BangCoi96 ở đâu rẻ thì mua, b có thể qua Digiworld HN, PhotoKing, Vũ Nhật, mua hàng new xách tay thôi, ko cần quan tâm hàng LBM đâu
@BangCoi96 Đặt câu hỏi 1 chỗ thôi, đã trả lời ở topic kia.
rockyou94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em có 17 triệu đang định mua D5200+ fix 50 1.8G được không các bác. Tư vấn giúp em với, lần đầu em mua DSLR
em đang là sinh viên, cũng tích góp được khoảng 10T, hiện em cũng muốn mua một chiếc máy DSLR phục vụ mục đích chụp phong cảnh, hoa lá cành, đôi lúc sử dụng chụp trong các sự kiện của trường, lớp. các anh tư vấn giúp em với ạ 😃
à, em kết dòng canon hơn ạ 😁
@koala8920 Canon 100D với kit.
Thank anh ạ, nếu mua 100d thì với kit j hả anh. Em thấy có bn đang bán em nikon d5000 +len kit 18 55 vr gia 6,5t và một bn bán em canon 350d +len m42 pentacon 135f2.8 gía 5t em thấy giá và ảnh chụp tù hai máy này cũng khá tốt
@koala8920 lấy d5000.
Xin chào mọi người.
Budget của mình chỉ được 6tr.
Mình muốn mua để chụp đám cưới. Với tầm tiền này thì có thể mua được dòng nào với từng hãng.
Cám ơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019