Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bên trong Nexus 6: rất dễ sửa chữa

vuhai6
25/11/2014 1:55Phản hồi: 121
Bên trong Nexus 6: rất dễ sửa chữa
Những chiếc Nexus thường rất dễ sửa chữa và Nexus 6 cũng không ngoại lệ. Đây là một kết quả của sự kết hợp giữa Google và Motorola, người ta sử dụng nhiều keo để cố định trong máy, tuy nhiên việc tháo ra lại khá dễ dàng. Có một điều cần lưu ý, Nexus 6 được trang bị tính năng chống nước, nhưng khi bạn tháo máy ra rồi thì có thể các zoong nhựa sẽ không còn tác dụng tốt như trước. Ở Nexus 6 bạn sẽ thấy khá nhiều điểm đặc biệt, từ nắp lưng dán toàn bằng keo đến đèn flash hình tròn hay như đèn led ẩn dưới loa trước ...

Để tháo máy thì bạn sẽ dùng dụng cụ nạy và gỡ vỏ sau ra, nắp lưng gắn với khung bằng keo và có một chút ngàm

Ở góc độ này thì bạn có thể thấy rõ ràng, Google vẫn tự tin về khả năng chống nước của máy, nên bạn có thể yên tâm

Bên phải là nắp lưng đã tháo ra, phần bóng bóng là keo và nó sẽ dính vào khung nhựa bên trái

Sau khi tháo nắp lưng rồi thì chúng ta mới tháo vít ra, việc giấu vít dưới nắp lưng như thế này giúp cho máy liền lạc và đẹp hơn.

Tháo hết vít ra thì bạn có thể tháo được khung nhựa này ra, trên khung nhựa có viên pin rất mỏng
Viên pin mỏng này có dung lượng lên đến 3220 mAh và được tích hợp công nghệ sạc nhanh

Cùng với pin là mạch NFC (bên trái)
Trên khung nhựa còn 1 linh kiện rất đặc biệt, là đèn Flash LED dạng tròn. Nhìn thực sự độc đáo và đẹp
Chính diện em flash LED tròn này

Quảng cáo

Xong phần khung nhựa, giờ quay lại phần trên và tháo tiếp cụm camera sau ra nhé

Camera sau của Nexus 6 có độ phân giải 13 MP sensor Sony Exmor IMX 214 CMOS
Sau khi tháo camera thì bạn có thể tháo toàn bộ mainboard chính của máy ra. Khá lớn và nhiều linh kiện
Sau khi tháo mainboard ra thì chỉ còn lại tấm màn hình. Khung đỏ là chip quản lý cảm ứng Atmel MXT640T CCU 1424D TW QLR64
Quay trở lại với mainboard chính, ở đây có: RAM 3G của Hynix, SoC Qualcomm Snapdragon 805, bộ nhớ SanDisk 32 GB eMMC NAND Flash

Quảng cáo

Toàn bộ các linh kiện của Nexus 6 sau khi đã được tháo ra hết.

Nguồn: iFixit
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khanhonly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy ngon quá. Nhất định anh sẽ có đc em.
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Thích nhất mấy máy Nexus vì xài ROM gốc Android nhanh được nâng cấp.
Hình như dùng keo để liên kết các thành phần bên trong đang là xu hướng mới hay sao đó, thấy công ty nào cũng dùng keo => dễ tháo nhưng lắp vào không cẩn thận thì mất khả năng chống nước !
Dedj
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dễ quá thì tha hồ dựng nè ...
dạo này nhiều máy ngon. Nhưng vẫn kết BB PP hơn. Hè hè
@@
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy quá ngon tiết là nó ko có cai chip s810 với quả ram ddr4 4gb thì tuyệt lun
tuansenanh
TÍCH CỰC
9 năm
@thoivuitinh Như bác nói vẫn tiếc . Nếu có 16 nhân , ram 8 gb thì mới tuyệt, kèm theo pin phóng xạ ( đang nghiên cứu)
supi7
CAO CẤP
9 năm
Main to vật vã
Pin mỏng mà dung lượng cao nhỉ 😃
hungcom_neu
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực sự là ngoài Nexus4 hồi mới ra còn gọi là đẹp đẹp ra, mấy con Nexus sau ra k đẹp lắm @@!
@hungcom_neu Mình thấy Nexus 5 đep mak
@hungcom_neu n4 , n5 mình nhìn ở ngoài rồi đều đẹp cả , em n6 này mình thấy cũng đẹp nốt .
@lapduong Nhìn em này đẹp thật.
Dễ tháo thì dễ sửa, nhưng nó cũng có chút nhược điểm là dễ bị thay đồ hoặc làm hàng dựng.
@dualshock nếu mà mua được máy bắt nó tháo main ra cho xem là xong bác ạ
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn cái bo mạch màu xanh lá thấy mất cảm tình sao sao ấy. Thường thì bo màu đen / xanh dương cho cảm giác xịn hơn 😁
@meo_mup KLQ nhưng bộ máy bàn GIGABYTE của mình lại là màu đỏ
@meo_mup Vay ban co thich nhin thay bo cua chinh minh ko?=dap ra la thay lien!...:p:p
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
công nhận Motorola, nokia hay sony đều là những lão làng, họ thừa kinh nghiệm và công nghệ, nên việc tạo ra một sản phẩm sắp xếp linh kiện hợp lý,thiết kế đẹp thì nó dễ sửa là quá hợp lý, đâu như mấy anh kia.
khả năng sang tạo của mấy anh ấy là vô hạn...
@icon929 Kinh! Ý bạn là HTC, Samsung hay cả Apple là có giới hạn?
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Nói chung tối đa là 5.7 inch thôi, to hơn nhét túi khó lắm các bác ạ.
Em đang dùng con 5.5 mà mặc quần jean đi xe máy hơi cấn.
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
Dòng điện thoại đáng dùng nhất của And... bất cứ ng thân nào cần tư vấn nên mua điện thoại nào thì mình chỉ trả lời Iphone hoặc Nexus... còn các hàng khác thì next :p
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vlcdng Bạn nói mà không thấy mâu thuẫn ah, đã "đáng dùng nhất là android" mà đến khi tư vấn thì lại bảo "chỉ iphone hoặc Nexus" 😁
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@Brisingr.PK Thua! Mình nói Nes là dòng đáng dùng nhất của Android chứ có nói Android đáng dùng nhất đâu... với mình thì bb mới sáng giá nhất hehe
@vlcdng Motorola nữa 😁
@vlcdng ờ ờ
thích cái đèn led tron nhjn đẹp gê
máy dùng tốt lắm các bác ạ. rất hài lòng về em nó :rolleyes:
mình thấy rồi, con này hoàn hảo
Máy đẹp. Thích nhất cái flash tròn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095