BIS là gì và BES là gì? Câu trả lời từ 1 BBer dành cho BBers

haxlidinh
19/12/2010 0:48Phản hồi: 140
BIS là gì và BES là gì? Câu trả lời từ 1 BBer dành cho BBers

Dạo gần đây rất nhiều kênh thông tin đang sôi sục về việc [nghe đồn là] Vinaphone và MobiFone sẽ phân phối và cung cấp các dịch vụ dành cho Blackberry, một thương hiệu nổi tiếng [cỡ Louis Vuitton và pin Con Ó] của Research In Motion.

Dĩ nhiên, một khi đã 'sôi sục' thì ắt hẳn sẽ có vài ba thành viên ngứa mồm [có tui] mà phun châu nhả ngọc ra 2 thuật ngữ liên quan mật thiết đến Blackberry: BIS và BES. Nhiều học giả [học thật ứ học mà lại đi học giả, haizz] thậm chí còn đặt cho BIS và BES bằng 1 cái tên mỹ miều hơn: hệ sinh thái Blackberry (Blackberry's ecosystem).

2 thuật ngữ đầy huyền bí trên đã làm rất nhiều thành viên [không ngứa mồm] khác bối rối, băn khoăn và lo nghĩ rất nhiều về công năng, ý nghĩa, mục đích của 2 cái thuật ngữ trên. Dĩ nhiên trong số ấy cũng có những con người cực kỳ năng động và thức thời khi vào ngay Google mà tìm hiểu. Nhưng đa phần đều đã đỏ mặt ngượng ngùng quày quả đi ra vì cái khả năng dịch [siêu hạng] của Google Translate. Bởi thế bài viết này không gì hơn là nhằm giúp đỡ tinhte's ecosystem thân yêu của ta hiểu rõ hơn về các khái niệm trên, đồng thời [hy vọng] là sẽ tiếp thêm tự tin cho anh em khi đi chém gió với các diễn đàn khác [đặc biệt là mấy diễn đàn gái teen đang nổi như cồn gần đây].

Dông dài đủ rồi, giờ vào việc chính:

BES là gì?

BES là thuật ngữ viết tắt của cụm từ Blackberry Enterprise Server [ai không hiểu từ 'server' nghĩa là gì thì yêu cầu ngừng đọc ở đoạn này ạ].

BES, hay 'hệ thống máy chủ của doanh nghiệp từ Blackberry', là một giải pháp liên lạc và trao đổi dữ liệu nội bộ (emails, danh bạ, lịch làm việc...) mà Blackberry cung cấp cho các doanh nghiệp. Các doanh nghiệp có thể sử dụng giải pháp máy chủ của 1 trong nhiều hãng khác nhau, như Lotus, Microsoft Exchange, Novell Group..., nhưng BES chính là chiếc cầu nối giữa hệ thống máy chủ ấy với thiết bị di động đầu cuối của từng cá nhân trong công ty.

Như vậy các nhân viên ấy khi đã sử dụng 1 thiết bị đầu cuối tương thích với BES [dĩ nhiên là điên thoại Blackberry rồi] thì có khả năng checkmail, đồng bộ lịch làm việc, danh bạ... với máy chủ của công ty mình. Đây là một quá trình trao đổi dữ liệu 2 chiều, được mã hóa, và có tính đồng bộ trong toàn công ty. Điều này đã góp phần làm nên thành công của RIM.
BES cũng đồng thời đóng vai trò là 1 proxy giữa hệ thống mạng nội bộ với mạng Internet bên ngoài.

Tóm lại, BES là 1 giải pháp máy chủ dành cho DOANH NGHIỆP, giúp họ có thể đồng bộ hóa tức thời các luồng thông tin giữa mỗi nhân viên với hệ thống máy chủ của công ty, dù nhân viên đó đang ở bất cứ đâu. Chỉ cần có 1 chiếc Blackberry là ổn.

BIS là gì.

BIS là thuật ngữ viết tắt của Blackberry Internet Service. Tiếng Nôm tạm dịch là Dịch vụ internet của Blackberry.

Nếu BES là dành cho các doanh nghiệp thì ngược lại, BIS là dành cho các khách hàng cá nhân. Vì mỗi người trong chúng ta đều có thể đăng ký bất cứ 1 dịch vụ email nào, từ Yahoo!Mail, Gmail, Hotmail đến hội bà tám mail, hội ngủ ngày mail... miễn là mình thích. Nếu 1 người dùng có 1 thiết bị Blackberry đã được kích hoạt dịch vụ BIS, BIS sẽ đóng vai trò như 1 "dây dẫn" giữa thiết bị đầu cuối của người dùng [Blackberry í] và email server. Mỗi khi có bất cứ thay đổi trạng thái nào trên tài khoản của người dùng (vd có email mới), "dây dẫn" này sẽ ngay lập tức báo cho người dùng ấy biết qua chiếc Blackberry mà anh ta đang dùng, và ngược lại.

Quảng cáo

BIS đồng thời cũng đóng vai trò như 1 công kết nối giữa thiết bị Blackberry của người dùng với Internet như hình minh hoạ dưới đây:

Chính vì lẽ đó với những người dùng cá nhân không có nhu cầu cao về push mail, BIS trên thiết bị blackberry của họ đồng nghĩa với Facebook hoặc Yahoo!Messenger apps dành riêng cho Blackberry.
Một câu hỏi được đặt ra là:
Câu trả lời đến từ phần giải thích phía trên: kết nối internet trên thiết bị Blackberry phải đi đường vòng qua máy chủ của RIM, đồng thời phải qua 1 quá trình mã hóa và giải mã tín hiệu... nên có thể hiểu nôm na các ứng dụng trên như là các phương tiện giao thông, còn BIS chính là con đường quốc lộ dẫn đển máy chủ Internet của RIM. KHi không có BIS, các phưong tiện giao thông cũng không chạy được.

Nhiều người tự hỏi, thế thì chả lẽ mấy chiếc đt ko có BIS đều "điếc đặc" với Internet à?
Câu trả lời ở đây là, đặc thù của cả BIS và BES là có khả năng tạo kết nối 2 chiều [giữa thiết bị đầu cuối và máy chủ] được mã hóa. Chính điều này đã tạo nên sự khác biệt giữa Blackberry với các thiết bị bình thường khác.

Quảng cáo

Đến đây mọi người [nếu còn đủ kiên nhẫn đọc đến dòng này] chắc cũng đã hiểu được thế nào là BIS và BES rồi. Dù còn trăm nghìn điều ngổn ngang muốn được tỏ bày cùng với anh em, nhưng tiếc là người viết bài này đang bị sếp đì bắt đi làm vào sáng sớm chủ nhật nên phải đắng lòng mà ngừng bút. Bài viết này được viết dựa trên sự hiểu biết [vốn cũng chẳng nhiều nhặn gì] của tác giả, do đó ắt sẽ có những chi tiết còn chưa chính xác. Những cao nhân ẩn mặt nếu thấy có gì chưa đúng xin chỉ giáo. Xin cảm ơn và hậu tạ [bằng cả tấm lòng chứ không có vật chất đâu nhé].

Nguồn link ảnh: http://zesttelecom.co.uk/images/blackberry-bes-exchange-services.jpg
http://techielobang.com/blog/wp-content/uploads/2010/03/bis_diagram.jpg
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duckidz
ĐẠI BÀNG
13 năm
thực ra mình chờ bài viết nói nhiều về bis hơn nữa nhưng dù sao cũng thanks bạn
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác muốn biết thêm gì nữa ạ? 😁
bonhim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm thế nào để biết máy mình có BIS hay chưa hả bác ơi, đăng kí 3G có nghĩa là có BIS rồi phải không bác.
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
1/ Đó là sơ xuất của em. Thức ra chỉ khi có sóng 3G (trên các máy có hỗ trợ 3G) thì mới hiển thị chùm dâu khi có BIS thôi. Còn các máy không hỗ trợ 3G, hoặc khu vực ko có sóng 3G mà chỉ có EDGE hoặc GPRS thì khi các biểu tượng trên được IN HOA tức là đã có BIS, còn nếu là chữ thường (edge, gprs) thì chưa kết nối BIS.

2/ Bác cứ yên tâm là nếu bác chưa đăng ký gói BIS của Viettel thì vẫn chưa có BIS đâu ạ (mà đã chưa có thì lấy gì mà mất,hehe). Biểu tượng gprs (chữ thường) thì như em nói ở trên ấy.
Còn cái chỗ bác enable BIS thì thực chất nó là 1 option trong mục security (bảo mật) chứ không phải là 1 option trong mục Connection (kết nối) nên ko liên quan gì ở đây cả.

Muốn có BIS bác chỉ việc mua gói dịch vụ BIS (sắp tới nghe đồn có thêm cả Mobifone với Vinaphone nữa), đăng kí xong nhà mạng sẽ tự gửi thông bác kích hoạt vào máy bác.
LibraBoy_9x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác ơi, cái biểu tượng chùm dâu đó, bác nào xài theme "OS6" (mà dòng 4.5 có đấy) đều hiện ngay bên cạnh cột sóng nha :bounce:
Bây h ko căn cứ vào cái đó để phán máy có BIS hay ko đc nữa rồi..... Kể cả EDGE viết hoa, thì vẫn có những theme set mặc định chữ EDGE in hoa roài..
hayghe!
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hờ mấy cái máy 2g thì làm gì có chùm dâu? EDGE viết hoa là có bis viết thường là không bis
[MENTION=729459]bonhim[/MENTION]: Bạn ấn vào biểu tượng manage connection, chọn service status, nhìn xem cái BlackBerry Internet Service nó là connected chuwa laf bieets ngay. Con nếu có 3G chưa chắc đã có BIS/BES đâu, nó khác 3G mà.
BIS/BES hiểu đơn gian là sự kết nối của nhà mạng tới đt BB, nghĩa là có sóng GSM là có BIS,BES(đã đăng ký r). Chứ k phụ thuộc có gprs,3g hay k. VÀ cái giá của nó cao kinh hồn, k bít ở vn mình đc 1000 người sử dụng k nữa
Có bạn nào biết Viettel còn gói cước pushmail dùng thử không? Mình gọi tổng đài thì câu trả lời là không nhưng hình như các bạn ở tổng đài không hiểu hết về BB.
quadua1
TÍCH CỰC
13 năm
Các bác cho em hỏi câu hơi ngu chút. Push mail các bác hay nói là mail gì đấy ạ? Có phải mail yahoo ko. Mà nếu là yahoo hay gmail thì em vào bằng 3G cũng đc mà.
Thank các bác!
Hisko
TÍCH CỰC
13 năm
tóm lại e hiểu như thế này :
-gprs , edge hay 3G là gói dịch vụ nhà mạng cung cấp cho thuê bao , & tốc độ truyền dữ liệu nhanh hay chậm là do gói này
-BIS & BES là dịch vụ Push mail dành riêng cho BB do RIM sx . ko liên quan gì đến gprs-edge-3G , có chăng chỉ là tốc độ truyền dữ liệu

trong đó BIS dành cho cá nhân sử dụng

BES dành cho service dành cho các công ty , doanh nghiệp hoặc 1 tổ chức nhóm
các bác cứ tưởng tượng thế này , cả 1 công ty cùng xài BB , mọi ngườicó thể liên lạc , truyền dữ liệu trực tiếp cho nhau thông qua BB , sếp có thể quản lí nhân viên , nhân viên có thể truyền báo cáo trực tiếp cho sếp & cho nhau qua BB
có thể ví BES như 1 mạng LAN , thay vì kết nối bằng cap & modern thì thông qua service trung gian của RIM , kết nối bằng sóng di động 😃

dịch vụ Push mail của RIM dành cho mọi loại mail , có thể là yahoo , gmail , walla hay bất cứ mail doanh nghiệp nào khác , vd như xyz[MENTION=349735]congty[/MENTION]ABC.com.vn chẳng hạn

theo hiểu biết ít ỏi của e là vậy ,e cũng chưa xài thử BIS BES nên cũng chẳng hiểu nhiều , hì 😁
rất mong bác nào có cao kiến & tài liệu đầy đủ , kinh nghiệm phổ biến cho ae
thân

---------- Post added at 09:44 AM ---------- Previous post was at 09:42 AM ----------

[MENTION=516069]quadua1[/MENTION]:
cái bác nói gọi là Pull mail chứ ko phải Push mail
pm bác dùng cứ theo 1 khoảng time nhất định sẽ check hộp mail của bác , nếu có nó sẽ gửi về BB cho bác xem & xử lí
với Push thì khi bên kia vừa gửi mail là bác đã nhận đc rồi , 24/7 nhe :eek:

---------- Post added at 09:51 AM ---------- Previous post was at 09:44 AM ----------

bởi nh lí do như thế nên BIS BES chỉ thích hợp cho những bác có nhu cầu sử dụng mail cao , thường xử lí cviec trên mail liên tục thôi
như bản thân e làm thiết kế , nhậ̣n khoảng 5mail/ngày , nên với e BIS BES hơi xa xỉ , e chỉ xài Smart mail hoặc Gmail là đủ rồi 😃

thật sự theo e biết thì BIS BES ko chỉ gồm Push mail mà còn nh dịch vụ khác của RIM nữa , như PIN messenger , YM ,Gmail ,MSN ...
với BB nếu ko xài BIS BES thì đã giảm hẳn 1 nửa sức mạnh rồi 😔 haizzzzz
[MENTION=39966]haxlidinh[/MENTION]: 2 hình của bạn đều có BIS hết rồi đấy. Có BIS thì khi bật 3G thì sẽ hiện biểu tượng chùm dâu, còn chỉ dùng gprs thì chữ egde sẽ thành chữ in hoa như trong hình.
Hisko
TÍCH CỰC
13 năm
bởi nh lí do như thế nên BIS BES chỉ thích hợp cho những bác có nhu cầu sử dụng mail cao , thường xử lí cviec trên mail liên tục thôi
như bản thân e làm thiết kế , nhậ̣n khoảng 5mail/ngày , nên với e BIS BES hơi xa xỉ , e chỉ xài Smart mail hoặc Gmail là đủ rồi 😃

thật sự theo e biết thì BIS BES ko chỉ gồm Push mail mà còn nh dịch vụ khác của RIM nữa , như PIN messenger , YM ,Gmail ,MSN ...
với BB nếu ko xài BIS BES thì đã giảm hẳn 1 nửa sức mạnh rồi 😔 haizzzzz
hehe bác khiêm tốn quá . nghe nói ở việt nam sắp có dịch vụ bis thì phải
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Push mail hiểu đơn giản nhất là công nghệ giúp ta nhận được email trên đt ngay lập tức khi có mail tới (dù cho có xài @gmai, [MENTION=88940]Yahoo[/MENTION] mail hay [MENTION=4571]xyz[/MENTION]mail gì cũng thế).
Với Blackberry ko BIS thì dù có 3G, mỗi lần muốn check mail bác vẫn phải check 1 cách thủ công (vào yahoo mail hoặc gmail rồi bật sync lên để check xem có mail mới hay ko). Nhưng nếu có BIS thì mỗi khi có mail mới nó sẽ báo ngay lập tức như có tin nhắn mới vậy.

[MENTION=381831]Hisko[/MENTION]: đúng rồi bác ạ. Bài viết của em ở trên là đã tóm gọn lại 1 cách đầy đủ và rõ ràng lắm rồi. Nếu bác muốn tìm hiểu sâu hơn nữa em sẵn sàng cung cấp tài liệu về công nghệ, chỉ sợ bác kham ko nổi thôi, hehe.
Thực ra mà nói BIS còn bao hàm cả kết nối cho Facebook, Yahoo messnger... trên Blackberry (thời gian đầu em ko biết, cứ cố sống cố chết cài facebook và Y!M trên bb nhưng ko được do ko có BIS, điên hết cả người :banghead:

---------- Post added at 05:32 PM ---------- Previous post was at 05:29 PM ----------

Đúng rồi, sơ xuất của em vì lâu lắm rồi ko thấy có logo EDGE trên blackberry nên em quên mất. Thanks 2 bác nhé 😁

---------- Post added at 05:33 PM ---------- Previous post was at 05:32 PM ----------

Theo bài gần đây nhất của bác [MENTION=3]cuhiep[/MENTION] thì cuối tháng 4 sẽ cung cấp rộng rãi hơn BIS. Còn hiện tại thì chỉ có Viettel cung cấp nhưng khá đắt đỏ.
awp1323
TÍCH CỰC
13 năm
câu trả lời thì đã biết từ lâu, chỉ còn 1 thắc mắc... bao h có gói giá rẻ cho a e đc nhờ... 450k/ tháng thì có mà dùng 3G, nhận mail chậm 1 tí cho sướng....
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=189192]LibraBoy_9x[/MENTION] : Trời, nếu thế thực thì em bó tay rồi, hehe. Do chia tay BB đã lâu (giờ đang xài android) nên có nhiều thông tin em chưa được cập nhật. Thanks bác nhiều nhé.
LibraBoy_9x
ĐẠI BÀNG
13 năm
E tưởng mình e thức khuya giờ đó, hóa ra bác vẫn thức,. Hehe.
Tại bây h, kĩ thuật làm theme của các designer lên cao quá bác ạ, nhiều cái ảo lắm :wavespin:
BB hay quá nhỉ,hôm trước thấy có BIS,lần đầu tiên nghe nên tìm hiểu hóa ra chỉ dành giêng cho BB àh,chán thế,mình đang sài andoid,cũng định mua BB nhưng nhiều cái chưa biết nên mua android cho lành,có khi phải kiếm thêm 8820(kết e nó laau rồi)mà thấy 87 cung hay quá
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Android vẫn có thể pull mail về máy được mà bạn (dù không tốt được như push mail bằng BIS). Mình đang xài android đây, với gmail thì mình để chế độ 15p hoặc 30p hoặc 1h/check 1 lần. Với địa chỉ Yahoo!Mail thì mình ko biết chắc do mình xài Yahoo!Mail Plus. Với địa chỉ mail của trường mình (xài Microsoft Exchange Server) thì Android nó hoàn toàn hỗ trợ push mail luôn đây bạn ;-)
thanhtinh
TÍCH CỰC
13 năm
Trước con Nokia E62 của mình cũng có logo chùm dâu của BB, đĩa cài cũng có mục cài phần mềm tuơng thích BB trên Nokia. Mình nghĩ cũng có máy ngoài BB dùng được dịch vụ BB
alucardme87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bis va bes hay that nhung chi fu hop nhu cau doanh nhan ban ron thoi, du thieu no la giam 1 nua cai hay cua bb, va lam gia tri cua ban phim bb giam di. Tuong tuong cac dong may cam ung ma co bis, bes thi chac cung khon nan vi ko co ban phim cung nhi.
(Sorry viet ko dau, e dang online bang con Bold)
cafemecafe
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bis ở vn?

Về khái niệm BIS và BES thì các pác đã hiểu, còn ở VN thì còn tùy.ý kiến của e thế này
Tất cả những dịch vụ internet( wifi, gprs..) ở VN,( hay những dịch vụ khác trên toàn thế giới có liên quan đến internet) đều là BIS, sở dĩ chung ta không dùng BIS qua nhà sx RIM vì mỗi nước có một bănng tần sóng điện thoại riieeng, hoặc phải làm hợp đồng với nhà mạng, trong khi các nước khác phải trả phí sử dụng các dịch vụ thì ở VN chúng ta gần như free (trình độ hack của VN thì khỏi chê) khi chúng ta sử dụng free các chương trinh thì việc sử dụng mạng internet qua BIS của nhà sx thì không cần thiết, điều này tra lời cho câu hỏi
" Tại sao khi xài điện thoại di động Blackberry nhưng không có BIS, chúng ta không thể cài đặt các tiện ích như Facebook hoặc Yahoo! Messnger từ kho ứng dụng trục tuyến của RIM rồi cứ thế mà dùng như trên Iphone hoặc Android phones?"
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thật ra bác chưa hiểu kỹ nguồn gốc của vấn đề.

Việc bác bảo ở VN mọi người hack BIS để dùng free các chương trình trên là không chính xác. Cách chúng ta đang làm là dùng vài thủ thuật nhỏ để đi đường vòng chứ hoàn toàn chưa hề chạm đến BIS. Đây cũng giống như thay vì mua vé vào rạp hát và ngồi thoải mái trên ghế nệm để thưởng thức chương trình thì chúng ta phải đi vòng vèo qua ngõ sau,leo lên mái nhà, nhìn trộm qua khe hở để xem chương trình (còn "hack" là khi ta làm giả được vé vào cửa hoặc lừa được người soát vé). Trải nghiệm là hoàn toàn khác nhau. Vả lại theo em được biết thì đến giờ chưa ai (kể cả nhóm Anonymous nổi tiếng) đã từng hack được hệ thống của BIS cả. Mong bác chịu khó tìm hiểu kỹ thêm để việc thảo luận hữu ích hơn.

---------- Post added at 06:29 PM ---------- Previous post was at 06:26 PM ----------

Vâng đó là thiếu sót của em, nhưng em đã cập nhật lại trong 1 post ở trang2 rồi ạ, hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019