Bose kiện Beats vì những vi phạm liên quan đến công nghệ chống ồn trên tai nghe

Blaze1st
25/7/2014 20:2Phản hồi: 147
Bose kiện Beats vì những vi phạm liên quan đến công nghệ chống ồn trên tai nghe
Bose cho rằng dòng tai nghe Beats Studio (ảnh) đã dùng trái phép công nghệ chống ồn của hãng

Theo thông tin từ trang CNBC, tập đoàn âm thanh Bose Corporation vừa qua đã chính thức đâm đơn kiện Beats Electronics lên toà án Mỹ vì những vi phạm liên quan đến công nghệ chống ồn (noise cancellation technology) trên tai nghe. Trong đơn kiện của mình, Bose chỉ ra rằng Beats đã sử dụng trái phép công nghệ chống ồn trên dòng headphone Beats Studio, bao gồm cả dòng sản phẩm mới nhất là Beats Studio Wireless Bluetooth headphone.

Bose cũng cho biết công nghệ chống ồn là một phần vô cùng quan trọng đối với cả tập đoàn, đó là công nghệ đã được tập đoàn dành ra gần 50 năm để đầu tư, nghiên cứu, thử nghiệm và phát triển, mà sau này hãng đã đưa tính năng này lên dòng tai nghe vô cùng nổi tiếng, QuietComfort headphone. Chính vì lý do này, Bose khẳng định rằng việc Beats áp dụng công nghệ chống ồn lên dòng tai nghe Beats Studio của hãng là điều không thể chấp nhận được, đặc biệt là khi doanh số bán hàng của Bose có thể bị ảnh hưởng nặng nề.

Được biết, Bose đang cố gắng thuyết phục toà án rằng hành vi của Beats là "cố ý", đồng thời Bose cũng muốn toà yêu cầu Beats cung cấp toàn bộ tình hình kinh doanh, doanh số bán ra, lợi nhuận từ việc bán dòng tai nghe Beats Studio. Bose cũng muốn toà án đưa ra lệnh cấm bán toàn cầu đối với các thiết bị vi phạm bằng sáng chế của hãng, cũng như là số tiền bồi thường tương xứng từ Beats.

Hiện tại thì Beats Electronics đã được Apple mua lại với giá 3 tỷ USD. Như vậy, nếu vụ kiện này tiến xa hơn nữa thì nhiều khả năng Apple sẽ phải chịu trách nhiệm với những gì mà Beats vi phạm. Tinh Tế sẽ cập nhật những thông tin mới nhất liên quan đến vụ kiện giữa Bose Corporation - Beats Electronics (Apple) đến với các bạn.

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
chúc mừng apple 😁 trông cho họ kiện được, cho apple bỏ thói kiện lung tung
@cu hải Gì cũng auto chửi cho được :shame:

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
@cu hải Bác có đọc và hiễu bài viết nói gì kon
@cu hải Chẳng có cái gì là lung tung cả, có bạn suy nghĩ lệch lạc và lung tung thì có. Cứ chịu khó dùng Android đi khi nào có điều kiện thì dùng Mac ios cũng được. GATO vừa thôi.
@cu hải chả hiểu liên quan gì nữa. :| Cứ lấy vụ kiện để dằn mặt nhau "cho mày chừa thói láo" thì đến bao giờ mới dứt?

Kiện là để đòi quyền lợi chính đáng chứ k phải "cho apple bỏ thói" bạn trẻ nhé.
@Phuquocti thánh cuồng apple ak? người nào có điều kiện mới mua đc iphone ak, đt tui xài là hđh android nhưng giá nó còn mắc hơn iphone của thánh đấy, đừng tưởng iphone của thánh là mắc nhất nhé =))
jacubi
TÍCH CỰC
10 năm
có Apple rùi, khỏi lo nữa.. haha, Apple là vua kiện
icon929
TÍCH CỰC
10 năm
của trơi thì trả trời thôi. Chơi xấu ăn bẩn cuối cùng cũng lụi thôi...
Bose thì có dòng loa gia đình đình đám rồi chứ tai nghe thì chẳng bằng ai. Beats thì có dòng tai nghe chất lượng cao, nước sông chẳng chạm nước giếng, vừa qua Apple cái là kiện -_-
@khoado93 bác nghe tai của bose chưa rồi nghe beast chưa mà phán thế
dòng bose QC (quiet comfort) là dòng có âm thanh và công nghệ cách âm hàng đầu đấy nhé
beast được cái thiết kế đẹp , theo đa số dân âm thanh và nhiều trang nước ngoài đánh giá thì beast cực kì nặng bass và gần như zero mid nhé
@khoado93 nói như bạn =)) bằng sáng chế ng ta đầu tự ngâm ra ng ta dùng, bác cứ phán vào tao ko dùng chung mục đích với mày tao có quyền lấy của mày ah ?
_ xXx _
TÍCH CỰC
10 năm
@khoado93 Chú này chắc ít nghe nhạc, chú hỏi anh gú gồ về giá và mấy review về Bosse Quietcomfort nhé
@khoado93 Học ăn học nói học gói học mở là tốt. Nhưng nhớ phải học tư duy nữa nhé bạn.

Để tiến hành một vụ kiện không phải là một vài ngày hay một vài tháng là có thể khởi kiện được.

Nhất là các vấn đề liên quan đến bằng sáng chế, khoa học công nghệ. Phải trải qua quá trình tổng hợp, phân tích sản phẩm của đối thủ tương đối lâu dài mới có bằng chứng để khởi kiện nhé. Nhất là đối với những tập đoàn lớn, sở hữu vô vàn bằng sáng chế đủ loại.

"nước sông chẳng chạm nước giếng"

Đã là ăn cắp, thì 1 đồng cũng là ăn cắp. Và phải có trách nhiệm. Chứ đâu thể nói tao ăn cắp xóm trên chứ có ăn cắp xóm dưới nhà mày đâu mà mày kiện tao 😁
cubi92008
TÍCH CỰC
10 năm
sao nhiều kiện dữ.... hóng
Có Apple chống lưng rồi cần chi phải sợ 😁
vốn đã không ưa Beats, giờ lại hóa ra là đi copy công nghệ :eek: ta càng ghét
hi vọng Bose sẽ thắng kiện
@Tú art mình cũng vậy!! 😁 Mình cực kì ghét Beats vì nghe thì dở mà giá thì cao. Trong khi Bose nghe quá hay, quá đáng đồng tiền!! :p
@vinhphucng25 chuẩn luôn :D Bose thì mình chưa được nghe qua vì hãng này làm loa là chính. nhưng Beats thì đã thử vài dòng và kết luận là như beep...
có mấy đứa bạn mình, tiền ít nhưng vẫn cố mà làm cho được một con Beats, không thì fake... thiệt tình, chẳng biết từ bao giờ người ta đã chuộng cái mã ngoài hơn cái chất 😔
@Tú art cái công nghệ nc trên beast như shit ấy bác ạ nói nó vi phạm bản quyền là còn khen nó đấy 😆
@Tú art Bose mình xài 3 cái in-ear rùi, cái nào cũng phê nhưng có lẽ do ở VN nóng nên dây dễ hư lắm. :( Nên mình phải đi mod dây lại. Còn on-ear thì Denon mình đang xài nghe hay hơn Beats 96 lần :p:D
Nhìn tai nghe Beats rồi dòm lại cái tai nghe Level của SamSung thì ... đắng ... à mà thôi 😔
Apple mua beat sau khi vi phạm mà,nên ko cần phãii chịu trách nhiệm..mình nghĩ vậy
@atoz123 sau hay k sau gì cũng thế nó kiện là kiện beat, nên cứ sở hữu nó thì phải chịu bạn ah....
R.I.P
@atoz123 chịu trách nhiệm có nghĩa là bỏ tiền ra nộp phạt đó bạn. Apple ko nộp thì thằng nào nộp bây giờ nữa?
ntvan
TÍCH CỰC
10 năm
@atoz123 Bạn nghĩ sai rồi.
Nếu vậy thì các công ty tha hồ mà vi phạm pháp luật rồi để bị mua lại sẽ phủi sạch tội lỗi sao?
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Lại kiện, cứ thấy ai làm ăn phát đạt hơn mình là kiếm cớ kiện này kiện nọ.
À mà có ai rành về luật sở hữu trí tuệ cho mình hỏi cái, vd: tôi có 1 sáng kiến phát minh ra 1 cái gì đó nhưng vô tình nó trùng ý tưởng với 1 người khác cùng 1 thời điểm. vậy nếu cả 2 người cùng đi đăng ký bản quyền 1 lượt, vậy ai mới được công nhận bản quyền sở hữu trí tuệ cho phát minh này?
qloved
CAO CẤP
10 năm
@baodng tùy từng quốc gia sẽ có các quy định khác nhau, ở Viẹt Nam ai đăng kí trước thì người đó được, nếu trung thời điểm đăng kí thì đi về hôm khác qua đăng kí lại
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baodng bác đem đk chậm 1 giây cũng bị nhé =)) còn đk cùng 1 thời điểm 9 xác là điều ko thể
@qloved Vì đây đang nói về Mỹ nên mình chỉ nói về cái First to Inventor của Mỹ thôi.
@no no one "chất âm" của Bose có cái gì mà ghê gớm vậy? dường như còn tệ hơn Beats vì bị distorted like crazy, chỉ có công nghệ NC vượt trội thì 0 sai..., còn lại cũng là 1 hãng với overpriced crappy headphones just like Beats🆒
Nếu cầm dao đâm nguoi ta rôi đưa dao cho mình,mình bị tù hã..hehe
cái chống ồn của Bose này xài thích lắm, úp phone vô, bật công tắc phát là nó triệt tiêu gần hết tiếng ồn xung quanh, mở nhạc nhẹ nhẹ tập trung làm việc rất ok.
không phải của Apple mà Apple đi kiện thì fan cuồng cũng chửi người ta.
Của người ta ràng ràng, người ta đi kiện Apple fan cuồng cũng chửi người ta.
Túm lại là cuồng.
các ae tinh tế lại đc dịp để nói về bản quyền của anh Apple và anh Beats trong khi bản thân thì vẫn đang nghe nhạc và chơi game chùa, apk tải lậu trên appstorevn mà cũng cố lên nói cho bằng đc 😁
@thundaga_bum Mình chỉ là cá nhân thôi nên có dùng bản lậu cũng không sao. Còn Beats nó là 1 công ty lớn nên nó không được lậu liếc, ăn cắp bản quyền gì cả
@thundaga_bum đéo liên quan :v ghét thằng nào thì vote kiện thằng đó thôi, app lậu mà có lợi cho mình thì mình cũng thích nó thôi, nhờ appvn mà tiết kiệm dc cả khối tiền trong khi vẫn trải nghiệm dc nhiều thứ hay ho, trong khi thằng Apple bán hàng đắt tiền thì éo có lợi gì... => Ghét nó, vote kiện :v
@v.m.quang à, thì ra là do bạn mà lũ bạn developer của mình nó mới nghèo.
@v.m.quang Nói như kiểu ở đời cái gì cũng phải miễn phí. Nói apple bán đắt thì có suy nghĩ trước khi nói không? Chắc bên store android, wp, amazon bán không đắt chắc, muốn app miễn thì cứ canh thứ 6 mà tải, mấy thằng kia được bao nhiêu lần miễn phí app hàng tuần? Không biết còn anti bừa.
@v.m.quang bác nói thế chả trách vn lúc nào cũng trong blacklist các cty về công nghệ và nội dung số 😁
Nhiều a có cơ hội gato quá nhỉ
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
lớ mớ Apple mua luôn Bose 😁
minh nghi NC của beats headphones phải rất tốt nếu như chôm chỉa công nghệ NC của Bose chứ 0 phải là leak tá lả như vậy....kinda weird🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019