Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bức ảnh siêu thực 121MP chụp Trái Đất từ vệ tinh thời tiết Himawari 8 của Nhật Bản

Gia Tường
22/12/2014 2:49Phản hồi: 12
Bức ảnh siêu thực 121MP chụp Trái Đất  từ vệ tinh thời tiết Himawari 8 của Nhật Bản
Cuối tháng 10 vừa qua, cơ quan khí tượng Nhật Bản đã đưa vệ tinh thời tiết mới nhất của họ là Himawari 8 lên vũ trụ và hôm nay vệ tinh này đã gởi về những hình ảnh đầu tiên với độ phân giải siêu cao và màu sắc siêu thực. Độ phân giải cao nhất của một tấm ảnh chụp từ Himawari 8 lên đến 11000x11000, tương đương 121MP. Với độ phân giải siêu cao này, bạn có thể quan sát các chi tiết rất nhỏ trên bề mặt trái đất. Các bạn có thể tải về các ảnh độ phân giải cao ở link bên dưới và Zoom to vào để xem.

12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fandroid
TÍCH CỰC
9 năm
Hơn 99% dân số cho rằng xem chẳng để làm gì 😃
@fandroid trước khi có bài này, bạn đã coi 1 tấm ảnh 121MP bao giờ chưa?
fandroid
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường Cập nhật lại thông tin đi bạn. Ảnh panorama Hà Nội tới 12 gigapixel, tức là số điểm ảnh gấp cái này đúng 100 lần đấy. Vào panorama.vn mà chiêm ngưỡng và cập nhật thông tin nhé.

Sent from my NEXU5
@fandroid Mình ko hiểu thiết bị nào chụp được như thế này và họ ghép kiểu j mà ảnh rất đẹp và liền lạc nhỉ. Tìm trên mạng ko có bài nào nói về việc này.
@fandroid Mình nói là chính xác 121MP về trái đất 😁 nếu đã có 1 tấm nào khác về Astro Photography như vậy thì cho mình xem đi :D

Còn chuyện mấy mấy tấm ảnh Gigipixel thì mình biết lâu rồi :D
jing
CAO CẤP
9 năm
mây che hết rồi thì nhìn cái j ?
casperpas
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq dưng mà em thấy từ "siêu thực" ở đây có vẻ k ổn các bác ạ 🤔
Câu còm-mem của bạn cũng chẳng biết để làm gì 😃 (kể ra mà viết ra giấy thì đem chùi mấy thứ đồ dơ cũng đỡ uổng)
Bức ảnh 121Mp này được chụp từ khoảng cách 35.790km và không chỉnh sửa thánh ạ !
Không phải chỉ cần đọc thông tin mà còn cần phải hiểu nữa (vậy mới là tìm hiểu) .
Ảnh ghép thì chỉ cần máy tính khủng còn ảnh thì chụp bằng đt cỏ cũng ghép thành 120Gp hay 1200Gp được chứ chả phải chỉ 12Gp như mấy cái ảnh trên panorama.vn đâu ;)
fandroid
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev Ý của tôi là cái bài chả ăn nhập gì cả với trang này, chứng minh là chả ai thèm comment trong đây. Còn về cái ảnh là trả lời câu trên, bạn nhảy bổ vào nói vậy để làm gì?
Tranh luận thì phải có ngữ cảnh, liền mạch, không phải xen vào giữa để nói khích là giỏi đâu bạn ạ

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019