Bookviser - ứng dụng đọc sách tuyệt vời cho Windows Phone

bk9sw
20/2/2012 16:24Phản hồi: 110
Bookviser - ứng dụng đọc sách tuyệt vời cho Windows Phone

Windows Phone không cho phép bạn chép các tập tin từ máy tính sang thiết bị qua giao tiếp USB thông thường. Vì vậy, mặc dù ứng dụng Amazon Kindle đã xuất hiện từ sớm trên nền tảng này nhưng để đọc sách có sẵn mà không phải mua, người dùng buộc phải mở khóa lập trình viên (developer unlock) và sử dụng các công cụ quản lý như Windows Phone Device Manager để chép các bộ sách điện tử sang máy. Tuy nhiên, giờ đây việc đọc sách trên Windows Phone sẽ trở nên tiện lợi hơn bao giờ hết với ứng dụng mới toanh có tên Bookviser.

Được phát hành miễn phí cho Windows Phone, ưng dụng nhanh chóng được người dùng đón nhận và được đánh giá rất cao trên Marketplace. Hiên tại, Bookviser vừa được cập nhật lên phiên bản 1.1. Ngoài bộ lưu trữ đám mây do Bookviser cung cấp, người dùng còn có thể đồng bộ các tựa sách đã lưu trên SkyDrive. Thêm vào đó, trong phiên bản cập nhật tiếp theo, Bookviser sẽ hỗ trợ thêm DropBox. Dưới đây là một số tinh năng đáng chú ý của Bookviser:
  • Hỗ trợ các định dạng sách điện tử như EPUB, FB2 và TXT;
  • Tải sách lên từ điện thoại qua SkyDrive hoặc tài khoản Bookviser;
  • Tìm kiếm sách trong Feedbooks (các thư viện sách mới sẽ sớm được cập nhật);
  • Tìm kiếm sách thông qua trình duyệt tích hợp sẵn;
  • Tùy chỉnh font chữ và màu sắc;
  • Tùy chỉnh độ sáng;
  • Chế độ đọc ban ngày và ban đêm (day & night mode);
  • Tìm kiếm trong sách;
  • Truy xuất nội dung;
  • Tạo đánh dấu trang (bookmark);
  • Đưa sách ra màn hình chính (pin to start).

Các tính năng mới sẽ có trong phiên bản cập nhật tiếp theo:
  • Hỗ trợ DropBox;
  • Chế độ đọc nằm ngang (landscape mode);
  • Tích hợp OPDS (thêm nhiều đầu sách từ các thư viện trực tuyến);
  • Cải tiến hiệu ứng lật trang.

Dưới đây, mình cũng trình bày cách sử dụng Bookviser:

Cài đặt:

Trước tiên, bạn phải tải về và cài đặt Bookviser cho điện thoại Windows Phone của mình. Trên điện thoại, bạn chọn Marketplace và tìm với từ khóa "Bookviser". Hoặc, bạn nhấn có thể nút Search (nút hình kính lúp nằm dưới, bên phải màn hình) để kích hoạt Bing Search. Tiếp đó, bạn chọn Bing Vision (nút có hình con mắt nằm trên dãy 4 nút ở thanh Menu. Hướng camera của điện thoại lên mã QR dưới đây.

Sử dụng:

Để đưa sách vào Bookviser, bạn có thể sử dụng các dịch vụ lưu trữ trực tuyến sau:

1. Bookviser:

Bạn vào trang www.bookviser.com để tạo một tài khoản miễn phí. Sau khi có tài khoản, bạn đăng nhập và bắt đầu tải sách lên. Trong hình, mình thử tải một cuốn truyện có tựa "Sherlock Holmes trở về" của tác giả Conan Doyle.

2. SkyDrive:

Quảng cáo

Ngoài Bookviser, bạn cũng có thể tải sách lên dịch vụ SkyDrive của Microsoft. SkyDrive cho bạn miễn phí 25 GB dữ liệu và bạn có thể tải sách thoải mái.

Sau khi tải sách lên, chúng ta mở ứng dụng Bookviser trên Windows Phone để lấy sách về máy. Phía trên là giao diện chính của ứng dụng. Kéo qua cột "books", bạn sẽ thấy ứng dụng cung cấp các tùy chọn đồng bộ.

Bạn chọn Bookviser (nếu tải lên bằng dịch vụ của Bookviser) và tiến hành đăng nhập. Sau khi đăng nhập thành công, ứng dụng sẽ tự động đồng bộ (hoặc nhấn nút refresh bên dưới) và bạn sẽ thấy các tựa sách mà mình đã tải lên.

Nhấn tiếp vào tựa sách cần tải và chọn "Download" để lấy sách về máy. Sau khi tải thành công, bạn có thể nhấn nút "Open" để đọc ngay hoặc "Rate" để gắn sao cho sách.

Quảng cáo

Nếu tải lên bằng SkyDrive, bạn chọn SkyDrive và tiến hành đăng nhập bằng tài khoản Windows Live. Sau khi đăng nhập, các thư mục trên SkyDrive sẽ hiển thị tại đây và bạn có thể chọn sách để lấy về máy tương tự với dịch vụ của Bookviser.

Tất cả sách tải về sẽ hiển thị trong "bookshelf" và các tựa sách vừa đọc sẽ xuất hiện tại "last opened".

Ngoài ra, bạn còn có thể tải về các tựa sách bằng thư viện trực tuyến "online catalogs". Trong hình, mình thử tìm cuốn truyện "The Game" của Jack London và có được kết quả như trên. Nếu sách bạn tìm không có trên thư viện, bạn có thể dụng trình duyệt tích hợp sẵn trong Bookviser để tìm và tải từ Internet.

Ứng dụng cũng cho phép các bạn chỉnh sửa font chữ, độ sáng màn hình cho đỡ mỏi mắt, màu sắt chữ/nền, và độ rộng biên. Bạn có thể tìm thấy các tùy chỉnh này tại cột "settings". *Lưu ý: Font mặc định của ứng dụng là SegoeWP nên với một số ebook, chữ sẽ bị lỗi. Vì vậy, bạn nên chỉnh về font phù hợp hơn như Times New Roman.

Trên đây là các hướng dẫn cơ bản để bạn có thể nhanh chóng đọc sách với Bookviser. Phần mềm còn trang bị nhiều tính năng thú vị khác và bạn nên dùng thử để khám phá.

Theo: WMPowerUser
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ứng dụng hay cho windows phone. Happy các bác wp
Tiện thì rất tiện nhưng đọc lâu mình thấy mỏi mắt lắm.
Phải nhanh chân lên mới được............
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Càng ngày càng có cảm tình với windows phone.
lhlan
TÍCH CỰC
12 năm
Bắt lỗi chủ topic:

Kindle for Windows Phone không cho phép đọc sách load từ ngoài vào, mà chỉ đọc sách mua của Amazon.

Vì vậy ứng dụng này càng tuyệt vời hơn!
@Tobie_arc Con cũng ở trên sao hoả xuống nè, hông biết bác cop vào máy bằng cách nào mà tài thế, con xài lumia 610, chả có cái cách nào mà cop vào máy được như bác, bác làm sao mà tài thế.
@haist Dùng legimi đọc .epub nhé, sách thì down trên motsach.info nhiều lắm. Cái Bookviser ko đọc được file lớn, lởm bỏ mợ.
@HeoIuL làm sao mà chép ebook vào kindle dk bạn ơi
HeoIuL
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tran duc thai chép được nếu bạn xài winphone 7 và đã cài custom rom nhé, chứ winphone 8 ko hack vào được thì mình bó tay =D, bạn thử dùng email gửi ebook vào tài khoản amazon đi, rồi đăng nhập vào kindle trên máy, nó sẽ tự tải về nhé, mình bây giờ dùng cách này là chính với lại là của Android, còn Winphone 8 mình ko chắc lắm
tuante00
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết hay 😁 mong sẽ có nhiều bài viết như thế này về WP. I love WP :x
Phần mềm này tuy hay nhưng chờ đợi ở WP một pm đọc sách có hiệu ứng lật trang đẹp như iOS và Android cộng thêm công cụ đưa sách từ pc vào dt một cách nhanh chóng hơn
Chán thế nhỉ , thế thì xài WP phải có wifi hoặc 3g ah .
Chép qua xem được hết bác đừng lo, em vẫn chép đọc bình thường
avencast
ĐẠI BÀNG
12 năm
kiểu đóng như IP, chỉ sync dc app, music, viđéo, picture = itunes
ranmoi
ĐẠI BÀNG
12 năm
ĐÃ có cách để wp7 lam việc như một usb mà nhỉ?
@nguyenductin Bạn sài smartphone mà ko có 3g thì chén phèo ak.ko 3g hoặc wifi làm mata đi bao nhiêu tác dụng của máy. Giờ 3g cũng rẻ lắm
Chưa dùng wp nên hok thử đc rui
các bác có recommend LG Quantum C900 chạy WP ko? Ko so với SS Focus vì giá rẻ hơn nhiều nhé 😁
wp ngày càng tốt hơn......microsoft.........
bác có thể dùng Kindle để đọc sách load vào isolated storage của Kindle 😁

---------- Post added at 10:26 PM ---------- Previous post was at 10:25 PM ----------

hiện tại Bookviser có hiệu ứng lật khá tốt, trong thời gian tới sẽ cải thiện về hiệu ứng, có ghi rõ trong bản update :D

---------- Post added at 10:27 PM ---------- Previous post was at 10:26 PM ----------

đang xài, e này chụp hình rất good, mọi thứ đều ok :D
ok e cũng dùng các kiểu con đà điểu rồi, còn thiếu mỗi WP, con này lên mango & jail break hoàn toàn đc chứ bác?
vjrus
TÍCH CỰC
12 năm
dùng rôm custom cũng đc mà mango mới nhất hack full ok
@bk9sw Bạn kia nói đúng mà. Trên WP8 thì Kindle ko cho deliver sách xuống đâu, con up lên thì dùng phần mềm vô tư.
Đã cài và dùng thử , ứng dụng rất hay và tiện lợi .
Mình thích nhất là có thể copy sách dễ dàng qua acc bookviser hoặc SkyDrive

Cám ơn mod đã chia sẻ thông tin về ứng dụng hữu ích này .
Apple có ibooks 2
Android có google docs
Windows Phone có boolviser
VietNam chúng ta có alezaa ( Alezaa.com )
---
là phần mềm đọc sách có hỗ trợ vọc vạch, ghi chú , chỉnh sửa
:rolleyes:hem bik rùi đi ra thui
ahxdtngh
TÍCH CỰC
12 năm
Thế là nhất Windows Phone rồi nhé :x
leecom
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết quá tuyệt vời. Thanks bạn rất nhiều 😁
nếu cái này so với kindle thì sao nhỉ...
quá ngon cho windown phone rồi ............................!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019