Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ gõ Tiếng Việt cho BlackBerry (Auto Text)

chut_langman
31/12/2008 5:53Phản hồi: 17
Bộ gõ Tiếng Việt cho BlackBerry (Auto Text)
Giải pháp cho bộ gõ Tiếng Việt cho BlackBerry hiện nay là dùng tiện tích Auto Text có sẵn trong OS của BlackBerry. Xin giới thiệu cơ sở dữ liệu Auto Text bản đầy đủ nhất cho BlackBerry các loại. Bạn chỉ cần cài bộ cơ sở dữ liệu này vào máy BB là có thể gõ TV có dấu. Với bộ gõ này bạn có thể thoải mái hơn khi chat, email và duyệt web mà không sợ người khác không hiểu rõ mình.

Hướng dẫn cài đặt:
Bươc 1: kết nối với BDM, chọn Backup and Restore sau đó chọn Advanced

Bước 3: Mở File>Open> đến tập tin Autotext-10.300-chut_langman(2009-04-23).ipd có trong tập tin đính kèm sau khi bung nén.

Bước 4: Nhân nút mũi tên để chuyển file trên từ máy tính sang BlackBerry, chọn đè lên phần Auto Text đã có sắn.

Bước 5 : quá trình cài đặt đã hoàn thành, bạn thấy Auto Text bên phải bằng có dung lượng bằng phần Auto Text bên trái.

Để gửi được tin nhắn tiếng Việt vào Options/SMS:

*Data Coding : UCS2
*Disable Autotext : No,
*Lưu ý: Số ký tự trong tin nhắn còn 80 ký tự thay vì 160.

Hướng dẫn gõ Tiếng Việt với bộ gõ Auto Text:

Sắc: s
Huyền: f
Hỏi: r
Ngã: x
Nặng: j

Quảng cáo

Đ: dd
Ă: aw
Ơ: ow
Dấu bỏ sau khi đã đánh xong phần chữ, sau khi nhấn khoảng cách sẽ thấy được chữ cuối cùng.
VD:
dduwowcj = được
khoong = không
chungs = chúng
chuts = chút
langx = lãng
manj = mạn

Quảng cáo

[relate]"bộ gõ", "bộ gõ tiếng việt"[/relate]
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bổ sung bộ dữ liệu gõ tiếng việt ( Autotext)

HƯỚNG DẪN SỬ DUNG :

Tham khảo ở đây : http://www.tinhte.com/forum/t198250/

Topic cũ của em bị khóa, ko tài nào add thêm "phiên bản mới", cũng như anh em ko góp ý và thảo luận dc. Đành mạo muội mở thêm topic này để cập nhập những chi tiêt mới cho bộ dữ liệu gõ tiếng Việt này, mời anh em góp ý!:rolleyes:

*Bổ sung 1: cập nhập bản backup 10330 từ ( cuối tháng 6 - 2009)

*Bổ sung 2: Bổ sung lại cách thức gõ những từ tiếng anh trùng với cách gõ telex truyền thống : như GAS, SONGS, ROOM, US, NOW, TEEN....
tất cả phải thêm chữ "Z" ở đàng trước =>ZGAS, ZSONGS, ZROOM, ZUS, ZNOW, ZTEEN...thì sẽ hết lỗi.

Và cũng dựa vào đó các bạn có thể tự add thêm những từ gặp tình trạng tương tự vào bằng cách gõ thêm chữ "Z" trước nó, hoặc post lên đây em +add vào cho.=> thế là khắc phục được vấn đề phải dùng 2 ngôn ngữ khi up ROM.

Note:
Hiện nay còn 1 chuẩn gõ phải dùng 2 ngôn ngữ US và UK ( 1 ngôn ngữ là ko nhận), với số lượng từ hạn chế dưới 5000 từ, ưu điểm của nó là tiết kiệm khoảng 50% dung lượng bộ nhớ so với bộ của em(tiết kiệm dc khoảng 300kb), nhưng sau 1 tháng test thử thì sự phong phú của từ ko đáp ứng dc nhu cầu của anh em nào hay viết mail, nhập văn bản, chat chit.., các bạn có thể tải về đối xứng sẽ rõ, tùy theo nhu cầu mà lựa chọn hợp lý):happy8se:

Chúc anh em vui vẻ với bộ gỏ này cùng chiếc BB nhỏ xinh đầy thông minh của mình!😃
Autotext chut_langman-10332 (2009-06-23).rar
tthuyet
ĐẠI BÀNG
15 năm
thanks bác
em tưởng bản trước là bản cuối cùng rồi 😁:D
Hê hê, em thật ảo tưởng khi đi tìm sự hoàn hảo....:D:D:D:D
chut langman oi! phần mềm này cũng hay lắm nhưng có một nhươc điểm là phải gõ toàn bộ ký tự từ chữ đến dấu rồi dùng khoảng cách mới ra tiếng việt nên đôi khi gõ nhầm lại phải mất công xóa toàn bộ từ đó đi rồi gõ lại. Bác có thể thực hiện được giống như bộ gõ Unicode trong máy tính kiểu telex? gõ chữ có dấu nào là ra ngay chứ chưa cần dùng đến dấu cách mới đươc!nếu được thế sẽ phải đổi tên chut lanman thành rất_lanman nhỉ!
bác ơi, bản của bác có bị lỗi khi type tên Hiệp trong contact ko?
Em type từ Hiệp vào danh bạ thì khi edit và delete sẽ bị reset BB.
Giờ muốn xóa nó đi mà ko thể xóa dc. Mong bác cập nhật và sửa giùm em
bác cũng bị thế à 😁:D

em thì tưởng tên thằng bạn em có ma ám :D:D

sợ hết hồn :D:D
@tieulongnhan:
cũng đc thôi, nhưng như thế sẽ làm đảo lộn toàn bộ chuẩn gõ telex phổ thông, ngừoi dùng phải bắt đầu tập 1 thói quen gõ mới, thế cho phiền hà nhiều hơn là tiện ích.

type vào danh bạ là sao? lưu tên 1 số nào đó thành hiệp ( hay có từ hiệp trong đó hả), nếu thế thì ko có vấn đề j cả, mới test xong.

Nếu ko phải, phải nêu chi tiết chứ!:eek:
tức là như thế này bác à;

Em ví dụ bác tên hiệp nhé.
Bác cho em sdt, em lưu vào BlackBerry.
Lưu cả có dấu lun ( Như thế này này : Hiệp)
Thì khi xóa cái số naỳ, hoặc chỉnh sửa ( tên, thay số cũ, thêm số mố) đều ko được vì nó toàn làm BB bị reset máy
Đã test ok, thay đổi và xóa dc hết;)
bác up file lên trang này chưa.
Chờ tối về em down lại
không bị tên Hiệp thì sẽ bị tên khác thôi 😃, nói chung đây là do ROM nó hơi dị ứng vs một số tên tiếng Việt 😃, bộ gõ nào cũng bị thôi 😃
thêm chữ "mập" nữa , add vao danh bạ thi được , nhưng sửa hoặc xoá cũng làm BB khởi động lại ................
Hầu như tất cả các chữ như: ậ, ộ, ệ, ặ,.... (và các từ tương tự)... đều bị tình trạng reset khi edit or delete tên, nhưng chỉ khi tên đó lưu 2 số điện thoại.
Ví dụ:
Tên lưu trong danh bạ là: Hậu
Số đt Work: 090......
Số đt Work 2: 091...
Số đt Home: 0882.....
Với tên như vd trên và số lượng số điện thoại lưu lại với tên dạng này thì y như rằng sẽ ko bao giờ edit hay delete gì đc nó nữa.
Còn cũng dạng tên này mà chỉ lưu 1 số điện thoại thì ko bị như vậy.
Chút nhận xét.....
Thanks!
Cảm ơn bác, nhưng cho hỏi là đang dùng bộ Auto text nào, bao nhiêu từ? chứ tình hình là với bộ gõ của em ko có lỗi này, mới test từ mập, hậu... vẫn ok, thay đổi và xóa bình thường! Nói chung là chưa gặp lỗi này bao giờ.

Em nghĩ cái này chắc chắn do Auto text chứ ko phải do OS:confused1bb:
Vậy thì bác nhầm rồi.
Của em có mỗi chữ Hiệp trong danh bạ.
số thì có mỗi số 34657 ( số linh tinh ý mà)

cũng bị thế luôn
mình dung 8830V khi gõ:
hn--> Ha? Loi?
hoặc tg--> tác giả hoàn thiện cho autotext...
mong bác chủ thớt chỉ giáo
thanks!
ldnvinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác chut_langman cho e hỏi 1chút về bộ gõ Tiếng Việt với ạ........

E cài bộ gõ tiếng Việt của bác.Nói thật là rất hay nhg có 1vài thắc mắc mong bác hướng dẫn e với ạ:
1, khi e đánh dc thì nó sẽ ra là duo?c
đánh HN thì sẽ là HA? LOI?
đánh dag thì sẽ là da?ng....
2,E dùng 1thời gian thì tự nhiên bị lỗi auto text,vào tnhắn k soạn đc,ấn cái j cũng vào cuộc gọi.Vào backup và xoá autotext đi thì lại bthường.
3/chọn ngôn ngữ thì English,English UK hay US đều dùng đc à bác....?
Mong bác giúp đỡ ạ....!Cảm ơn bác rất nhiều!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019