Các bác đang sài Xperia Z3 SOL26 chia sẻ chút trải nghiệm đi

chinhcheng
23/1/2015 9:16Phản hồi: 449
449 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

natuan0712
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác Nhnhat29982 cho hỏi chút: hàng Docomo sau khi unlock thì có tiếng việt ko vậy? Mình mới mua bên Maxmobile, được tự tay nhập code, lên trang của Docomo check IMEI thì thấy hình tam giác. Mình đang dùng rom gốc nhưng thấy ko có vấn đề gì về lỗi danh bạ cả. Khi gọi điện chỉ cần bỏ cái option prefix đi là quay số, gọi trong VN như máy bình thường, mỗi tội là có 1 đống phần mềm của nhật mà ko xài được, sau khi gỡ bỏ theo phương pháp bình thường thì có khoảng 10 chương trình ko cho gỡ bỏ, đành cho hết vào 1 thư mục "rác" để ko bao giờ phải mở ra 😃.
@natuan0712 Hình tam giác à, ra là mấy bác này chơi theo kiểu đăng ký hợp đồng rồi "bùng" nửa chừng (báo mất máy để được mua máy khác). Máy Sony thì bây giờ máy nào cũng có Tiếng Việt hết,, ko riêng gì máy Nhật hay quốc tế. Xài hàng của nhà mạng Nhật thì phải chịu ràng buộc với mấy cái app Nhật vì không thể gỡ bỏ hết được trừ khi bạn cài rom khác vào, được cái máy Nhật gia công tốt hơn, chất lượng hơn, bộ nhớ trong cao hơn bản qtế, và phụ kiện đi kèm chất lượng hơn, nội cái dock sạc đi kèm là đủ ăn tiền rồi, bản qtế ko có, phải mua riêng tốn bộn tiền, ko có sạc hay tai nghe đi kèm thì đã có mấy bác thương gia tặng kèm khi mua máy rồi dù ko biết chắc là hàng xịn hay hàng chợ trời (có để xài là may rồi, hàng khuyến mãi tặng kèm mà).
natuan0712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Nhưng bác ơi, thế cái code mình tự nhập thì tính sao? Chẳng nhẽ ký hợp đồng rồi, mua code rồi báo mất? Nhưng mà theo lẽ thì nếu có báo mất máy thì vẫn phải duy trì hợp đồng chứ nhỉ đâu có thể báo mất là xong đâu?
@natuan0712 Tự nhập code có nghĩa là máy chưa có người gắn sim vô xài =chưa active, còn máy đã được unlock sẵn thì hên xui, có thể là máy cũ tân trang lại, máy dựng v.v. Báo mất cũng bình thường thôi, nhà mạng sẵn sàng cho bạn mua máy khác sau khi bạn thanh toán 1 khoản phí bồi thường hợp đồng, vì là "lý do khách quan" nên tiền bồi thường cũng nhẹ hơn là quịt hợp đồng. Máy này nếu xài ok ko vấn đề gì phải đi bảo hành thì ok, nếu phải mang đi bảo hành thì chỉ có nước sửa chữa trong nước, đem qua nhà mạng thì bị tịch thu là cái chắc vì trước đó người mua đã khai mất máy để được mua máy mới , mặc nhiên thì máy này coi như máy ăn cắp, đem đến coi như tự nộp mạng, xong. Còn nếu bạn mua máy có hoá đơn chứng từ hẳn hoi, có giấy bảo hành của hãng thì ko việc gì phải lo. Đó chính là sự khác nhau giữa hàng chính hãng và hàng trôi nổi.
natuan0712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Nhưng theo thớt mà bác fan_ryu lập trong group này thì dấu # mới bị hạn chế sử dụng. Nôm na theo mình hiểu thì nếu đã báo aasst thì nhà mạng sẽ disable máy luôn và chuyển sang chế độ lock chứ nhỉ. Đề tài này khoai phết, chắc phải đọc hết thớt bên kia xem thế nào.
bác nhnhat cho e hỏi là e định mua z2 or z3 au bên cellphone. có uy tính k ạ. Với cả test máy thì nhận biết được hàng dựng nhưng hàng cũ, đã qua sử dụng có thể nhận biết được không
@titdz Trình làm giả và tân trang máy tiến bộ hơn và thay đổi mỗi ngày, làm sao có thể áp dụng 1 cách phân biệt cho tất cả các máy khác được. Nói ở đây rất dễ động chạm đến các thương gia đang buôn bán đt xách tay. Thôi thì thế này, để cho chắc ăn thì nên tìm chỗ uy tín mà mua, có hoá đơn chứng từ chứng minh thì hốt, giá có thể chênh nhau chút đỉnh, đừng ham của rẻ mà ôm hận, các bác nghĩ coi, thời buổi cạnh tranh khó khăn, hơn thua nhau từng đồng, tại sao người ta bán giá cao hơn mà vẫn có người mua, đó là vì 2 chữ "hàng tốt" và "chữ tín".
@Nhnhat29982 chính là khó phân biệt được hàng cũ hàng mới. nhiều khi máy k phải hàng dựng nhưng là máy cũ nên dùng vài tháng hỏng tùm lum. CH uy tín nhưng vẫn có lúc trà trộn
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982
Thực sự là mình cũng đang mong muốn một chiếc z3 japan vì nó vẫn chất mà giá lại rẻ hơn qte 3 triệu đồng. Mình tìm thử ở phongcachnhat thay z3 docomo giá cao hơn au trong khi k có gì khác biệt. Cớ sao nó lại đắt hơn tới gần 1 triệu vậy bạn?
Nếu mình sử dụng rom stock nhà mạng thì có root đc k? Có bị limit chức năng nào đó k? Có lỗi về dạnh bạ hay tin nhắn ( lỗi đầu số) k?
Mình google thông tin về sản phẩm z3 thì thấy hầu hết là quảng cáo của thương gia, độ tin cậy k cao. Hôm nay mới đọc những bài chia sẻ của bạn mình thấy b là ng khá am hiểu các sp đt nhật nên xin hỏi những câu hỏi đó

Thank you
@ComAbu Thực ra giá cao hay thấp là do nhà mạng đưa ra thôi chứ về cấu hình các thứ của Z3 của mỗi nhà mạng là như nhau, chỉ khác những gói dịch vụ đi kèm mà mỗi nhà mạng cài sẵn thôi. Cũng giống như cách Vỉettel hay Vinaphone bán IPhone thôi, giá mỗi nhà mạng mỗi khác nhau và cách ràng buộc khách hàng với gói dịch vụ mà mình cung cấp. Khách hàng thích gói dịch vụ của nhà mạng nào thì mua máy của nhà mạng ấy. Về cơ bản thì bạn mua Z3 Nhật về muốn root hay cài rom stock vô đều được hết, khi đó bạn có thể gỡ hết tất cả các app đi kèm của nhà mạng (đa số đều ko dùng được ở VN). Tuy nhiên bạn cũng phải đánh đổi 1 số thứ như máy có khả năng phát sinh lỗi (vì mặc định máy đã được tối ưu hóa rồi , bạn can thiệp vào tất sẽ sinh ra lỗi). Hiện tại đã có bản rom 5.02 cho Z3 rồi nhưng mình vẫn do dự chưa cài vì nó vẫn chưa thực sự ổn định, bị lỗi mất tuỳ chọn NFC luôn. Mình có thằng bạn làm kỹ thuật trưởng bên Viễn thông A, nó nói bản này còn nhiều lỗi đừng cài vội. Nghe vậy cũng hơi nản nên mình quyết định đợi bản chính thức của nhà mạng luôn (mình xài Z3 Au) tuy có hơi lâu nhưng chắc chắn sẽ ổn định hơn cài rom cook.
natuan0712
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhưng theo thớt mà bác fan_ryu lập trong group này thì dấu x mới bị hạn chế sử dụng. Nôm na theo mình hiểu thì nếu đã báo mất thì nhà mạng sẽ disable máy luôn và chuyển sang chế độ lock (dấu x) chứ nhỉ. Đề tài này khoai phết, chắc phải đọc hết thớt bên kia xem thế nào.
skeleton147
ĐẠI BÀNG
9 năm
định mua z3 au nhưng càng tìm hiểu thì càng thấy rối
https://www.nhattao.com/threads/may-em-la-hang-dung-fake-lai-ime.3917909/
https://www.facebook.com/Xaydungthuonggia/posts/657589431034358
đọc xong 2 bài này không biết mua ở đâu luôn,chẳng lẽ z3 au là hàng dựng hết sao
kjrakul
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skeleton147 Tiên sư nó nữa chứ. Hôm trc e đang định mua con z3 ở đây. Thấy có 8tr5. Giờ mới hú hồn là chưa mua 😔
skeleton147
ĐẠI BÀNG
9 năm
giờ mua z3 au ở đây uy tính ở hcm, làm sao để phân biệt hàng dựng.
chinhcheng
ĐẠI BÀNG
9 năm
qua Phong cách nhật đi bạn, lên web của họ mà xem địa chỉ, mình thấy ae có kinh nghiệm ở diễn đàn thường giới thiệu ra đấy. mà mình cũng đã qua shop của họ ở HN rồi, toàn hàng nhật luôn 😁
Ko phải mình PR cho pcn nhưng vì nhiều lần mua máy ở đây, chất lượng máy tốt, giá cả hợp lý, chế độ bảo hành này nọ cũng ok nên mới giới thiệu cho ae cùng chơi. Quyết định mua ở đâu vẫn tuỳ ae, tụi mình chỉ cho gợi ý thôi.
skeleton147
ĐẠI BÀNG
9 năm
H nên mua z3 au ở vĩnh phát hay phong cách nhật, thấy bên vĩnh phát cũng unlock bằng code mà giá có 8tr5 ah,bên phong cách nhật thì 9tr2 mà thấy bảo hành tốt hơn
@skeleton147 Pcn chỉ chuyên bán đt Nhật nên nguồn gốc hàng đảm bảo hơn, vinhphat bán đt xách tay kiêm thêm bán đt Nhật thì cũng ko mấy đảm bảo.
Đã mua ở CellphoneS và đã bị 1 em z3 dựng. Imei trùng từ máy đến seal màn hình đến hộp. Nhưng nó là in lại imei nên trùng là phải. Lúc mua máy đã cài rom quốc tế 5.0. Về sạc máy báo 4h30 sau mới đầy 100%, chắc tại sạc lô, lần sau sạc thì còn khoản 2 tiếng. Nhưng có điểm này ai xài z3 rồi cho em hỏi xem có giống như em ko: chụp hình 3' tuột 2% pin, chơi game asphalt 8 10'-8%, lúc máy 20% em choi audition mobile dc 3 ván khoản 10' máy còn 2% choi bằng wifi. Máy em có bị hao pin nhanh wá ko? Có cách nào khắc phục ko?
@Kevin Lu Mấy cái phụ kiện cho kèm như sạc với tai nghe đa phần là hàng lô (có khi rất lô nữa là khác), tốt nhất là bạn nên mua thêm cái sạc xịn mà dùng, mình đang xài củ sạc 04 dòng ra lên đến 1,8A của Docomo giá 600k ở phongcachnhat bán, hàng xịn của Nhật, ko lo mua phải hàng nhái, còn củ sạc Sony giờ hàng nhái quá nhiều mình ko biết hàng nào tốt để chỉ cho bạn, mắc chút nhưng an toàn bạn à. Sạc bằng sạc lô dòng ra ko ổn định dễ hư pin máy như chơi. Còn cái vụ tụt pin như bạn mô tả thì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như độ sáng màn hình, âm lượng, mở cùng lúc các kết nối wifi, bluetooth hay 3G. Theo như bạn mô tả thì mức hao pin như vậy là bình thường, bạn chơi audition chắc cũng bật âm thanh kha khá, 20% chơi vậy được 10p là cũng ok rồi, tóm lại, cái bây giờ cần là bạn nên đầu tư cái sạc tốt là ok.
Mua z3 ở clickbuy không biết có tin tưởng được không các bác! Có bác nào mua ở đó chưa!
@canvubn Nên mua ở phongcachnhat, giá có cao hơn chút đỉnh nhưng hàng đảm bảo hơn những chỗ khác vì cửa hàng này chỉ chuyên bán đt Nhật. Mình cũng mua Z3 ở đây.
@Nhnhat29982
Z3 ở clickbuy cũng đc hàng chưa unlock mà, bây giờ tìm z3 chưa unlock ít chỗ bán lắm. Còn nếu mún an tâm 100% qua phongcachnhat và congnghenhat 2 chỗ này quá nổi tiếng hàng Nhật rồi
Minh cung moi mua dang xai em nay.thay pin ko dc on cho lam.hoi truoc xai em g2 dcm pin ngang ngua ma that tut pin it hon.man hinh cam ung ok.loa mo to het co thi ok.giam 1ti thi nghe nho.may choi game ti la nog.dao nay phat video luc dc luc ko nua chu.ko biet co ben ko.haiz
@nhudinhphuoc Mình cũng thấy vậy max loa thì lớn còn giảm xuống khoản 2 vạch là nhỏ hơn hẳn. Pin thì từ 100%->90% trong 10', 90%->70 trong 30', sau 70% thì mức tuột pin giảm lúc này là ổn nhất.
Cho em hỏi bác Nhnhat29982 một chút 😃
- ở phongcachnhat : đi theo máy z3 au có dock, jack chuyển 3.5. Và tặng kèm cáp + củ sạc sony : hai món đấy chất lượng ra sao ạ? Có ảnh hưởng đến pin ? Có cần mua củ sạc khác thay thế ? Shop họ có tặng tai nghe hay không ?
- sau khi nhập code có nên lên 5.0.2 luôn ? Phongcachnhat có hỗ trợ khách lên fw luôn không ?
- em vừa mua dùm bạn một em z3 quốc tế 11tr300, hình thức mới 100%, imei trùng, test nước ok, chỉ có điều là dùng liên tục : zalo, fb, web với mạng 3g (liên tục) thì từ 100%(6h sáng) còn 15%(3h chiều), thời gian sạc mất tầm 4h : vậy pin có ok không?
Em xin cảm ơn
@triplex090 Cái danh bạ chết tiệt của Sony nó ngu quá, ko có nhiều tuỳ chọn hiển thị số điện thoại ở các tài khoản khác nhau, trong trường hợp này có thể máy nó chỉ hiển thị số có trong danh bạ đđược sync vào máy, cái số mà bạn ko tìm thấy trong danh bạ của máy nhưng khi gọi lại hiện tên người đó có thể là bạn đã lưu sẵn trên sim. Cách giải quyết ntn, bạn cài Go Contact 2.0.8, phần mềm này hiện tại ko còn trên Play Store nên chỉ có thể down về từ trang appstore.vn (vào mục search sẽ thấy), cài vô máy, xong mở nó lên, vào thẳng mục danh bạ, ấn nút Menu (có thể là 3 dấu chấm nhỏ vì Sony ko có phím menu) chọn thẻ "Contact Account" rồi đánh dấu chọn vào 3 mục đầu là Phone, Google và Sim, mấy cái khác ko cần thiết. Cái này giúp máy có thể đọc hết cùng lúc các danh bạ được vô tình lưu ở nhiều nơi khác nhau. Cũng đừng ỷ lại khả năng Sync của Google vì đôi khi nó ko cập nhật thường xuyên lắm, tốt nhất là thỉnh thoảng backup ra 1 file danh bạ dự phòng rồi lưu vào thẻ nhớ cho chắc ăn. Hồi xưa mình cũng ỷ y nên bị mất số (do mình cứ đổi đt hoài) sau rút kinh nghiệm làm như trên thì ko bị nữa. Bạn thử xem.
Phú Hữu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Mình định mua z3au bên phongcachnhat.vn, đây là con smartphone tốt nhất mình sẽ dùng, nên mình gà lắm, với lại sv nghèo nữa nên mua lần này ko biết bao giờ mới đổi (muốn tìm hiều kỹ chút), có hỏi ngu thì bạn bỏ qua =]]]]
Mình thấy bên pcn để khuyến mãi là "Sạc cáp samsung LG Sony" là sao hả bạn có nghĩa là chỉ km một món là sạc cáp (mình hiểu là cọng dây cáp) hay là như bạn nói là sạc và cáp (2 món) vậy bạn, và cái nữa là "Sạc cáp samsung LG Sony" là sạc cáp km có thể là của một trong những hãng đó hên xui hay sao, mình có được yêu cầu không. Với mình muốn hỏi là giữa sạc 04 Docomo và 05 Docomo thì mình nên mua loại nào mình thấy bên pcn có để á.
@Phú Hữu Là 2 món sạc + cáp, Samsung LG hay Sony gì thì tuỳ theo lúc đó cửa hàng còn hàng loại nào thì tặng loại đó. Nếu còn hàng thì bạn có quyền yêu cầu đổi sang sạc hãng khác nếu thích. Z3 ko hỗ trợ sạc nhanh nên bạn dùng sạc 04 hay 05 cũng cho kết quả như nhau (chỉ khác giá tiền thôi), tuy nhiên, theo ý kiến chủ quan của mình thì bạn nên đổi sạc khuyến mãi đi kèm bằng sạc 04 (chắc bù khoảng 3-4 trăm) sẽ giúp sạc ổn định hơn và tốt cho pin của máy.
Em vừa mới hỏi nhờ bạn ở bên Nhật mua hộ 1 em z3 Sol26. Thì nó nói giá là 11tr2 nếu về VN mua code unlock nữa thì coi như tổng thiệt hại cũng là 12tr. Thế mà e xem mấy cửa hàng để giá em này toàn 8.5tr hay như phongcachnhat cao hơn cũng chỉ 9.2tr là sao ạ? Chưa kể ở VN là đã bao gồm cả code unlock rồi và thêm các loại khuyến mại, bảo hành nữa. Còn theo như bạn em nói là mua máy bên kia về đây coi như ko còn bảo hành j nữa. Em thấy khó hiểu quá ai giải đáp giúp em với ạ.
@lethuyvy511 Mình cũng là người kỹ tính, mua hàng là phải điều nghiên rất kỹ trước khi quyết định mua cái gì, đã từng mua hàng nhiều lần ở pcn và rất hài lòng, hàng đảm bảo chất lượng, hậu mãi tốt tuy chưa được chu đáo cho lắm. Dock sạc là hàng pk đi kèm theo máy nên bạn cứ yên tâm, tuy nhiên, bạn nên tìm 1 củ sạc tốt mà xài, lý do thì mình đã nêu ở trên.
@lethuyvy511 Mình cũng là người kỹ tính, mua hàng là phải điều nghiên rất kỹ trước khi quyết định mua cái gì, đã từng mua hàng nhiều lần ở pcn và rất hài lòng, hàng đảm bảo chất lượng, hậu mãi tốt tuy chưa được chu đáo cho lắm. Dock sạc là hàng pk đi kèm theo máy nên bạn cứ yên tâm, tuy nhiên, bạn nên tìm 1 củ sạc tốt mà xài, lý do thì mình đã nêu ở trên.
Phú Hữu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Giữa dock sạc và cục sạc cái nào tiện dụng hơn ta. Tại sao mua đã có dock sạc rồi mình còn phải mua thêm cụ sạc 04 docomo nữa hả bạn. Xài 1 cái dock sạc ko được ko bạn? Hỏi cho biết thêm thôi à chứ chắc mình mua thêm sạc 04 docomo như bạn nói rồi. Cảm ơn bạn!
@Phú Hữu Dock sạc chỉ là cái đế để cắm đt lên thôi chứ nó ko có chức năng sạc, đó là lý do tại sao phải mua thêm cục sac (cấp nguồn).
Mình vừa mua con z3 au về nó báo có bản cập nhật lên 23.0.c.0.350 qua ota thì có nên cập nhật hok?
@stankovic Cứ cập nhật vô tư bạn à, đây có thể là bản tiền cập nhật trước khi có bản update Lollipop, còn bao giờ có thì... chưa biết :p
Z3 mà mua ở nhà mạng softbank gần 12tr đó bạn à.
Các bạn cho mình hỏi, giờ minh hoàng mobile bán có 7950 + khuyến mại sạc.cáp thì có nên mua ko? Rẻ quá cũng thấy chờn.
@Shishio Makoto Giá bên Nhật bây giờ qui ra tiền Việt cũng gần 9 triệu. Chỗ MH đườngf ĐN ở HP nếu đúng bạn đang quan tâm thì hàng Móng cái là đa số. Nhiều ngườì đã phản ảnh rồi
@ngoctuan_nhp có bác bảo giá bên nhâtj vào khoảng 40k ¥, tỷ giá 180 thì vào khoảng 7tr2 thôi chứ bác? Phí vận chuyển+ lời lãi nữa mà gần 8tr thì kể cũng quá rẻ.
@ngoctuan_nhp đâu nhỉ :v. e mua máy ở đấy check imei ra đúng máy luôn mà nhể? :v
@Shishio Makoto máy Au thì nhập về chưa unlock là hàng xịn mà bác. sao phải xoắn. giá mà hạt dẻ cứ quất thôi
Cũng tính xúc con này nhưng thấy mấy chỗ giá rẻ quá nên hơi sợ
phongcacnhat hoac congnghenhat thôi bạn nhé, tuy giá cao nhưng hàng đảm bảo, ko muốn làm chuột bạch ở những chỗ khác vì ko có time và cũng ko dư giả tiền bạc.
@Nhnhat29982 Bạn cho mình hỏi tí.

Z3 au thì xài rom gốc hay rom qte thì tốt hơn? Minh thắc mắc mà search k thấy ai đề cập. tks truoc
@OSKEN Nghe nói up rom qte up lên được 5.0.2 nhưng bị lỗi NFC ko xài được và cũng chưa ổn định lắm, vì vậy mình vẫn đang xài rom gốc, đợi bản chính thức của AU rồi up luôn, chắc chắn là sẽ lâu hơn 1 chút nhưng xài rom gốc vẫn an tâm hơn. Tuy nhiên, sau khi up rom qte nếu ko thích vẫn có thể up lai rom stock bình thường, nếu bạn nào thích đổi mới thì cứ thoải mái đi.
@Nhnhat29982 Mình chưa mua. Đang tìm hiểu thôi ^^
Tháy PCN bán mà 9tr2 rồi phụ kiện thêm nữa... cao gần bằng cái xách tay quốc tế nen hơi băn khoăn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019