[BUILD 2015] Microsoft hỗ trợ công cụ biên dịch Swift, giúp LTV iOS đưa ứng dụng lên Windows 10

bk9sw
3/5/2015 4:44Phản hồi: 79
[BUILD 2015] Microsoft hỗ trợ công cụ biên dịch Swift, giúp LTV iOS đưa ứng dụng lên Windows 10

Không chỉ hỗ trợ Objective-C, Microsoft cũng đang phát triển một công cụ biên dịch ngôn ngữ lập trình Swift qua đó tạo điều kiện tối đa cho các nhà phát triển ứng dụng iOS đưa sản phẩm của họ lên Windows 10.

Thông tin này được đại diện của Microsoft tiết lộ tại phiên hội thảo chuyên đề Objective-C trong khuôn khổ hội nghị BUILD 2015. Swift là ngôn ngữ lập trình mới được Apple ra mắt tại WWDC 2014 và mục tiêu của Swift là một ngôn ngữ nhẹ hơn so với Objective-C, mang lại hiệu năng xử lý nhanh hơn, ổn định và an toàn hơn. Trước tình hình các lập trình viên đang bắt đầu sử dụng Swift để phát triển ứng dụng cho iPhone/iPad thì động thái trên cho thấy Microsoft rất linh hoạt khi đón đầu xu hướng và thể hiện nổ lực để thu hút lập trình viên về phía Windows 10.

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

... và thật đáng để chờ đợi
Be Trần TK
ĐẠI BÀNG
9 năm
tuyệt vời rồi 😁 mà nghe nói có cho LTV android nữa
@Be Trần TK các ứng dụng đơn giản có vẻ được sửa code rất nhanh thông qua project Astoria
Cứ nghe M$ thì có ngày bán lúa giống. Thấy rồi hẳn tin, anh M$ là sư phụ hứa hẹn , câu giờ , câu kéo :p
@dmt4ukhw4 Cái apps game Candy crush saga chính thức trên WP là đem từ iOs qua đấy bạn!
nghia1342
ĐẠI BÀNG
9 năm
hihi vui nhỉ
hungbya
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm thấy Windows 10 thật là tuyệt vời <3
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ chỉ ngại apps dùng nhiều API của iOS hay android thôi. Kho apps của WP sắp ngon vô đối rồi 😁
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@vecon93 đây là vấn đề lớn nhất nhiều api quá thì phải sửa nhiều. Mà cũng coa nhiều api chưa đc hỗ trợ nữa. Nhưng mà game thì ít dùng tới api hơn là app. Hi vọng có nhiều game hơn. App của wp cũng tạm ổn rồi :D
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
window ngon hơn android với ios là ở chỗ này, giả lập vô đối.
quytoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien đây không phải là giả lập, mà là ứng dụng nền windows chính hiệu luôn nhé
@quytoe Mình tưởng BPhone chạy Android ???
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@quytoe nói chung thôi mà bạn, o chỉ android với ios mà con giả lập các hệ điều hành khác hoặc game khác mà các máy android và ios ko tài nào làm nổi.
nghia1342
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình mua wp rồi nên ko hối hận kệ mới đầu bọn bạn mình nó ko biết gì chê wp mình chán mai mốt đi thử coi có chê nữa ko nhiều app mà pin trâu nữa ^^ bá
Chỉ có google với apple ko thích điều này 😃..a sốp chơi cái đòn này hiểm thiệt, mấy a google với apple mà nge tin này chắc đái trong quần ;)
@Cuteo₫ Mình chưa hiểu tại sao fai đái ra cả. Cái chính người ta muốn đẩy nhanh quá trình chuyển từ ios --> windows mà thôi.
Biên dịch được chỉ là ứng dụng port. Còn 1 tỉ thứ đi kèm cái ứng dụng đoá. Nào là 3rd Lib nào là UI....
Chắc kỳ này... Bphone trở thành điện thoại windows 10 for phone "hàng đầu" thế giới quá!!!
bluetuz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Năm nay a sốp quậy dzữ
😁 lại thề thốt giống kiểu Psvita đưa game ps3 lên trong 1 nốt nhạc ...
công cụ đưa ra nhưng mấy ai xài 😔
tommyteen
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Bạn làm mình mắc cuời wa =)))
Mấy ai xài là sao bạn 😆 đây là ngôn ngữ lập trình. MS khi hỗ trợ nhiều loại thì dev ko cần viết lại như trc mà chỉ cần đem cái họ đã làm chỉnh vài cái là có thể xài cho w10 đc rồi
Với 1 tí thiết bị w10 thì mình nghĩ dev sẽ chịu làm công viịec chỉnh sửa này đây 😃)
@tommyteen ý mình ở đây là cho đến thời điểm hiện tại thì app chính chủ trên wp quá ít, các app phổ biến bên các nền tảng khác vẫn chưa xuất hiện nhiều bên wp và khi ra mắt 1 app mới, wp được ưu tiên cuối cùng
thikchem9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
VÀ thật đáng để chờ đợi
Microsoft họ hành động đúng chất của 1 người dẫn đầu. Không thèm chơi trò giả lập linh tinh để tránh mọi vấn đề về pháp lý. Họ tạo hẳn 1 trình biên dịch để làm cho mã nguồn chương trình viết cho IOS và Android có thể biên dịch thành phần mềm chạy được trên Windows.
@nguyenduythuc đang đứng bét bảng mà giả vờ làm người dẫn đầu 😁
mấy năm trước cũng có ứng dụng tương tự cho win 8 nhưng rôt cục thì
http://www.developer.com/ws/android/programming/guide-to-porting-android-applications-to-windows-8.html
@hieupy89 Đang nói họ dẫn đầu về tổng thể, chứ không phải như đồng chí nghĩ đâu.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chỉ sợ google và Apple lại chỉnh sửa cái hàm gì gì đó để cản trở vụ này thì nguy. Anh google chuyên chơi xấu anh ms cái vụ youtube chính hãng đó, họ mới thay đổi hàm gì đó mà bây giờ mấy app youtube trên wp store không có tùy chọn hd,full hd nữa toàn chất lượng thấp thôi. Còn đt của gấu thì vẫn coi được đt mình mới reset rồi cài app lại thì phát hiện không app youtube nào có hd nữa. Ghét cái thằng google tiểu nhân quá trong khi ms thì mang app chất lượng chính hãng cho nó
@Thang_legend là khi app YT của MS rất ngon nên GG đã kiện MS. Vậy đủ hiểu chưa? Không chỉ là không phát triển ứng dụng đâu mà cố tình ngăn cấm
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hợp wp Mấy cái app youtube đó nếu bạn đã cài lúc trước thì có hd nhưng mình mới reset lại thì không có tùy chọn hd nữa. Mình đã thử nhiều app rồi đều như vậy hết.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ilove1520 Ồ được rồi mình mới cài tubecast theo bạn chỉ giờ coi hd được rồi cảm ơn bạn !
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quang Hưng Phạm À há, bằng việc loại bỏ quảng cáo ( có lợi cho gg ) , cho phép tải trực tiếp ( gg chưa cung cấp trên app chính chủ, gg thừa sức làm nhé ) mà để cho phát triển tiếp à, hài! Bạn phải hỏi tại sao wp bị ghẻ lạnh, vì thời điểm đó nó chẳng đáng để viết ứng dụng, face nó còn khinh
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhà mình đang ủng hộ wp 7 cái đt từ hạng trung đến cao đủ cả nên nghe mấy tin này vui vui dù không ai chơi game cả
MS máu vãi, cơ mà đúng như ông nào nói trên, Google/Apple sửa chơi chơi vài cái là thốn ngay, trừ khi open-source cái đống đấy. Mấy thằng khá bựa, sợ hàng của mình bị MS thịt mất thị phần nên toàn làm trò, trong khi MS giờ HDH đi sau nên cũng phải đưa toàn bản xịn lên HDH đội kia.
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spyhunter88
Mình ko hiểu lắm. GG/Apple sửa cái gì mà khiến M$ thốn nhỉ?
Vì theo những gì mình đọc được trên này, công cụ biên dịch của M$ có thể compile từ code iOS/android thành định dạng apps trên máy winphone. Mà code thì nằm trong tay dev chứ táo với GG có đâu mà sợ.
@vecon93 Để biên dịch được giống như OS X thì tất nhiên chức năng phải giống nhau, interface của API phải giống nhau. Khi Apple vui vui thêm vài chức năng nữa, MS sẽ phải cập nhật lại trình biên dịch của mình để xử lý được tương tự OS X đã làm.
Để VD như này cho bạn dễ hiểu, Apple làm ra cái iPhone (trình biên dịch trên OS X) với chức năng gọi điện, game, cài được iOS (đây giống như các API) ... Giờ một ông HKPhone của tàu cũng muốn làm cái HKPhone "biên dịch" giống cái iPhone đấy, ông đấy phải làm được một cái cũng có chức năng gọi điện, game, cài được iOS ... để người dùng (người sử dụng API) không thấy được sự khác biệt khi dùng iPhone (biên dịch trên OSX) hay HKPhone (biên dịch trên MS).
Vậy khi ông Apple vui tính thêm một cái chức năng camera, hay cập nhật iOS thì ông HKPhone lại oằn mình làm theo.
Khi ông Apple open-source cái biên dịch, nghĩa là con iPhone ông ấy cho mọi người thấy được hết nó được mua từ những linh kiện nào, hãng nào, thông số ra sao .... thì ông HKPhone sẽ dễ dàng hơn để làm lại. Còn nếu đóng thì ông HKPhone sẽ vỡ mặt.

Ngày xưa thì có trò tạo một bộ convert giữa 2 ngôn ngữ và một lô các hướng dẫn/tool để convert source code từ Object-C sang các ngôn ngữ khác, tuy nhiên có vẻ không khả thi cho lắm nên MS làm trò này, đơn giản hơn cho Dev nhưng MS thì sẽ mệt.
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spyhunter88
Mình tưởng làm khó ngay với mớ apps hiện tại chứ cái đó thì là tương lai thôi chứ hiện tại, dev có thể port các apps hiện có trên 2 store kia sang WP mà ít phải chỉnh sửa mã nguồn hơn thì là M$ hiện tại chả có gì mệt cả.
Còn về tương lai. Khi port được cơ số apps từ 2 HDH kia sang thì người dùng chuyển qua WP nhiều hơn => dev tập trung hỗ trợ WP hơn => M$ ko phải tập trung vào mấy trình biên dịch kia => M$ chỉ mệt khi tương lai, dev ko hỗ trợ WP thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019