Bộ Tư pháp Mỹ lần đầu tiên truy tố hình sự những người cung cấp ứng dụng di động bẻ khóa

Duy Luân
25/1/2014 23:25Phản hồi: 207
Bộ Tư pháp Mỹ lần đầu tiên truy tố hình sự những người cung cấp ứng dụng di động bẻ khóa
Ảnh minh họa

Bộ Tư pháp Mỹ mới đây đã buộc tội vi phạm hình sự đối với hai trang web cung cấp ứng dụng Android lậu là Snappzmarket và Appbucket. Hai website này cung cấp một lượng lớn các phần mềm các phần mềm không có bản quyền, từ đó cho phép người sử dụng tải về miễn phí những app tính phí trên Google Play. Cả hai đều đã bị chính quyền Mỹ cấm hoạt động từ năm 2012. Bốn người đứng sau những hoạt động phi pháp này cũng đã bị tòa tuyên là "có âm mưu vi phạm tác quyền" và người nặng nhất phải chịu án phạt lên đến 5 năm tù giam.

Kody Peterson, năm nay 22 tuổi, là người đứng sau Snappzmarket. Bộ nói anh này, cùng với những đồng phạm của mình, đã bẻ khóa nhiều ứng dụng Android để loại bỏ cơ chế chống vi phạm bản quyền của app, đồng thời thu thập nhiều ứng dụng khác để thêm vào website của mình. Trong khoảng thời gian từ tháng 5/2011 đến tháng 8/2012, trang web này đã có được 1 triệu lượt download trái phép với tổng giá trị tương đương 1,7 triệu USD. Trong khi đó, Thomas Allen Dye, Nicholas Anthony Narbone, Thomas Pace là những người đứng sau trang Appbucket. Trong khoảng thời gian từ tháng 8/2010 đến tháng 8/2012, website Appbucket cũng đã có hơn 1 triệu lượt tải về ứng dụng bẻ khóa.

Để bắt được những tên tội phạm này, các nhà điều tra đã truy cập vào đoạn chat giữa Peterson và đồng phạm, và trong ít nhất một cuộc đối thoại những người này đã đồng ý cùng nhau phớt lờ đề nghị gỡ bỏ app vi phạm đáng ra phải được thực hiện theo Luật Bản quyền Số Thiên niên kỷ (DMCA).

Đây là lần đầu tiên Bộ Tư pháp Mỹ thực hiện việc truy tố các cá nhân vì cố tình phân phối ứng dụng di động một cách bất hợp pháp. Đặc vụ FBI Ricky Maxwell, người trực tiếp tham gia vào quá trình điều tra hai trang web nói trên, cho biết rằng việc app di động đang là một vấn đề với các công ty công nghệ. Ông nói thêm vụ việc này "nhấn mạnh rằng FBI và chính phủ Mỹ đã phản ứng lại trước những hoạt động vi phạm hình sự có liên quan đến việc ăn cắp tác quyền sản phẩm".

207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dohoa911
TÍCH CỰC
10 năm
Xong rồi, quả này mấy web việt cũng nên cẩn thận
Làm dạng mạng xã hội hay hosting cho ng dùng tự chia sẻ với nhau coi bộ an toàn hơn (như... tinhte chẳng hạn)
Hơ hơ...
Appstorevn thì sao nhỉ?
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boanh86 Nếu vậy sẽ bị thêm tội là ăn cắp của người khác và bán lại cho người khác, cái này chắc nặng hơn free đó. Giống ttư ăn cắp bản quyền vậy
@tú tầu Chắc sớm đóng cửa mất!
@boanh86 dow suốt mất xu nào đâu, sv nghèo,thông cảm :p
@boanh86 ủa? mình down app+game trên appstorevn suốt mấy năm nay mà có thấy mất đồng xu nào đâu nhỉ? :eek:
NCTV
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bên VN mình cũng nên xử thằng Appstorevn lun đi
@PassionMobile loại người VN này nên suốt đời ở trong biên giới Việt Nam đi, đừng có ra khỏi cái miệng giếng đó
người ta có câu: thay đổi suy nghĩ, thay đổi hành động, thay đổi số phận
@thuanapache Uh idm thằng nào làm ra vậy,tool jaibreak để dơwwn lậu ai lam the.
@PassionMobile Hài vê lờ
- IDM là công cụ để download nhanh, còn download lậu hay ko là tuỳ người dùng (giống như chế ra cái xe ko là tội nhưng đua xe là tội vậy)
- jailbreak cũng chỉ là can thiệp hệ thống của máy, không có tội, hack app, share app lậu cho người khác dùng, hoặc "cao cấp" hơn nữa là thu tiền tải app hack như appstorevn là tội ăn cắp

Bạn nên nhớ app chỉ có giá 1$ thôi (tương đương 20.000 VND), bằng 1 ly cafe cóc, 1/2 ly cà phê cao cấp, 1/5 vé xem phim, 1/15 vé xem kịch, gần 1 lít xăng và bằng khoảng 1 ổ bánh mì và bằng 1/600 giá 1 cái iphone đấy bạn ạ
chẳng cần tải mấy cái apk lậu ấy làm gì, vừa có nguy cơ nhiễm mã độc, lại mang tiếng app lậu. e đây cứ thích gì thì lên Play Store mà tải, an toàn, tốc độ tải nhanh mà lại xài hàng chính chủ =]]]
Hieuu Hoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuongfanandroid thực ra thì trên Play Store vẫn có app virus đấy bác ơi 😁 vs cả nhiều app đâu phải ai cũng có tiền mà mua đâu, mà có cũng khó mua đc vì mấy thủ tục lằng nhằng lắm :p. Mình là mình chỉ cài một số app như launcher thôi mà :rolleyes: nó lấy 16$ lận 😔
@DJmankey mình có mẹo này giúp bác vừa cài dc app trên store lại k tốn tiền nè. bác purchase xong, dùng titanium back up lại rồi đổi tên data rồi refund app. xong restore lại bằng titanium và đổi data lại đúng tên là xong 😃.
@cuongfanandroid làm thế chi cho rắc rồi , cứ vào appstore vn dow nhẹ 1 phát thế là xong khỏi cần đổi nài dùng kia 😁
@tuiyeudtvaxh khác chứ bác, app trong appstorevn có thể đã bị modified, chèn mã độc, virus vào rồi sao? ít ra trên store cũng đảm bảo hơn chứ. hơn nữa app trên play store cũng có phiên bản cập nhật mới nhất. và đâu phải app nào appstorevn cũng có, có nhiều cái mình cần nhưng trên đó k có, vd như open mic plus pro nè, mấy app học tiếng arap nè, theme gold của TSF nè, còn nhiều cái thiếu lắm.
Sắp tới mấy anh bên Adr + IOS hết tung hô việc sài chùa thôi 😁
Việt Nam cũng làm vậy dẹp mịa cái lũ appstorevn đi toàn ăn cắp rồi bán lấy tiền.lũ giẻ rách!
@huydinhhd90 appstore bán app lấy tiền lúc nào vậy bác? 😁
phán như thánh :D
@gkcongthien Bạn k biet hay giả vờ ko biet khi bạn ko biết hình thức trá hình thu tiền.
@huydinhhd90 ý bạn là thu tiền từ quảng cáo hay xem phim(tính tym) ? o_O
Ủng hộ việc ngăn chặn mấy cái website phát tán app crk này. Mồm thì bô bô làm vì cộng đồng nhưng chúng nó bẻ khoá app của ng khác để thu hút view về site chúng nó, hòng kiếm lợi nhuận từ quảng cáo.

Giờ mọi người dùng smartphone đắt tiền ko phải là ít, bỏ chút tiền $0.99 -> $2.00 mua 1 phần mềm phục vụ cho mình suốt đời là quá rẻ rồi, ko bằng 1 tô phở ngon nữa. Bựa nhất là mấy thằng hơi tí là lôi mác sinh viên ko có tiền mua ra, vâng sv ko có tiền mua nhưng dùng smartphone cũng ác và nhậu nhẹt cũng ít ai sánh được.

Bỏ tiền mua app không chỉ thể hiện ý thức bản thân mà đó còn là sự tôn trọng sức lao động người khác bỏ ra.
@tuanlouis Hình như ai đập đuôi bạn à. Thế thì bạn cứ bỏ tiền ra mà xài đồ 9 hãng. Ghét mấy thứ xloz này trên tinhte lắm.

Gửi từ GT-I9500 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@SF Xperia Z Bạn ghét mình bạn nghĩ mình buồn à? 😆 who f*cking cares?

Mình vẫn dùng đồ 9 hãng mà 😃)
davuong
TÍCH CỰC
10 năm
@tuanlouis http://............./Uploaded/hongquan/2014_01_27/27-01-2014 11-43-27 SA_XHUZ.jpg.ashx?width=798&height=350&crop=auto
Tin buồn cho fan Android rùi 😔
@ViệtNamChampions IOs không bị sao ?
@ShopVan Có bị nhưng ko đáng kể;)
:p:p appstorevn chuẩn bị lên thớt
😔:( đùa chứ, trước down mấy game ..... bên ý cho thằng anh, ai ngờ vài hum sau quay ra bắt đền mình, toàn app bắt nt tới tổng đài trừ cụ hơn trăm k
:oops: từ lần đó down j cũng sợt gu gờ hết, kiểm tra chước
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@AmbitiousMan Có giá của nó hết không cái gì free cả đâu.
nếu không còn được miễn phí thì sẽ ra sao
@xmerlinx Thì phải trả tiền thôi cũng đâu có đắt bằng đi nhậu nhẹt
Các thành cuồng Android vì kho app khủng trên thế giới sẽ điêu đứng chút ít rồi 😁
@anhmmoj Iphone sẽ càng điên hơn ông kẹ ạ. Phần mềm chôm của Iphone cũng chả thua Android. vì vậy đây là "nỗi đau" chung cho nên ông phát biểu mà chẳng nghĩ đến "hậu quả". đừng nói là ông chuyên dùng 100% app xịn nha. FBI và bộ tư pháp nó chẳng phân biệt android, IOS hay win đâu ở đó mà tưng.
llttntd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhmmoj Phầm mềm đa số có 1 hai đô mà điêu đứng cái gì
They can not stop us o_O

We are legion :rolleyes:
Dùng android app crk quen rồi
Sáng mới mượn con lumia 920 về vọc 1 ngày mún vất máy, game vô chơi toàn bắt mua đồ = tín dụng, app thì ít free hỏi sao tụt hậu so với ngta
@rastar mấy con android giá rẽ bèo nhèo, nên chủ của nó ko có tiền mua app đành phải c*r*a*c*k* vì ko có tiền mua app, còn mấy người xài 920 cả vài triệu ko lẽ ko có tiền mua apps? vì vậy bên kho ứng dụng wp chỉ miễn phí phần mềm thiết yếu thôi....lâu lâu có khuyến mãi khủng nữa...😁
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
appstorevn tạch là dân việt nam ko kiếm ra đồ lậu :v chắc chạy sang bên tung của
Nhiều thím đang run rẩy đây 😁

Nhưng ở VN hoặc khựa thì cũng chả sợ gì, trừ khi bị FBI nó lừa cho ra nước ngoài rồi tóm :D
oldman20
TÍCH CỰC
10 năm
thực ra nếu chức năng thanh toán của CHPlay mà nó đơn giản như nạp vcoin vs mấy game online thì tình trạng xài ..... sẽ giảm. Bản thân mình đây, trc định mua mấy app mà thủ tục ko tiện chút nào, thế là đành...xxx:oops:
@oldman20 Có một số loại thẻ chỉ cho phép chi tiêu trong hạn mức có trong tk của bạn, giống như thẻ ATM. bạn cứ google là ra đây
@kut3prince9x Chưa đủ 18 ko làm đc visa a nhé 😃
@oldman20 mình sv vẫn xài visa bt.. thấy nó tiện là đằng khác..chỉ để vài trăm trong túi phòng thân còn lại để vísa..cần là có ngay k phải về nhà lấy
@vietlamct visa làm 10p xong 1 thẻ có gì mà khó
Cũng dễ hiểu thôi.
Jackie006
ĐẠI BÀNG
10 năm
App bên appstore down ve kaspersky toaàn báo mã độc nghỉ chơi luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095