BBDict-Từ điển đa ngôn ngữ cho BB

meoluoi
19/2/2008 9:34Phản hồi: 814
814 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e cũng biết thế, nhưng từ khi lúc mua máy đến giờ file free của e lúc cao nhất cũng chỉ 14mb( đập hộp đã thế rùi😔) rồi nó cứ tụt dần mà e chả cài thêm j( e cũng ko biết tại sao ). E thấy nhiều bác cứ bảo bộ nhớ trống là 30 35mb j đấy mà thèm:shocked7fl: ( ko hiểu làm cách nào mà bộ nhớ trống nhiều thế. bác biết thì chỉ giúp e 😃
Thanx bác đã quan tâm 😁:D
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
bác đọc bài này thử xem 😁

http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=36343
hi bác nào convert OK rùi gửi lên cho bà con với hình như nó là utf-8 lên làm mất dấu hoài àh bác nào làm ok gửi cho bà con với cái này đang cần lắm
cho em hỏi làm sao hiển thị dc font tieng trung vay giup em với em dùng 8800
Bác load bản OS 4.2.1.108(chinese) cài lại,chọn phần BlackBerry Simplified Chinese Characters and Font Support
black_pearl
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hình như em dùng winrar để giải nén nên ko có file *.ifo, cám ơn anh rất nhiều!
Bác nào có thể giúp em convert font của file data từ điển VIệt pháp và pháp việt không?Thanks các bác
Viet-Phap:http://www.4shared.com/file/38359318/ca607e8f/stardict-dictd_viet-phap-242tar.html?dirPwdVerified=c79172a
Phap-Vet:http://www.4shared.com/file/38359349/c010ba5c/stardict-dictd_phap-viet-242tar.html?dirPwdVerified=c79172a
File free giảm dù không cài gì

black_pearl
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đã thành công! Cám ơn các bác nhiều nhiều!
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
16 năm
😕Mình làm OK tất cả các bước . Nhưng đến khi send Data vào BB thì bị báo lỗi line... hoặc chỉ được trên 50% off , báo hoàn thành . BB vẫn tra được , nhưng thiếu rất n từ . Có bác nào bị như mình ko ? Xin chỉ giáo . :angry6wn: Thanks
Bạn lưu ý khi complite file .txt thì file này phải bỏ chung với 3 file .dict,.idx và .ifo để khi build nó sẽ chép đè lên.Nếu bạn để riêng file .txt thì khi build nó vẫn tạo ra thêm 3 file dict,idx,ifo nhưng khi send vô BB sẽ bị lỗi end flag....Ngoài ra bạn nhớ xóa file .dict.gz hoặc lưu qua chỗ khác.
trả lời bạn

bạn tải file của bác meoluoi hoặc của mình đều là unicode tổ hợp cho nên sẽ hiện được chữ bạn nhé,thân!
hỏi lại bạn

máy bạn là máy gì hả bạn,nếu các máy đời cũ nên xem lại các vấn đề về bộ nhớ,có thể bộ nhớ k đủ...
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
16 năm
Khi mình compile .txt , nó báo lỗi :

Building...
Warning: line 1, bad word!
Warining: line 26401 \\
Warining: line 55531 \\
Convert over.
dictd_anh-viet wordcount: 103871
Done!

Nó vẫn chép đè file mới . Nhưng khi send vào BB đc khoảng 56% báo lỗi .....line 😕
Bạn mở file .txt dòng đầu tiên trắng phải không?Nếu đúng vậy bạn đưa con trỏ về đầu dòng thứ 2 rồi nhấn backspace cho tới khi nào hết dòng trắng đó.Save lại và complite lại nó sẽ không báo lỗi Warning: line 1, bad word!
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
16 năm
đây là những dòng đầu tiên:
 @00-database-info\n- This is the English-Vietnamese dictionary database of the Free Vietnamese Dic
'cellist @'cellist\n- người chơi viôlôngxen, người chơi xelô
'chutist @'chutist\n* danh từ\n- (vt của parachutist) lính nhảy dù
'd @'d\n- (thông tục)\n- (viết tắt) của had, should, would
'em @'em\n* danh từ\n- (thông tục) (viết tắt) của them
'gainst @'gainst\n* giới từ\n- (thơ ca) (như) against
'll @'ll\n- (vt của will)
's @'s\n- (viết tắt) của is, has, us, does\n- (thông tục) (như) is\n= it 's raining+trời mưa\n= what 's the matter?+cái gì đấy?\n= she 's gone+cô ta đã đi khỏi\n- (thông tục) (như) has\n= he 's done it+anh ấy đã làm việc đó rồi\n- (thông tục) (như) us\n- let 's go\n- nào chúng ta đi thôi\n- (thông tục) (như) does\n= what 's he say about it?+ý kiến của anh ấy về việc đó như thế nào?
'shun @'shun\n- interj\n- ((viết tắt) của attention) nghiêm!
'tec @'tec\n- xem tec
Ok vậy bạn xóa luôn dòng đầu (@00-database-info\n- This is the English-Vietnamese dictionary database of the Free Vietnamese Dic)đi
Không sao bác à. Em cũng bị như thế nhưng miễn là
Convert over.
dictd_anh-viet wordcount: 103871
Done!
Là được bác à.Có thể trong quá trình chuyển do file quá nặng nên bị đứt kết nối bác thử chuyển lại xem

P/S : Các bác có thể tham khảo bộ gõ tiếng Việt đầy đủ ở đây nhé

http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=31670
autocen
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tuyệt vời, từ điển tốt nhất trên con BB8700 mà mình đã từng biết! Có điều cho mình hỏi làm sao để đánh từ tiếng Việt (ví dụ: động từ "Đi") trong từ điển Việt - Anh.
bác cài bộ gõ tiếng việt của MRblackberry: http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=15647 hoặc vào đây thử xem:http://www.tinhte.com/forum/showpost.php?p=88347&postcount=23
e cũng vừa mới cài được xong ( cài đi cài lại mãi mới được, mấy hôm ăn ko ngon ngủ ko yên với nó )
! vui quá😁 chia sẻ cùng bác tí:p
từ điển trung-việt

ah, tiện đây bác nào có từ điển trung- việt cho e xin 1 bản😁
em phải công nhận từ điển này pro thật . mạnh khiếp từ gì cũng có .hehhe .Bác nào cài không được thì uổng phí lắm đó.:laugh8kb:có điều bộ từ điển này hơi nặng .hehhe🆒
Bác chỉ được cái nói đúng,từ gì cũng có kể cả từ ....😁:D:D
anhtuan282
ĐẠI BÀNG
16 năm
Quá pro luôn, tra từ cực nhanh, từ nhiều vô kể. Nếu mà có thêm phần màu sắc vào các phần nghĩa của từ và các ví dụ giống kiểu Lạc Việt cho nó nổi thì còn dễ xem nữa.
darkelite
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em add được từ điển anh - việt - anh rồi. nhưng làm sao sử dụng hả các bác. em ko biết chuyển từ anh - việt sang việt - anh. Chọn dictionary mânger thì thấy có 2 cái từ điền, browse thì chỉ có các lệnh như : delete 😔 , find in, not find, full menu/ close :(
anhtuan282
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trời bác đưa được vào thế này rồi mà không sử dụng được à. Ở phần Dictionary Manager bác muốn dùng từ điển nào thì chọn vào từ điển đó và ấn find in (hoặc ấn nút Space) nó sẽ tíc vào từ điển đó. Muốn bỏ chọn thì ấn not find (or Space), đừng ấn nút delete nó sẽ xóa mất TD đó. Ấn Esc để thoát ra hết và mở lại từ điển sẽ tra được ngay. Chúc bác vui vẻ :laugh8kb:
darkelite
ĐẠI BÀNG
16 năm
À, vừa chợt hiểu thì đã có bro giúp rồi . thanks nhé. Mình hiểu gùi. Nếu chọn cả anh - việt và việt -anh thì trong phàn n65i dung sẽ có cả tiếng việt lẫn tiếng anh, nếu mình chọn 1 chữ bất kỳ, chọn Find thì nó sẽ hiển thị từ đã được dịch. Đúng ko các bác.
rất đúng.

1 lần nữa xin cảm ơn tác giả bài viết đã chia sẻ chương trình này. Tôi đã tìm kiếm nó rất lâu mà không thấy. Có 1 lần tôi muốn tra từ, tôi bật PR lên thì ấn nhầm 2 nút Del và Enter (2 nút cạnh nhau) mà mặc định của thàng PR lại là Yes (cái này rất ngu, giả sử cho setting lựa chọn Yes hay No là mặc định thì tôi nghĩ hay hơn), thế là tiêu mất. mà máy tôi cài con EV này thì thôi rồi. tầm khoảng 7 lần mới được, cài đi cài lại...Khi gặp 1 chương trình đọc lập như thế này, tôi rất thích...thank nhiều nhiều.
Lại gặp người quen rồi. Hân hạnh, hân hạnh. rất ngẫu nhiên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019