cÁC BÁC ĐÃ DÙNG 7D CHỤP ẢNH CƯỚI TRONG STUDI O CÓ ĐẸP HƠN 5D KO ?

mr.s0nhp
8/4/2013 3:34Phản hồi: 16
EM NGHE MÀY 4FOM TRÊN MẠNG BẢO 7D CHI LÀ MÁY GIỆP DƯ CHỤP ẢNH THỂ THAO THUI
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói con này dùng cho thể thao cũng đúng vì tính cơ động của nó với bộ xử lí cực nhanh và thân hình nhỏ gọn hơn 5d. Ngoài ra, máy này còn có thể hoạt động được trong môi trường khắc nhiệt bác ạ.
Đúng là con 7D là dòng chụp action của máy crop 1.6. Còn chụp Studio thì FF là 5D vẫn có cái nổi trội hơn crop 1.6 như là 7D nhưng không có nghĩa là 7D chụp Studio không đẹp nhé.
Mấy cái máy nghiệp dư chỉ để chụp ảnh thể thao, mình có thể lấy hiện tại là 7D, 1D, 1DsmIII, 1DX.
Bạn có thể hỏi lại mấy cái bác nói câu đó rằng : Dòng nào mới là dòng chuyên nghiệp ?. Có phải những dòng máy "không dành cho chụp thể thao" là chuyên nghiệp không nhỉ, hay không phải máy ảnh ? ví dụ Iphone :-" ?

Nếu câu trả lời là Hasseblad, pentax K645D, vv... thì mình đồng ý 2 chân 2 tay luôn theo cách phân cấp chuyên nghiệp này 😃, nhưng sợ là các bác ấy cũng chả dùng mấy cái này đâu =)).

Ảnh cưới trong studio thì 40D, 50D, 60D, 7D chụp đều rất đẹp rồi. còn đẹp hơn 5D thì e rằng khó hơn được, dù sao FF và crop vẫn là một chênh lệch không nhỏ, và công nghệ hiện tại canon thì sợ chưa đưa crop vượt FF đời 5D được (có thể trong năm sau hoặc năm sau nữa sẽ ngon hơn, nhưng hiện tại thì chưa).
tks các bác rất nhiều em đang định mua máy mở studio mong cấc bác cho em lời khuyên tốt nhất
😃​
@mr.s0nhp Chụp Studio và album cưới thì mua 5D2 cũ giá ~ 27tr là ngon.
@mr.s0nhp 5D (~18tr) + tamron 28-75 f2.8 2nd (~6-7tr) + 70-200 F2.8 non is 2nd (~18tr).
Nếu ít tiền có thể thay 5D+28-75 bằng 50D (~10tr) + tamron 17-50 (~6tr).

Bộ khác :
Nikon D90 (9-10tr) + tam (như trên) + 80-200 f2.8 (~20tr).
Sony A580/A57 (~14tr) + 16-50 f2.8 2nd (~13tr) + minolta 70-210F4 (3.5tr)/55-200 f4-5.6 (3.5tr). Tay chụp cứng thì A580, tay chụp yếu thì A57.
Hoặc có thể thay đổi 17-50 f2.8 tamron + 80-200 f2.8 minolta (~23tr).

Các trường hợp dùng :
- 2 bộ canon nếu chụp thực sự vững tay.
- A57 + tamron + 80-200 minolta nếu tay chụp chưa vững (chưa làm chủ được lấy sáng hoặc vẫn dựa vào auto nhiều).
- Muốn khử noise mạnh để chụp ánh sáng yếu, (đại khái trình độ giữa 2 loại trên) : nikon D90 hoặc sony A580 + vv.... 2 bộ này thì bộ A580 tốt hơn, bộ D90 dễ kiếm ống hơn.

Các bộ này đều không liên quan tới ảnh đẹp hơn hay xấu hơn, chủ yếu vẫn do người chụp. chỉ là tùy mức trình độ mà chọn bộ hợp lý hơn để thuận tiện sử dụng phù hợp tính năng thôi.
em chỉ có tầm hơn 30t 1 tí thì có mua dc them ông kính nào ko bác
7D chụp trong studio thì ngon rồi, chứ chup ngoài trời thì ko ổn lắm bác ạ. iso để 200 là đã có hạt. thậm trí là ngay cả khi iso 100 cũng bị.
Nếu mở studio thì bác cố thêm tí nữa mua 5D Mark II (2nd) + 24-105 ) đảm bảo ko hối hận đâu.
@vanhungvnn090 Gì mà hạt dữ vậy trời :-j
Chụp studio thì cần gì cái nhanh của 7D, vậy thì FF chứ không phải CF, câu trả lời bạn biết rồi chứ
7D được đánh giá khử nhiễu không tốt nên ánh sáng yếu thì 200 cũng nhiễu thôi. Chứ bác nói chụp ngoài trời không ổn là sao, ánh sáng tốt thì ảnh vẫn ngon. studio bác dùng đèn nên ánh sáng đầy đủ thì sao nhiễu được ( kể cả đẩy lên 1600 cũng chả nhiễu )
Tất niên vấn đề này là do ánh sáng rồi.Bác cứ thử mà xem. kể cả đủ sáng vẫn có hạt.
Bác chỉ chụp trong Studio hay là phải chụp ngoại cảnh. Nếu chụp trong Studio thì em nghĩ cái quan trọng nhất là đèn và Makeup còn nếu chụp ngoại cảnh thì Body và lens rất quan trọng, 7D mà chụp ngoại cảnh thì thua đứt 5D ( ko tính chụp action nhé). Như em D2x đã bắn tơi bời nhưng thực sự em rất thích tấm hình nó có cái gì đó chân thực, dịu không sặc sỡ lung linh trong trẻ và nhìn có chiều sâu lắm đặc biệt màu bầu trời, nước, lá cây lên rất đẹp mặc dù sensor nó chỉ là crop. Còn việc nữa thói quen hậu kỳ của bác có phụ thuộc nhiều vào PTS không? Nếu có thì 7D hay 5D mark III với lens tốt thì cũng ko khác gì mấy đâu.
luudinhtoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
đừng nên mua 5D giờ đã cũ lắm rồi. 7D tuy crop nhưng ảnh lên rất tuyệt bạn yên tâm đi
bạn tham khảo cả 2 dòng rồi quyết định.
http://www.anhem.vn/threads/727-Quan-1-Ban-body-Canon-7D-4k-Shot-gia-tot.html
http://www.anhem.vn/threads/904-Ha-Dong-Ban-Canon-5D-FF-gia-re-cho-anh-em-dam-me.html
60D chụp album cưới ngoại cảnh dc k ạ.
@kukao Được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019