Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Box Motorola Xoom

knight1982
27/3/2011 4:47Phản hồi: 2.297
2.297 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh đang ở ngoài đg, ko ở nhà em ạ 😃

Sent from my Xoom using Tinhte.vn
Bác knight1 hướng dẫn nốt vụ relock đi
Người dùng chiếc tablet Motorola Xoom phiên bản CDMA của nhà mạng Verizon của Mỹ khi xách tay về Việt Nam thì vẫn có thể cài đặt để truy cập vào mạng 3G EVDO Rev0 của nhà mạng Sfone. Tuy nhiên chỉ có thể kết nối mạng và nhắn tin thông chớ không thể gọi điện được, hơn mệt khi bạn muốn kiểm tra số tiền còn lại trong tài khoản phải không? Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn bạn cách cài đặt này.
Cộng cụ cần để cài đặt gồm:

• Ứng dụng QPST 2.7.323: QPST_2.7.323.rar
  • File cấu hình mạng 3G PRL Sfone: file file_prl_sfone_3g_evdo.zip đính kèm dưới bài viết trên diễn đàn.
  • Ứng dụng HW Virtual Serial Port: hw-vsp3-single_3-1-2.exe - Tất cả pass download điều là droidviet.com
  • Ứng dụng CDMA CDMA Workshop 2.7: cdma_ws27.rar . Chạy theo hướng dẫn của vài viết. Nếu bạn dùng cách cài này thì phải tải file nv items và chỉnh sửa theo hướng dẫn bên dưới. đính kèm dưới bài viết trên diễn đàn.
  • Cài ứng dụng QPST 2.7.323 bình thường trên máy tính cài hệ điều hành Windows. Riêng Windows 7 thì phải chạy quyền administrator cao nhất.
  • Tải về và cài đặt driver cho Motorola Xoom: MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0.exe
Điều quan trọng chú ý: nếu bạn thật sự không rành về các vấn đề này xin vui lòng nhờ nhân viên kỷ thuật tại các cửa hàng thực hiện giúp bạn. Không được tự ý đem Motorola Xoom ra vọt học hỏi kinh nghiệm vì có thể những điều bạn làm không đúng sẽ ảnh hưởng đến máy. Và điều quan trọng nhất là phải sao lưu lại cấu hình gốc của máy để tránh trường hợp lỗi phát sinh.

Cách bước để cài đặt:

• Bạn phải chắc đã sao lưu toàn bộ dữ liệu, sạc pin đầy đủ cho máy và cài và là đúng các yêu cầu chuẩn bị bên trên.
  • OK. Bắt tay vào chế biết 3G cho chiếc Xoom Verizon của bạn nào. Đầu tiên bước 1 cách bạn cần đưa điện thoại về chế độ DIAG Mode (đã cài ứng dụng và driver cho Windows đầy đủ rồi nhé) bằng cách tắt tablet đi. Nhấn và giữa tổ hợp 2 phím tăng và giảm âm thanh VOL-UP & VOL-DOWN, rồi nhấn tiếp vào nút nguồn Power và giữa trong vài giây (nhớ chia điều ngón tay bạn ra để nhấn cùng lúc các phím trên). Sau đó bạn sẽ thấy chiếc tablet Xoom sẽ không vào hệ điều hành Android mà chuyển qua chế độ dòng lệnh, bạn sẽ thấy 1 vài dòng lệnh sau đây xuất hiện trên màn hình:

Powering on BP
    Cold-booting Linux
    Reading ODM fuse:1

• Bạn không được tắt tablet Xoom đi mà hãy dòng cáp USB đi kèm theo máy để kết nối tablet và máy tính (sử dụng hệ điều hành Windows). Sau khi kết nối thì bạn vào chế độ dòng lệnh Run -> CMD -> ipconfig/all sẽ thấy kết nối với Motorola được thiết lập như sau: Motorola USB Networking Driver. IP kết nối giữa Xoom với máy tính là PC: 192.168.16.1 - Xoom: 192.168.16.2. Nếu bạn làm mất cáp USB rồi thì có thể kết nối đến cùng 1 mạng Wifi cũng được.
  • Bây giờ bạn phải tạo 1 DIAG Port giữa Xoom và PC bằng phần mềm HW Virtual Serial Port. Chạy phần mềm này lên (Windows 7 thì nhấn chuột phải vào icon HW Virtual Serial Port trên màn hình desktop chọn "Run as administrator"). Bạn hãy nhấn vào nút "Login" -> 1 hội thoại hiện ra thì nhấn nút OK. Để tránh đụng port với các thiết bị khác của máy thì các bạn cần làm theo đúng như hình bên dưới, sau đó nhấn nút "Create COM". Sau khi tạo port hoàn thành thì nhớ đừng có tắt ứng dụng đó.

• Đến bước này thì dễ thở hơn rồi. Nếu bạn muốn dễ dàng thì unlock bootloader của máy bài viết hướng dẫn tại đây. Rồi bật chương trình QPST Configuration lên và cấu hình như bài hướng dẫn từ bước thứ 2 của bài viết cấu hình chung này.
  • Ở đây mình xin giới thiệu cách không cần unlock bootloader và sử dụng chương trình CDMA Workshop 2.7. Download link bên trên nhé các bạn. Do bạn chọn làm theo cách này nên phải tải ứng dụng và đọc cách sử dụng trong file tải bên trên. Lưu ý, ứng dụng này bị cách chương trình diệt virus xóa sổ nên nếu các bạn muốn sử dụng thì phải tắt tính năng quen virus hoặc tắt luôn cả chương trình duyệt virus của bạn đi. Bạn hãy chạy file cdma_ws.exe (Windows 7 thì nhấn chuột phải vào file chọn "Run as administrator") nếu không chạy quyền cao nhất thì ứng dụng sẽ bị lỗi.
  • Chạy chương trình CDMA Workshop 2.7 và nhớ backup lại 1 bản cấu hình của máy trước khi thay đổi. Từ chương trình bạn hãy chọn đúng port COM20 và nhấn nút "Read" như hình. Một hợp thoại hiện ra bạn hãy nhập vào 000000 (6 số không và nhấn OK). Lúc này các thông số về điện thoại của bạn sẽ hiển ra.

• Đầu tiên là thay đổi file cấu hình mạng Sfone PRL. Từ chương trình các bạn chuyển đến Tab Other -> phần PRL - Các bạn nhấn vào nút Read để chọn đến file PRL Sfone đã tải về (đính kèm file này dưới bài viết diễn đàn). Rồi sau đó nhấn nút Write. Chương trình sẽ ghi file cấu hình Sfone vào chiếc tablet Xoom của bạn.

• Bây giờ đến phần thêm số điện thoại của bạn vào máy. Bước này cũng hơn mệt cho các bạn. Tốt nhất là các bạn nên chạy nhanh ra cửa hàng điện thoại nào đó mua sẵn 1 SIM Sfone để có được 1 số điện thoại trước. Bởi vì nếu bạn không có số thì sẽ không có số gì cài vào máy bây giờ. Ở đây mình xin lấy số điện thoại 0956564929 để làm ví dụ minh họa cho bài viết. Các bạn chuyển đến Tab Nam để add số điện thoại và cấu hình vào máy. Bạn hãy nhấn vào nút "Read" để đọc lên cấu hình máy và chỉ thay đổi các ô đã được in đậm theo hình. Làm đúng thêm hình nhưng nhớ thay 0956564929 bằng số điện thoại của mình nhé. Sau khi điền xong nhấn nút "Write" để ghi vào máy.

• Bây giờ đến phần chuyển đổi AN. Bạn không thể chuyển đổi trực tiếp thông số này mà phải chuyển bằng cách sửa dụng file NV Items. Bạn hãy chuyển đến Tab Memory/ NV Items, tốt nhất các bạn hãy nhất vào nút "Read" và tìm 1 thư mục trong ổ cứng để lưu lại file nv items gốc của máy. Tải file NV items đính kèm dưới diễn đàn và chỉnh sửa lại các thông số 8040,8041,8042,8043,8091 phù hợp với số điện thoại của bạn. Đây thực ra và user name đăng nhập hệ thống được mã hóa từ String thành ASCII. Ở đây mình ví dụ số 0956564929@hrpd.sfone.com.vn. Các bạn mở file xoom_nv_items.txt tải về và xin dòng đầu tiên của mõi dãy số sẽ là - 30 39 35 36 35 36 34 39 32 39 40 68 72 70 64 2E - Các bạn chỉ cần chú ý đến dãy đầu - 30 39 35 36 35 36 34 39 32 39 - Các bạn sẽ thấy nếu bỏ số 3 ra thì còn lại chí là số điện thoại mà bạn muốn add vào. Ví dụ số của mình là 0959494979 thì đổi lại thành -30 39 35 39 34 39 34 39 37 39 - . Như vậy các bạn thay lần lượt cho cả 5 dãy số của file. Chỉ đổi những số như vậy thôi đừng thay đổi dãy số phía dưới nhé các bạn.
  • Sau khi các bạn có file nv items đã chỉnh phù hợp xong thì quay lại giao diện chương trình nhấn vào nút "Write" -> 1 hộp thoại hiện ra nhấn ok và chỉ đến file xoom_nv_items.txt mà bạn đã sửa xong. Chương trình lúc này sẽ ghi file này vào tablet Xoom.

• Bây giờ bạn hãy chuyển IP Behaviour thì "Simple IP" - Nếu bạn có WorkShop 2.5 trở lên thì nằm trong tab EVDO. Còn nếu làm giống mình thì bật ứng dụng QPST và thay đổi ở tab M.IP như hình.

• Bây giờ đến chuyển thông số AAA: Nếu bạn có WorkShop 2.5 trở lên thì nằm trong tab EVDO AAA(HDR pass) - Trong ứng dụng QPST thì bạn chỉ ở Tab PPP Config -> Rm/ Um/ AN như hình. Đây chính là số ESN của máy dạng HEX các bạn nhìn lên phía trên cửa sổ nhỏ sẽ thấy tham số này hiện ra (phần đã bị che lại trong hình trên). số ESN của máy bạn là: 3CEA45D9 thì điền vao ô Password là: 3cea45d9. Các thanh số mạng LCP, IPCP, IPCPv6 thì các bạn đừng chỉnh mà hãy để mặc định.

• Nếu các bạn muốn chỉ tham số AAA bằng chương trình WorkShop 2.7 thì phải chỉnh và thêm vào file nv items mã 01192 như sau. File mẫu đính kèm dưới diễn đàn xoom_nv_items_01192.txt. Vị dụ như hình pass của mình là số ESN viết thường. WorkShop 2.7 nhìn phần thông tin sẽ thấy số này. Ví dụ số số ESN của máy bạn là: 3CEA45D9 thì điền vao ô Password AAA này là: 3cea45d9 nhưng phải chỉnh lại trong file nv items như sau: Vào website chuyển đổi mã String to ASCII chart, ASCII to decimal convertor, String to decimal converter, string hexadecimal / hex conversion nhập số esn viết thường của bạn vào ô String và sẽ nhìn thấy mã cần thay ở ô Equivalent Hex Value. Bạn nhìn vào file đính kèm tải về sẽ thấy dòng đầu tiên - 08 33 63 65 61 34 35 64 39 - Ở đây 08 tức là số ký tự của mật khẩu, ở mật khẩu 3cea45d9 có 8 ký tự như ở đây là 08, nếu ESN của bạn có 9 ký tự thì ở đây sẽ thay thành 09. Còn dãi mã sau là số Equivalent Hex Value.

• Bây giờ bạn đã hoàn thành cấu hình trên tablet. Bây giờ bạn cần thay đổi thêm thông số SID,NID trong Program Menu. SID Sfone là : 13331 - Còn NID là 65535. Nếu bạn vẫn trong chế độ DIAG mode thì gỏ dòng lệnh "am start -a android.intent.action.MAIN -n com.motorola.modemutil/.FieldMenu". Còn nếu bạn đã khởi động lại máy thì dùng bộ Android SDK. Kết nối máy tính với Xoom qua mạng Wifi cùng 1 mạng nhé - Tải 1 ứng dụng tên adbwireless trên Android Market về tại đây. Chạy ứng dụng này trên xoom, rồi sau đó nút vào nút bật lên. Bạn sẽ thấy xuất hiện thông số 192.168.XX: 5555. Trở lại chế độ dòng lệnh bạn hãy gỏ vào "adb connect <IP>: <port>" các thông số IP và Port thì nhìn lại ứng dụng adbwireless sẽ thấy, ở đây hình minh họa với 192.168.106: 5555 thì dòng lệnh là "adb connect 192.168.106: 5555". Rồi sau đó chạy dòng lệnh "adb shell " và dòng lệnh trên thì chương trình Program Menu hiện ra để bạn chỉnh lại thông số.

• Bây giờ bạn chỉ cần chỉnh file pppd configuration là sẽ ok. Bước này thật sự không cần thiết lắm nếu máy bạn đã vào 3G OK. Nhưng nếu chưa vào thì bạn hãy dùng chế độ dòng lệnh để sửa lại file pppd-ril.options với user: sodienthoai@hrpd.sfone.com.vn và password là số esn viết thường. Tốt nhất bạn nên root máy và dùng chương trình Root Explorer để chép file từ "/system/etc/ppp/peers/pppd-ril.options" vào máy tính sửa và chép lại vào máy.
  • Nếu bạn muốn sửa file này bằng dòng lệnh thì làm theo các bước sau:
    • adb remount
    • adb pull /system/etc/ppp/peers/pppd-ril.options
    • Sau đó chỉnh sửa file như trên và đưa lại vào máy bằng dòng lệnh: adb push pppd-ril.options /system/etc/ppp/peers
Bây giờ hãy đem chiếc tablet Motorola Xoom ra cửa hàng chính của Sfone tại để add sim đã mua vào tablet xoom. Khi add xong thì hỏi chỉ hướng dẫn cách đăng ký 3G EVDO và dùng tin nhắn của máy nhắn tin đăng ký luôn nhé. Sau khi đăng ký xong, khởi động lại máy vào Menu > Settings > Wireless & networks > Mobile networks > Data Enabled là OK. Bạn cũng phải bỏ dấu check trông ô "Use only 2G networks". Bạn sẽ thấy icon 3G xuất hiện cho lướt web ầm ầm nè.
Làm y hệt unlock, chỗ gõ lẹnh thì thay unlock bằng lock là OK

Sent from my Xoom using Tinhte.vn
Cảm ơn any Thanh nhé. Mà any tên Thanh đúng ko nhỉ thấy Gia buy gọi vậy cũng gọi thế.
anh em nao o saigon da set up DC 3g Cho xoom thí Cho e so dt de lien Lac NH a.e cung day roi voi cai 3g cua xoom day...thank cac ban truoc....
0932197911

---------- Post added at 06:10 PM ---------- Previous post was at 06:02 PM ----------

anh em nao o saigon da set up DC 3g Cho xoom thí Cho e so dt de lien Lac Nha.e cung dang rat can cai 3g cua xoom ...thank cac ban truoc....
0932197911
Ngoài đường mà vẫn chơi XOOM hả anh, chơi quá, chơi quá, anh cho em hỏi share bluetooth cho XOOM để dùng qua 3G của iPhone như nào hả anh :inlove:

Tên anh E398 là anh Thạch 😁

A ơi, anh em mình thử nghiệm đi... A cũng ở HN phải ko ạ. Nhà anh ở chỗ nào, hôm nào cùng ra Sfone làm tí anh ạ. Mà anh có đặt hàng CASE của XOOM không hả anh. Em post bài và giá ở đây anh ạ :D
http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-456/lam-dep-cho-xoom-cac-bac-co-gi-roi-641281/index5.html#post7646831
#51 anh nhé :D

PS: Cái trang droidviet sao em vào 15p mà vẫn chưa load xong các bác ạ, Bác nào vào được rồi làm ơn copy cái bài đó sang bên này + file đính kèm để a em xử lý cho dễ đc không ạ, em cảm ơn nhiều ạ 😃
1 . muốn dùng 3g qua đt khác thì đơn giản vì các máy đời mới đều hỗ trợ share từ phone ra các thiết bị khác ( khi chạy phần mềm phone của bạn sẽ thành 1 em AP để phát sóng cho các thiết bị khác connet vào ... )
2. tớ ở ngay ngã tư sở thôi nhưng cũng chả bit khi nào ra ngoài add số sfone vào nữa , đang tính cho em nó đi vì vài bữa nữa có mấy em mới về rùi , để ko dùng cũng phí , bán đi lấy xiền ăn nhậu :D

3. cái web droidviet lởm hay sao ý , vào mãi ko được :D
largomath
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình điểm danh nữa nhá, mình dùng xoom 3G wifi ^^. Hà nội. Rất tiếc là chưa có cách nào để xoom nhận đựoc ad hoc router nên giờ muốn share internet chỉ share qua bluetooth đựoc thôi. Tốn pin hơn dùng wifi mà cũng chậm hơn wifi router. Ai dùng winmo thì down cái WMWifirouter ấy 😁. Mình dùng xoom + Samsung B7320 :D.

---------- Post added at 10:21 PM ---------- Previous post was at 10:20 PM ----------

cuối tuần sau phải đi học quân sự 1 tháng trên xuân hòa =(( nên ko đặt ship hàng phụ kiện xoom đựoc rồi =(. Mong là lúc em về thì ở Hà nội đã có nhiều người bán phụ kiện xoom :D
xài android tải phần mềm về phát vào mạng ầm ầm mà bác , đâu có chậm đâu
DO mạng nhà em bác ạ, em dùng WIFI của khu nhà lại load ầm ầm, dùng WIFI nhà load toàn 30kbs 😔
Cách cài 3G Sfone cho XOOM - Nguồn Android Việt

Bài này em lấy bên Android việt, vì sever bên đó chậm quá, load hoài ko được. em chuyển sang trang của mình để mọi người tiện theo dõi nhé, file đính kèm em cũng để bên dưới rổi ạ 😁

Have fun :inlove:

View attachment 47d1301736800-file_prl_sfone_3g_evdo.zip
View attachment 49d1301736814-xoom_nv_items_01192.zip
View attachment 48d1301736807-xoom_nv_items.zip
vuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Box xôm tụ quá mình mới mua xoom. Cho hỏi có bác nào ở Sài Gòn dùng được 3g Sfone chưa? Cho em xin số dt giao lưu tí ạ. Thanks
open0
CAO CẤP
13 năm
Mình chờ em Xoom 7 inch
Mình thì lại khác, khi nào có xoom 7 inch thì bán 10 inch, cuộc sống là không chờ đợi hí hí =)
7' bé quá , cứ 10' cho nó đỡ hại mắt bác ạ 😁
Mấy bài đóng góp có ích, mình đã add vào đầu trang, các pác thưởng thức em nó đi nhá
chadson
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh em Test thử vụ 3 G S-fone nào...........để mỉnh gia nhập box Xoom nữa...........................cho thêm hình ảnh nhé.............thankkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk🆒🆒
EM có một số game sau, đã tested các bác nhé.
- Blackdroid Monster Madness
- Air Attack HD
- Pes 2011 + file data của Pes luôn ( ko phải load từ sever của Konami với tốc độ rùa ) Thanks Mr. E389BK
- Fruit Ninja HD ( Thanks Mr.E389BK )
- Samurai II: vengence ( Cực đẹp, thanks anh E389BK ạ )
- N.O.V.A HD ( cực khủng về hình ảnh ạ - Thanks anh E389BK ạ )
- Hero of Sparta HD ( bản này menu ko full màn hình nhưng chơi Full màn hình - Tested by E389BK )
- GT Racing HD ( cái này giật tung xịp luôn - tested by E389BK )
- Quickoffice Pro HD
- Racing thunder ( tested by Mr. CƯờng ~> ko biết nick tinhte là gì 😁 )
- Moboplayer ( Cái này thấy mọi người đồn đại là best for watching video ) em chưa test vì em chưa copy thử Video vào xem, để tối xem thế nào :D
- Gõ tiếng việt Full keyboard ( cái này chắc ai cũng có rồi ạ )
2 cái Blackmarket cho Android
- applanet lastest version ( chắc ai cũng có luôn ạ :D )
- Blackmart ( ai cũng có luôn )
Các bác xài Xoom thì add YM em rồi em gửi link folder cho download nhé. Em sẽ tập hợp tất cả các phần mềm của Xoom lấy từ các thành viên trong nhóm vào trong Folder của em ở mediafire cho a em newbie dễ load ạ.

http://www.mediafire.com/myfiles.php#byf5ccl1l4ynd,1

PS: Đa phần các game trên phải download file data về qua WIFI các bạn nhé. Kiếm chỗ nào WIFI khủng load cho nhanh :D
largomath
ĐẠI BÀNG
13 năm
7 inch thì quá to để là điện thoại và quá bé để là tablet -> hifi =)).Sao điểm danh rồi mà chưa đựoc add vào là sao >"<. Bác thêm vào samurai II: vengence và N.O.V.A nhá 😁. 2 game đỉnh :>.
Úi úi, quên mất 2 thằng ku này :D he he đợi tí mình update luôn :D
vuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cac bạn Cho mình hỏi. Khí mình cắm charge Sao đèn led báo charging ko sáng có cần phải chỉnh gì ko ạ
largomath
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái đèn Ấy thì bạn phải turn off your xoom thì lúc charge nó mới sáng ;)
Lúc copy file qua cab usb xong thì cứ thế rút ra như winmo thôi hả mọi người >"<
Quá đã,
Mình vừa mua được chúc XOOM, xin gia nhập với các bạn cho vui nào.
Ôi, VIP ghé chơi ạ 😁

Chúc mừng bác mua được em XOOM, bây giờ mình chiến thôi, em đang định mai làm cái 3G Sfone xem thế nào, liều mình phát xem sao... Bác Cuhiep chắc nghịch Android cũng nhiều rồi, bác cũng làm chuột phát xem thế nào bác :D Hôm nay thằng bạn mượn máy đá PS mất toi rồi :giggle:
Hihi welcome bác :X .
QaToZz
ĐẠI BÀNG
13 năm
Pac mua ở đâu thế ?
Gía bao nhiu ?
Có thể Share cho mọi người biết ko ?!
Mình thich cái này này, nhưng ko biết giá cũng như chỗ mua uy tính ....!
Mong pác tư vấn giúp ....! Thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019