BlackBerry - Hãy nhớ những gì tôi nói!

lowt3ch
4/4/2015 1:53Phản hồi: 110
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tưởng cái gì hay ho, vào đọc xong thấy phí mất 5 phút, chuyện này em nghe cả ngàn thánh phán rồi. Mệt
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
Hi vọng điều này là thật.
nublast
TÍCH CỰC
9 năm
@lowt3ch Song song 2 nền tảng cũng là ý tưởng rất hay. Android nhưng vẫn mang hồn bb là ổn
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuẩn CMNR.
CDSHT :v
trước có dùng bb nhưng chuyển qua htc, nói chung bb cũng kén ng dùng phết đấy
1. E dùng iphone nha.
2. Bác chủ topic này có vài điểm đúng là là cách kiểm soát chi phí sx của BB k tốt, cụ thể là sx ở các nc chi phí cao hơn TQ. Ok cái này ghi nhận nhưng tôi đố bạn thay đổi dc sự thật này, bạn muốn phá toàn bộ nhà máy hiện tại đi rồi xây nhà máy ở TQ à, thế thì là dốt. Phá chưa xong nhà máy thì hãng cũng sập. Bán nhà máy BB thì ma nó mua à, ai cũng chạy sang TQ hết rồi, ai hâm mua nhà máy BB? Hệ điều hành android hay bb đều có cái riêng nên chuyện đi 1 mình 1 dòng là k có vấn đề j. Quan trọng là hệ điều hành mượt, tiện ích, sử dụng tốt, áp dụng rộng rãi.
3. Cái khó của BB vẫn là bàn phím cơ học. Làm sao kết hợp cho chuẩn. Passport e thấy k ổn rồi. E đứng ngoài nhìn & nghịch vài h đồng hồ của bạn thôi. Phần mềm nhẹ nhàng, mây mượt mà, mỗi cái tỷ lệ hơi dị dạng thôi.

--> bạn chủ topic thì ngông nhưng bạn quá thiếu kiến thức về đầu tư dự án, thiếu ý tưởng sáng tạo cho BB. Bạn cứ nghĩ android cho vào BB là ok à, bạn nhìn lại đi, BB là gã nhà giàu của giới điện thoại nhưng k fai là cty vốn cực mạnh, đa dạng hình thức kinh doanh.
Ok, cái này cần nói thêm, trc khi nổi lên với điện thoại SS, thì Sam đã làm những j để có tiền? Đó là 1 hệ các lĩnh vực kinh doanh. Từ việc gia công nhiều sản phẩm, làm pin, làm chi tiết điện tử như chịp, ram, làm đồ gia dụng, làm đóng tàu công nghiệp, sx chân vịt (rất nổi tiếng) cho tàu loại siêu lớn, sx TV... Với mức đa dạng đó, ko nổi nhờ điện thọAi thì ss vẫn khá ổn ở các mục khác. Hề hề, BB hình như ko dc như thế đâu.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
Vấn đề lúc đó không phải là nhà máy, mà là thuê gia công. Các nhà máy ở Mexico, Canada, Hungary bán đi, chuyển sang thuê gia công ở Ấn Độ, TQ, Việt Nam. Đó cũng là cách mà hiện nay BB đang làm rồi.
Thứ nữa, việc đẻ ra thằng BB10OS dị tật là sai lầm của BB - khẳng định lại lần nữa là hệ điều hành dị tật, dị dạng này đã đá hơn 10% thị phần cuối cùng quay sang Android và iOS. Bây giờ còn chưa tới 1% - và cái số bảo thủ củ chuối này vẫn đang ngày đêm thủ dâm rằng mình đang chịch 1 em chân dài đến nách, điện nước, âm thanh hifi đầy đủ sống động.
BB đã bắt đầu quay sang sử dụng Android. Nếu kiên trì, họ sẽ có cửa sống, còn nóng vội mong chờ điều gì đột phá ngay thì họ sẽ chết hẳn.
Bởi vì sao?
Với chưa tới 1% thị phần như hiện nay, BB nên dừng hẳn cuộc chơi với BB10, tuyển hẳn một bộ phận nghiên cứu tùy biến phần mềm mới, tư duy mới mẻ, đột phá để biến Android mở thành của riêng mình thật khác biệt với phần còn lại. Duy trì đội ngũ ăn hại, bám mãi lấy 0.5% (có khi thấp hơn) thị phần là mãi lỗ, không ngóc được. Nên nhớ, BB từng nắm giữ 35-40% thị phần, và chỉ cần kéo lại được 1/3 số khách hàng này thôi cũng đủ để BB Tiếu ngạo giang hồ rồi.
Cố lên em, Chen!
@lowt3ch Mình chẳng thấy BB10 dị tật ở chỗ nào? Bạn đã sài thời gian dài chưa hay chỉ đi trải nghiệm thôi? Các phần mềm tích hợp trên BB chẳng thua kém ma nào? Chẳng có gì phải phàn nàn. CÒn một điểm nữa, phím tắt vẫn còn, mà các bạn luôn than phiền về vấn đề này? Nào là giữ 3s cho nên nản? Sao lại nản? Với lại không phải phím tắt giữ 3s nhé. Máy Q5 của tui giữ 1,5s là ok rồi. BB10 tôi thấy còn tuyệt hơn android đấy chứ? Ngoài vụ sài được phần mềm bảo mật, mượt của BB còn sài được phần mềm trên android? Vậy thì có gì phải phàn nàn? Phàn nàn về giá sao? Giá cao cho nên lôi tất cả ra phàn nàn sao?
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
@HUYMMX À, cái vụ dùng phần mềm android trên BB10 nó giống như cố gọt chân cho vừa giầy ấy. Bạn hiểu ý mình chứ?

Mình đồng ý với bạn, trừ chỗ bôi đen.
RIM cũng như Apple có hệ điều hành riêng, và tối ưu hóa cho dòng mày của họ (giống như IOS được tối ưu cho iphone vậy đó rất mượt, rất nhẹ dù cấu hình máy không cao) mình xài Blackberry OS máy rất mượt, chưa từng treo/lag...thì họ việc gì phải chạy Android.
Mình nghĩ họ nên phát triển tiếp cái Blackberry OS truyền thống thì hơn

Cái cùi mía nhất của RIM là tự dưng giết chết Blackberry OS rồi đẻ ra Blackberry 10.
Mình xài con Blackberry Q10 được khoảng 1 tuần rồi bán, mua con Blackberry 9900 chạy Blackberry OS 7.1
Lý do? vì cái HĐH Blackberry 10 củ chuối, không kết hợp chặt chẽ với holster, không đặt Profile riêng được, chỉ được cái tự tắt màn hình và lock thôi (mà vậy thì khác gì với iphone và android đâu? :eek:), hệ thống phím tắt quá tệ và chậm, làm gì cũng phải vuốt ra cái menu rồi vuốt lên vuốt xuống nhấn vào lệnh, trong khi đó ở Blackberry OS truyền thống mình nhấn phím tắt vài cái là xong.
không có auto on/off , trong khi đó mình muốn máy 12 tối tự tắt, 6g sáng tự mở, Blackberry Q10 không làm được😕

Blackberry hub ngon nhưng thiếu thông báo ra màn hình chính, blackberry assistant ngon, nhưng như thế là chưa đủ
Con Blackberry Q10 cảm biến nào cũng có, nhưng lại không có cảm biến ánh sáng cho màn hình? ?! =)) 😕 nên khi ở trong phòng làm việc, vào thang máy, xuống tần hầm để xe, rồi ra ngoài trời, Blackberry Q10 không tự điều chỉnh độ sáng tối màn hình theo môi trường được, đôi khi gây khó chịu (mà màn hình sáng đẹp dễ nhìn trong mọi điều kiện ánh sáng là một thế mạnh của Blackberry, nhưng trên con Blackberry Q10 thì lại không được như vậy😔)

Xái Blackberry Q10 được 1 tuần mình rất cố gắng thích nghi, nhưng có cảm giác xài Blackberry, mà không phải Blackberry, giống như xài mấy điện thoại cảm ứng của mấy hãng khác thôi, chỉ khắc là lắp thêm cái bàn phím qwerty vào thôi.
Về lại Blackberry OS 7.1 mới thấy đúng chất Blackberry....cho dù RIM không còn phát triển tiếp Blackberry OS truyền thống, nhưng mình vẫn xài, khi nào Blackberry 10 phát triển tốt hơn và thông minh như Blackberry OS truyền thống mình sẽ quay lại;)
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@BLACKBERRY__7290 BB OS cũ là nền Java và hiện nay đã không còn phù hợp với xu hướng thị trường, muốn đa nhiệm tốt và tương thích nhiều nên mới sinh ra cái BB 10 OS. Giống như Symbian OS của Nokia vậy đó, nền tảng cũ thì tốt, nhưng để phát triển hơn thì không thể, mà Nokia bảo thủ không dùng Android hay tự phát triển OS riêng mới.

Đúng là cái auto on/off thì BB 10 không có.

Còn về cái màn hình của Q10 là AMOLED độ sáng khá là tệ, nên bạn sẽ có cảm giác là không tự điều chỉnh độ sáng, cảm biến ánh sáng theo môi trường thì Q10 có đấy. Giải pháp tạm là để độ sáng cao nhất, rồi cảm biến sẽ làm việc điều chỉnh tự động. Z30 dùng màn hình Super AMOLED nên tạm ổn được tí.

Bản OS 10.3.2.xxx đã có phần phím tắt rồi nha, do bạn chưa chạy OS mới nên không rõ thôi 😁

Nhiều người nói Q10 xài không khác Classic, mua Classic tốn tiền thì mình xin nói là SAI. Classic khác Q10 ít nhưng đó lại là những điểm tiện ích mà người dùng cần. Màn hình bự + sáng + trong hơn + sử dụng ngoài trời tốt hơn, có thêm 5 phím thì việc nhận / ngắt gọi, gọi sẽ nhanh hơn, lúc ngón tay không vuốt đc trên màn hình cảm ứng sẽ thấy nó tiện như thế nào :D
@meo_mup Mình xài blackberry Q10 hệ điều hành 10.3.2 nhưng không có phím tắt
phải chăng cái bạn nói phím tắt là nhấn giữ? nhấn giữ K khóa phím, giữ O là vào setting...
Cái mình muốn là cái sự nhanh, và tiện như hồi trước kìa
Menu hiện ra muốn nhấn lệnh nào thì nhấn chữ cái phía trước là xong, nhanh và tiện vô cùng, D là delete, E là Edit, V là View, C là close, E là exit....Y là yes, C cancel
Xài Q10 vuốt lên lên xuống xuống, kéo menu lên xuống tìm lệnh nó cứ sao sao ấy.

Profile và holdter là thứ mình khó chịu nhất trên Blackberry 10: Khi rút ra khỏi holdter nghĩa là mình đang cầm trên tay đang xài, nên mình muốn có cuộc gọi, hay tin nhắn máy chỉ rung lên thôi, không đổ chuông âm báo làm phiền người khác
mình muốn chỉnh 2 Profile khác nhau in holdter và out holdter nhưng Blackberry 10 không làm được
holdter trên Blackberry 10 chỉ có tác dụng tắt màn hình khóa phím thôi, không khác gì trên android và IOS hết
Classic có dãy phím menu, nghe gọi, và trackpad...nhìn cũng thích thích o_O có thể sẽ cân nhắc vào cuối năm nay hốt nếu Blackberry 10 cập nhật tốt hơn:p:D...nếu thấy không ưng thì tiếp tục trung thành với bold 9900 OS 7.1 vậy

p/s hôm trước mới bán Q10 cho thằng bạn...hôm qua nghe nói nói xài đôi lúc bị đơ đơ:eek::oops: trong khi đó mình xài cả tuần chẳng bị gì, mượt lắm mà :eek:
longjack
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BLACKBERRY__7290 Có ứng dụng giải quyết vụ holdter rồi mà. Có từ năm ngoài rồi nhưng chắc bạn ko để ý
vietdung14
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho đến tận bây giờ. Tôi vẫn dùng Blackberry Classic bằng sự tự hào và không có 1 cái Game giải trí nào dù là nhỏ nhất. Với tôi giải trí là đọc sách, máy là công việc. Gầm trời này chỉ có BB cho tôi cảm giác đó.
Một điều mà tôi cảm giác rất rõ. Blackberry hóa thân thành người tình bé nhỏ phục vụ bạn. Còn những con Android hay ios đều như một mụ nữ hoàng bắt bạn làm nô lệ tình dục cho cô ta.
Chấm hết !
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
@vietdung14 Khổ thân bác, mãi tới năm nay mới có được 1 em người tình. Còn bọn em có nữ hoàng gần 10 năm rồi.
Anyway, nói về đọc sách trên bb10, quả là em cười bịt mũi. Hỏi chút là bác dùng phần mềm gì để đọc?
Moon reader? Cool reader hay Kindle?
Kho sách chủ yếu là epub, mà phần mềm đọc đc epub trên BB10 thì thối không ngửi được. Mỗi lần next trang là phải ấn vào màn hình, phím O hoặc P hay enter như os7 không tác dụng, phím volume next trang thì không hoạt động. Thế bác sướng cái gì từ việc đày ải thế? Hay bác đọc sách bằng cả 2 tay???
Ngoài lề tí, mình dùng LG VU3 và cũng không có game nào. Chỉ có các phần mềm hỗ trợ công việc như Gps tracking, cad viewer, một số pm chỉnh sửa ảnh, ghi âm cuộc gọi, callog to calendar và một số tiện ích không thể tìm được trên BB10.
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@lowt3ch Đồng ý là con LG Vu 3 (Vu 2) với cái tỷ lệ màn hình 4:3 thì nó rất tối ưu cho web và văn bản, cảm giác giống như tablet tỷ lệ 4:3 thu nhỏ. Mình cũng khá thích dòng này, nhưng trở ngại là ROM hơi ít 😔
Theo ý kiến là người dùng thì bài viết của lowt3ch mang tính chất Quá Cá Nhân,Ích Kỷ,Khinh Người,Tự Phụ,Luôn Đề Cao Bản Thân........có thể suy ra bạn sống cô độc và nhàm chán,cảm thấy vui chứ? (vẫn là ý kiến cá nhân)
Thực tế đã chứng minh: thành công của ngày hôm trước chưa chắc là giải pháp cho tương lai.
Thành công đó rồi thất bại đó cũng là lẻ thường trong kinh doanh. Người trong cuộc họ còn không biết họ chết vì cái gì nữa nói chi chúng ta, vì thực tế đã thay đổi quá nhiều so với họ nghĩ
Mỗi mùa xuân sang ... chim én ngày càng ít đi ...mùa xuân bb đã không còn nữa rồi
nublast
TÍCH CỰC
9 năm
BlackBerry chọn QNX làm nền tảng là đúng nhưng làm ko đến nơi đến chốn. Quan trọng nhất của sự thành công của mảng di động là hệ sinh thái kho app và dịch vụ. Bb10 quá ít dc dev quan tâm dẫn đến app quá nghèo nàn về chất lượng và số lượng. Bb chỉ cần làm tốt việc này là ổn. Bạn chủ thớt vì quá yêu Bb mà nhất thời nóng giận thôi. Mình tôn trọng tình yêu của bạn vì mình và bạn cùng chung tình yêu đó 😃
Mình sài Q5, mình vẫn thấy trên BB10 có phím tắt, có tìm kiếm ngay màn hình, và cũng rất ổn định mà? Các bạn có mua máy zin không? Hay sài phải hàng dựng? Mình mua hàng used tại amazon ship về VN, máy sản xuất tại Đài Loan, nhưng cho thị phần Canada. Như vậy thì ai nói BB chỉ ôm xưởng SX ở Châu Âu và Châu Mỹ chứ?
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
Phím tắt của BB10 nó nửa vời lắm. Press and hold chứ không phải press như os7. Hơn nữa, hiện menu xong ko quick select.
Thà đừng có.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
Theat này mình lập là tháng 4. Giờ mới có tháng 7, nghĩa là sau 3 tháng thôi mà BB đã chuẩn bị cho ra đời 1 em Android.
Không biết mấy thánh auto đâu hết rồi? Vào tranh luận tiếp nào?
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@lowt3ch Vẫn chỉ là tin đồn thôi mà :rolleyes: mình đang đợi.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
@meo_mup Đến lúc này thì khẳng định 100% rồi. Đồn thổi gì.
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@lowt3ch Chưa thông tin nào khẳng định 100% cả bạn à o_O các tờ báo đăng tin lên chỉ là dạng tin đồn (rumor)
Mịa, Bất cứ cái gì xài android là vứt đi cho lành, dùng bực cả mình. BB mà xài Android thì giải tán đi.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
@ducleminh Tiễn bác. Bác lại nhà!
@lowt3ch Rất ngông, rất cứng. Nghe cái giọng rẻ rách đáng vả cho vào mồm. Loại gì mà to mồm ngông và cứng, cứng thì bẻ cho gãy, ngông thì đáng cho chừa.
Chả hiểu Mod đâu để cái câu đầu như thế mà cũng cho post bài.
Được giải Noel à, hay cấp Bộ Trưởng hay đại gia nào mà vênh thế.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
Mình khẳng định 100%!
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@lowt3ch Mới thấy thông tin này là 100% thôi

http://androidsecured.com/

http://el.blackberry.com/googleandroid
longjack
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ông này nguy hiểm quá nhỉ. BlackBerry mà chạy android thì quá buồn. Hiện nay tôi đang xài Passport và S6 edge. Xài con ết chỉ bởi vì thích kiểu dáng của nó thôi chứ nói về những tiện dụng trong khi dùng thì chỉ muốn ném nó đi. Pin yếu, hay lag. Những ai đã dùng bb10 quen sẽ thấy điểm tuyệt vời của nó.
mình cũng xài con 9900 de backup mà, bực bội bb vì giá quá cao cầu hình thấp (chắc hoc apple đây, và giờ bb ra cũng ít sp nữa, nên sự lưa chọn cũng ko còn linh hoạt như truớc
@congalete Theo mình thì mua máy để xài chứ có phải để suốt ngày chạy mấy cái App benchmark đâu mà quan tâm cấu hình làm gì, quan tâm hiệu năng tổng thể của máy là được rồi.
Thiết nghĩ mọi người chẳng nên gây war với nhau làm gì cho tốn thời gian. Chẳng qua cũng là một sản phẩm tiêu dùng thôi, ai thích thì xài, không thích thì để người khác xài. Người xài BlackBerry chê Android và người xài Android chê BlackBerry đã trở thành một đề tài muôn thuở. Dẫu biết đó là quyền của mỗi người nhưng cũng không nên để cái quyền của mình xúc phạm đến người khác. Mình cũng xài BlackBerry và cực kỳ ghét Android, đối với mình Android là hệ điều hành đầu đất nhất quả đất. Bố trí các menu, tuỳ chọn, chức năng... ngu không chịu được. Nói riêng về dòng Samsung Băng vệ sinh thì thiết kế đúng là không ngửi được, giá thì trên mây trên gió. Ghét là vậy nhưng mình chẳng bao giờ hùa theo những trận war làm gì cho tốn thời gian. Để thời gian đó vọc vạch, chia sẻ kinh nghiệm với những anh em cùng sở thích coi bộ hấp dẫn hơn.
Còn riêng thằng thớt này, nghe cái mùi là biết phường tào lao bí đao rồi, chả biết làm được công trạng gì ghê gớm mà đao to búa lớn quá. Thôi kệ xác để nó vào toilet thủ dâm tinh thần cho bớt bấn loạn vậy.
@lowt3ch Ừ thơm thì về nhà rúc vào đó mà ngửi. Nghe cái điệu ăn nói biết thuộc phường gì rồi. Khỏi thể hiện nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019