Bình nước tự lấy nước từ không khí, nước sạch, uống được ngay

Nam Air
30/7/2015 2:43Phản hồi: 89
Bình nước tự lấy nước từ không khí, nước sạch, uống được ngay
Hệ thống lấy nước từ không khí này do Kristof Retezar phát minh, nó sẽ lấy nước từ không khí, nước lấy được là nước sạch và có thể uống được ngay. Dự định của ông Retezar là hỗ trợ hơn 2 tỉ người trên thế giới đang sinh sống những vùng còn gặp khó khăn trong vấn đề nước sạch có nước để uống. Theo tính toán của Liên hiệp quốc, vào năm 2030, gần nửa dân số Trái đất sẽ phải sống ở vùng khan hiếm nước sạch.

Thiết bị này có tên là Fontus, hoạt động tốt nhất trong môi trường có độ ẩm không khí cao, trong điều kiện tối ưu, nó có thể lọc được 0.5lít nước sạch từ không khí trong khoảng 1 giờ.

Nguyên lý hoạt động: bạn gắn cái này lên xe đạp, và trong quá trình đạp xe, nó sẽ làm lạnh không khí nóng ẩm, qua quá trình làm lạnh này sẽ ngưng đọng hơi nước, lấy nước sạch.

Bên trong Fontus có một hệ thống làm lạnh nhỏ, là một bộ làm lạnh Peltier , hệ thống lạnh này có 2 phần, khi cấp điện (bài gốc không nói nguồn cấp điện từ đâu, mình nghĩ nếu gắn xe đạp thì có thể cung cấp điện từ dynamo xe đạp), phần ở đỉnh sẽ lạnh (gọi là phần 1), phần ở đáy sẽ nóng (gọi là phần 2), khi gió thổi vào làm giảm nhiệt của phần 2, thì phần 1 đồng thời sẽ trở nên lạnh hơn, giúp hơi nước ngưng đọng dễ hơn.

Nước ngưng tụ từ phần 2 sẽ chảy vào một chai đựng, là dạng chai PET 0.5 Lít, chai này có thể thay thế dễ dàng bằng các chai nước suối / nước đóng chai.

Sản phẩm này đang tham dự cuộc thi sáng tạo James Dyson Award, và nếu thắng giải, ông Retezar sẽ có thêm vốn để sản xuất thiết bị này.

Ông Kristof Retezar đang công tác tại Austria’s University of Applied Arts

Thêm hình sản phẩm:
View attachment 2983721 View attachment 2983722 View attachment 2983723 View attachment 2983724 View attachment 2983725 View attachment 2983727 View attachment 2983728 View attachment 2983729 View attachment 2983730 View attachment 2983731

Theo Science Alert
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dangduyhao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bụi không nhỉ 😕
@dangduyhao Nếu có bụi thì không phải là nước sạch rồi nhằm nhò gì. Tui thì không lo có bụi mà chỉ lo có...nước hem thui.hahaha
@dangduyhao Lọc rồi mà bạn. ngưng tụ hơi nước cho ra nước tinh khiết.
Phải sử dụng điện thì hơi căng, đặc biệt là các vùng sâu vùng xa
daelee
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng hay, nhưng nếu điện từ dynamo và khu vực khô nóng thì 0,5 lít nước bằng 1 lít mồ hôi rồi.
Tank_Tiger
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daelee lúc đó dùng điện năng lượng mặt trời
x264
TÍCH CỰC
9 năm
@daelee Bạn nói có thể đúng, nhưng không hợp lý chút nào. Người ta không đi đạp xe để lấy nước, người ta đạp xe để đi làm, để đi đến nơi cần đến, hoặc thậm chí tập thể dục... và nhân tiện lấy thêm chút nước.
Đi ở nông thôn miền núi thì được, chứ đi trong thành phố thì có khi hứng được cả xăng nữa chứ đừng đùa. 😁
@Bảo Lovi Sắp tới hệ thống sẽ dc nâng cấp để phân loại xăng và nước, cứ yên tâm -)
timing_haft
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bảo Lovi Like cho bạn..haha
quanghtvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khiếp, đạp 1 tiếng đc 0,5 lít nước, cũng chết khát mất rồi
@quanghtvn Mình chạy xe đạp mỗi ngày 30km. Theo mình 30' lấy được 0,25L là quá good rồi bạn. Hãy trân trọng những phát minh, mặc dù mới là phiên bản 1.0 nên chưa thật hoàn thiện. Đừng tỏ ra nguy hiểm bạn nhé
@quanghtvn Trước sau gì cũng phải đạp suốt đoạn đường này rồi ,,,,thôi kệ làm nguồn nước bổ sung đi bạn ,đỡ hơn chết cháy là tốt rồi .
cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
Hay quá, nhưng thay vào phải đạp xe thì làm cánh quạt nhỏ để lấy điện thừ sức gió có hay hơn ko?, đạp xe có khi cũng mất từng đấy nước. 😁
hắc xì 1 cái cũng có nước cho mình uống đấy khá tiện dụng
@Đạt.San đi ... tè cũng có nước đấy bạn ..:p
@LionelRichie Đúng rồi tè xong uống rồi lại tè tiếp
baotran2512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Tè không ra nước vậy ra gì? ra cây ah?
Nếu kết hợp cái này với một cái chong chóng thì cúng ta đã có một hệ thống lọc nước tuyệt vời rồi 😃
Nếu kết hợp cái này với một cái chong chóng thì cúng ta đã có một hệ thống lọc nước tuyệt vời rồi 😃
vanbien86
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy thì khi lắp vào xe máy, sẽ luôn có nguồn điện và áp dụng cho những người đi phượt hoặc hay đi xa thì tuyệt vời. Đỡ được tiền mua nước, đặc biệt là những khu vực hẻo lánh.
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này dùng sò nóng lạnh thôi chứ có gì đâu
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThanhGiang_VP Làm nhiều cái rồi bạn, tản nhiệt cho két nước exciter, làm lạnh nước để nuôi tép thủy sinh, không cần bạn nhắc thì mình cũng đã ứng dụng khá nhiều.
Mình thấy bạn to mồm chứ mình chỉ nói cách ngta ứng dụng cái gì vào cái gì cho bạn biết. Chứ mình ko chứng minh mình giỏi.
Lần sau đừng to mồm nữa nhé.
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThanhGiang_VP Làm nhiều cái rồi bạn, tản nhiệt cho két nước exciter, làm lạnh nước để nuôi tép thủy sinh, không cần bạn nhắc thì mình cũng đã ứng dụng khá nhiều.
Mình thấy bạn to mồm chứ mình chỉ nói cách ngta ứng dụng cái gì vào cái gì cho bạn biết. Chứ mình ko chứng minh mình giỏi.
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
TESORO
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này hay nè
tốt thiệt đó chứ nhỉ
không ứng dụng được ở sa mạc 😁 mà chỗ đó lại thiếu nước kinh khủng :D
Mahp@
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 Phải chờ họ làm thiết bị gắn vào con lạc đà để lấy nước 😃
@Mahp@ Cần gì thiết bị chỉ cần nói vào tai nó... bphone là siêu phẩm của thế giới .. lập tức nó ói ra cả xô nước.
@Mahp@ không phải thế bạn ơi ý mình là ở sa mạc nước trong không khí rất ít gần như không có nhiệt độ thì thường xuyên ở mức 40 - 50 độ nên cái này gần như không khả thi
cũng hay , hưu ích cho các bác hay đạp xe 😁
đi ở hn hay hcm có ra nước chắc cũng ko dám uống
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này là bột nhảy múa trong One Piece mà.chính phủ thế giới cấm nhưng bọn Crocodie dùng ở alabasta đây mà
@lumia_525_99 chiêu thức của nami gây mưa
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 gậy thời tiết của Nami là tạo ra khí nóng với khí lạnh gì đấy mới tạo ra mưa.còn cái này là thu hút những độ ẩm có trong không khí mà.bột nhảy múa 100%.Luffy đã ăn và cảm thấy đắng lòng
@lumia_525_99 Gặp ngay fan cuồng OP rồi. Mà hình như bột nhày múa nó gây mưa luôn chứ kg phải thế này thôi đâu
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hero3894 bột nhảy múa hút các hơi ẩm trong không khí lại để tạo mưa mà

Tức là ở trong phòng cực lạnh, sương mù dày đặc thè lưỡi ra cũng hứng được nước .
Vậy ở nơi nắng nóng chắc là 0.5 lít/ 10 giờ .
Có lẽ vị trí ấy mang theo cái bình 5 lít nước hiệu quả hơn nhiều​
nơi nước dơ thì ok chứ du lịch thì xách bình 5l theo khỏe hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019