Bộ gõ tiếng Việt Telex / Vni cho iPhone theo giải pháp AutoCorrect của Inspell

Anti-Plus
21/10/2009 7:8Phản hồi: 179
Bộ gõ tiếng Việt Telex / Vni cho iPhone theo giải pháp AutoCorrect của Inspell
Chương trình Inspell là giải pháp dùng chức năng Autocorrections sẽ giúp các bạn soạn thảo những từ thông dụng & thường dùng vào bộ nhớ, mỗi khi soạn tin nhắn hay email hoặc note chỉ cần gõ theo kiểu Telex / Vni vào thì iPhone sẽ hiện lên nguyên chữ, bạn chỉ cần nhấn phím space là xong.

Ví dụ: Gõ vào Dieenx ddanf PDA Vieetj thì iphone sẽ hiện lên Diễn đàn PDA Việt hay Coongj ddoongf iPhone Vieetj Nam = Cộng đồng iPhone Việt Nam v.v...

Dưới đây có kèm theo file dữ liệu 21.269 từ tiếng việt phổ biến theo kiểu gõ Telex / Vni dành cho Inspell.

Cài đặt:

Vào Cydia add Source >> repo.beyouriphone.com >> Tìm và cài inspell.

Cách dùng:

Chương trình này không có icon, bạn vào phần Settings/Inspell/Enable=ON

[​IMG] [​IMG]
[​IMG] [​IMG]

Các bạn download file user_autocorrections.plist & sau đó copy vào iPhone theo đường dẫn >> /private/var/mobile/Library/Keyboard/ (nhớ Set Permission cho file).

179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Được lắm 😁 sức lao động của bác quả thực đáng nể, nhập được 21.269 thì quả thật đáng phục! :laugh8kb:
alozng
TÍCH CỰC
15 năm
mình cũng đang có ý tường này, nhưng tìm với google từ khóa " keyboard dictionary iphone" nó toàn bảo chỉnh mấy cái files trong iphone. ko ngờ có sẳn một chương trình như thế này !
người nào ngồi nhập hết các từ này thật là cao siu 😕
Mình nghĩ số lượng bao nhiêu từ tiếng việt như vậy chắc cũng khó bỏ sót từ nhiều ... Các bạn test xem nếu thấy còn thiếu từ nào thì hãy thảo luận thêm nhé 1
vetblack
ĐẠI BÀNG
15 năm
Rất "tinh tế" 😁.................
Đáng nể. Đáng phục. Đáng học hỏi.

Chúc bác luôn khỏe để anh em được nhờ

😃
í....sau tải không được từ Cydia nhỉ........?
hic..nó cứ báo thế nầy. Tình trạng nầy bị 1 thời gian rồi. Mong các anh em biết, giúp giùm. Thanks

Bạn xem kỹ cách hướng dẫn cài đặt ở trên nhé, phải sử dụng source cr@ck mới cài được.
Đúng nguồn như bác hướng dẫn.

Chẳng qua là không được nhưng bây giờ thì OK rồi.

Nhân tiện có các chuyên gia hàng đầu đang ở đây, giúp giùm em giải quyết mấy cái lỗi như trên hình với. Em hỏng hiểu tại sao? Thanks
Chờ nhé mình sẽ update trên cydia của GSM 😁
v200vn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cài trên GSM bị lỗi, bác xem lại nhé
Remove Inspell và Refresh Source lại nhé, mình đã sửa lại ok hết rồi!
new
ĐẠI BÀNG
15 năm
có file thì up lên đây giùm, đang ko cí wifi nên ko cài cydia đc T_T
Các bác chỉ giúp cách dùng cho ITouch (8gb,2009), em đang quanh quẩn mãi chẳng có cách nào dùng được tiếng Việt!
Giúp em nha, Thsk!
Các bạn muốn dùng bộ gõ tiếng việt theo kiểu VNI thì hãy tìm phần mềm hỗ trợ bàn phím 5 dòng sẽ tiện cho cách gõ VNI nhé.

Hay quá nhở, tiện lợi hơn bao nhiêu. Thanks bác nhiều!
iPhone ngày càng hoàn thiện. Cám ơn bác Anti - Plus nhé. Bác thật pro....!
Bộ gõ kiểu Telex đã có trên Cydia Source : iPhone.Gsm.vn - !GSMVN-Tools

Chỉ cần setup Inspell ra là có AutoCorrect kiểu Telex cho iPhone.

Gửi lời cám ơn tới 2 bác vtnn và bác AntiPlus!​
Mình không nghĩ bác ấy ngồi nhập cách thông thường như chúng ta đâu.
Bác AntiPlus nhỉ? 😃
a..ha..bác Thieu toi nghiep.
Co len bac 😃
piandpi
ĐẠI BÀNG
15 năm
@thieu_bocap đã down version trên gsm. Chạy tốt, thanks bác Thiêu và đặc biệt thanks chủ topic 😁
Ah, biết bác này lấy ở đâu ra rồi 😁 Từ BlackBerry đây mà Bác quá là thông minh
Code:
[COLOR=#000000][FONT=verdana][B][COLOR=#000000][FONT=verdana][COLOR=#000000][FONT=verdana][B]Giải pháp gõ tiếng Việt cho BlackBerry[/B][/FONT][/COLOR][/FONT][/COLOR][/B][COLOR=#000000][FONT=verdana]

[B][COLOR=#000000][FONT=verdana][B][COLOR=#000000][FONT=verdana][B]Tổng quan về bộ gõ[/B]
[LIST]
[*]Được viết trên [B][COLOR=red]Autotext[/COLOR][/B]
[*]Số lượng từ : [B][COLOR=red]4795 từ[/COLOR][/B]
[*]Dung lượng trên máy : [B][COLOR=red]314.36 Kb[/COLOR][/B]
[*]Dòng máy hỗ trợ : Cái này em chưa chắc chắn nhưng chắc là 7230 trở lên
[*]Có thể chuyển đổ chế độ gõ tiếng Anh và Tiếng Việt[/LIST][/FONT][/COLOR][/B][/FONT][/COLOR][/B][/FONT][/COLOR][/FONT][/COLOR]
BB chỉ có 4.795 từ àh bạn ... ít hơn dữ liệu này nhiều lắm ...
cuongnd
TÍCH CỰC
15 năm
Theo mình thực sự gõ theo phương pháp này rất tiện, không phải bỏ bất kỳ Keyboard nào.

Vậy nên toàn bộ anh em ta nên phát động "chiến dịch": Chung tay xây Database Inspell.

Cách làm:

Mỗi người tự build riêng cho mình 1 CSDL (user_autocorrections.plist) riêng.

Có thể dùng NotePad cho tiện. Cú pháp khi tạo như sau:

<key>(từ viết tắt)</key>
<string>(từ đầy đủ)</string>

vd:

<key>tt</key>
<string>tinh tế</string>

Lưu ý: Trước <key> và <string> là khoảng trắng, nhấp Tab để có khoảng trắng này.
Phải làm điều này để khi add ngược vào Database sẽ không mất công nhập lại 1 lần nữa.

Hy vọng tất cả chung tay vì 1 Database đầy đủ nhất cho tất cả mọi người.
Thanks all
v200vn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình cài từ file của anti-plus rồi, cái này lưu thông tin cá nhân, doanh nghiệp như số TK, NH, MST ... thật tiện, khi cần gửi cho ai gõ cái ra ngay😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019