Các bác đang sài Xperia Z3 SOL26 chia sẻ chút trải nghiệm đi

chinhcheng
23/1/2015 9:16Phản hồi: 449
449 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình ở miền trung, không có điều kiện test máy, mua hàng qua mạng ở phongcachnhat tin tưởng không?
@ql689 Ae trong cộng đồng JMP hầu như ai cũng biết tiếng của pcn chuyên bán đt chất lượng đảm bảo và nguồn gốc hàng. Bạn cứ yên tâm mua hàng ở đây, giá tuy cao hơn chỗ khác 1 chút nhưng yên tâm vì ko sợ mua nhầm hàng lởm.
cảm ơn bác
Mình đã đọc gần hết tl của máy bn.
Z cho mình hỏi cái này. Nếu mua 1 máy mới. Gồm 3 yếu tố:
Máy và hộp trùng ime
test máy, test nước
Và tự nhập code nữa là máy ok phải k ạ.
P/s
Mình đang tính mua ở didongviet. Có bác nao đã mua ở đó cho cái ý kiến ạ
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@tangtanloc91 cùng chung ý kiến
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình không root được dù làm theo mọi cách trên mạng. Room gốc hay room quốc tế. Và đặc biệt không quay về Room 236 của au được ( nhưng quốc tế thì được) chạy về 236 xong bật lên máy hiện 296. Cứ tưởng sai Room nên down mấy bản về vẫn tình trạng vậy. Cho dù trc khi flash máy ở bản 296, 350 hay thậm chí 5.0 quốc tế thì khi xong máy vẫn báo 296. Hiện tại em đang rất hoang mang và nghi là có ma ám @@
Bác nào biết trị không?
Và cả cách root nữa. Thanks
@hoanglan99 Ý bạn là flash rom hay root, có nhầm lẫn gì ở đây. Máy mình cũng là Z3 Au đây, flash rom đủ kiểu mà có bị sao đâu, từ rom của Baltic, rom Taiwan rồi rom Việt Nam, giờ đang xài rom Việt Nam bản 5.0.2 và cũng đã hack thành công cái NFC (giấu nó khỏi danh sách trong mục Setting luôn) ko cho nó chạy ngầm nữa. Bạn xem lại cách bạn up rom cho máy coi có làm sai thao tác nào ko chứ tình trạng như bạn thì mình mới nghe lần đầu tiên. Cái này Google 1 phát là ra hết, chỉ tường tận luôn. Thử lại xem.
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Mình hiện tại đang bên nhật, máy chưa Unlock. chạy 5.0 thì không có sóng của au. Mình muốn Flash về bản 236 Au để root nhưng không thể Flash đc(flash Xong mở ra báo là 296). Dù mình hạ từ 296 hay 350, hay 5.0 quốc tế về 236 Au thì vẫn hiện 296 sau khi xong. Mình nghĩ tên Room sai nhưng down hai bản từ tinhte, và một bản từ Web của nhật về úp vẫn kết quả như vậy.
Hiện tại mình muốn root, thì room nào có thể root? ( mình đã thử room 236 quốc tế theo mọi cách trên mạng và không thành công)
Hoặc lên 5.0 mà nhận sóng Au.
Thanks
@hoanglan99 Flash rom thì mình làm hoài chứ root thì chưa bao giờ, hiện tại bản build thấp nhất trên rom stock của Au đã là 296 rồi nên bạn ko thể qua về 236 được đâu, ngay khi có sóng wifi thì nó đã bắt update lên 350 rồi, thử cách khác xem. Mình đang xài 5.0.2 trên Z3 Au nhưng hơi thất vọng và muốn quay về bản Rom nguyên thủy của Au vì khi up lên 5.0.2 thì nghe nhạc ko được hay như trước nữa, nhiều tính năng hay bị lược bỏ nên chắc sẽ quay lại sớm thôi. Tò mò up xài thử nhưng chả thấy cải tiến gì hay nên thôi vậy.
Mình thì xài rom gốc cho lành, đã update OTA lên bản 23.0.C.0.350, rom mới nhất của nhà mạng Au cho Z3 hiện nay.
Hiện giờ ngoài hiện tượng máy không hiểu mã vùng quốc tế theo kiêu +84 , phải sử dụng 0084 thì không thấy có hiện tượng lỗi gì khác.
Mình xài sạc docomo 05 dòng vào đo bằng Ampere lên 2100mA như vậy có ổn k mn. Lúc gần đầy thì nó giảm bớt lại
Mình mới dùng Z3 AU chưa lâu lắm mua tại CCN. Pin cực trâu, chụp ảnh thì rất đẹp. Nói chung chưa thấy nhược điểm là gì, dùng thêm 1 thời gian nữa xem sao.
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
cho
em hỏi dùng rom gốc có ảnh hưởng gì lắm không ? em đang định mua
Bạn @Nhnhat29982 cho mình hỏi chút. Lúc trước bạn dùng 4.4.4 stock trên Z3 Au, có cách nào để chọn chỉ dùng 2G cho Mobile Data không vậy? Trong phần Network mode mình chỉ có 2 lựa chọn là Automatic và Japan CDMA. Automatic thì thường xuyên ưu tiên sóng 3G. Dùng cách từ dialpad nhập *#*#4636#*#* cũng không được.
@kangta_vietnam Mặc định thì chỉ có Auto với CDMA của Au thôi, ko chọn cái khác được bạn nhé, trừ khi bạn flash sang bản rom D6653 của Việt Nam hoặc D6603 của Baltic thì mới có thể chọn băng tầng WCDMA, LTE hoặc GSM thôi. Nói chung mình thấy xài bản Rom stock mặc định của Au là ổn nhất, đã thử up sang Rom qtế để nhấm nháp kẹo Lollipop thử nhưng thấy cũng chả có gì hay lại còn bị lỗi NFC nên đành quay về Rom stock. Cảm giác mình thấy lên 5.0.2 nghe nhạc ko hay bằng 4.4.4, tính năng nghe nhạc chất lượng cao qua bộ giải mã USB bị cắt mất trên 5.0.2 mà mình thì cất công mua con FiiO E18 mà xài trên 5.0.2 ko được nên thôi. Cải lùi, chán, ít ra phải hay hơn mới phải. Giờ để nguyên 4.4.4 xài luôn,ko thèm lên 5.0.2 nữa.
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@Nhnhat29982 cho em hỏi cài bản 5.0.2 ổn định không bác
@ONE NO! Nói chung là ổn ngoại trừ NFC ko dùng được và ko tắt được trừ khi bạn biết dùng thủ thuật adb để vô hiệu hóa và giấu nó đi. Cái này thì hơi phức tạp tí, bạn nào có nhu cầu thì mình sẽ hướng dẫn sau, tuy nhiên, mấy cái chủ đề tương tự như vầy đã có hướng dẫn đầy trên Google, bạn search cái là ra. Các bạn chỉ cần lưu ý là nên flash bản 4.4.4 D6653 của VN rồi dùng adb block cái NFC trước khi flash thẳng lên bản 5.0.2, khi flash đừng chọn wipe data thì mới block được NFC ko cho nó chạy trên bản 5.0.2. Bạn nào lỡ wipe data thì khi lên 5.0.2 sẽ ko tắt NFC được và cũng ko có cách nào tắt được vì adb ko support 5.0.2.
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
9 năm
image.jpg Làm em kiểu này cho rẻ. Chỉ vì trạng thái X mà bị quy là Junk, đem về VN thì chẳng khác gì những em bình thường khác. Giá còn chưa đến 4tr kaka
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
bác làm bài hướng dẫn giùm em hơi gà cho anh em tham khảo luôn
@ONE NO! Hướng dẫn up rom cho Z3 thì đầy trên mạng, bạn cứ theo hướng dẫn mà làm, nhớ down bản rom stock của Z3 Au Sol26 (mấy cái này search cái ra luôn) để dành, đề phòng lỡ up sai thì up lại rom gốc của Au rồi vọc tiếp, ko brick máy đâu mà lo. Hiện có 2 bản rom cho Z3 Au đó là D6653 và D6603,mình khuyên nên xài bản D6653. Đầu tiên bạn up rom của D6653 bản 4.4.4 nhé, nhớ tick chọn Partition để giữ lại bộ nhớ 32GB nhé vì bản qtế chỉ có 16GB thôi (ko được up thẳng lên 5.0.2 vì còn phải xử lý cái lỗi NFC trên 4.4.4 trước, nếu lỡ up lên 5 luôn thì buộc phải trở về 4.4.4 vì adb ko hỗ trợ Lollipop). Sau khi up thành công D6653 bản 4.4.4 thì dùng phần mềm adb (search Google rồi tải) để vô hiệu hóa NFC luôn, ko cho nó chạy ngầm nữa, giữ nút Shift trên bàn phím rồi nhấn chuột phải vào tên file abd.exe, chọn Open command Window here, mở chế độ USB debugging trên đt rồi cắm vào máy tính, gõ adb devices (xem nó có nhận ra thiết bị mới cắm vô ko, nếu có nó sẽ thông báo mã thiết bị, kế tiếp gõ
adb shell
pm block com.android.nfc
Nếu thành công nó sẽ báo kết quả là true, sau đó gõ
exit
abd reboot.
Xong, mở Setting ra sẽ ko còn thấy thiết lập NFC nữa(giấu luôn rồi), đến phần quan trọng nhất khi up lên 5.0.2 nè, đó là KHÔNG được chọn WIPE DATA để giữ lại cái Disabled NFC nếu ko thì công sức nãy giờ coi như đổ sông đổ biển hết. Cũng giống như lúc bạn up 4.4.4 thì Mục bên dưới chỉ tick chọn Partition, TA và Baseband, (ko chọn FOTA nhé vì sẽ mất khả năng update qua OTA sau này đó). Mình thấy các diễn đàn khác ko có hướng dẫn về việc ẩn ko cho NFC chạy ngầm khi up lên 5.0.2 nên mình chỉ nói bổ sung phần này thôi, chi tiết các bạn vui lòng tham khảo trên Google nhé.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
hôm nay gọi điện cả phongcachnhat lẫn congnghenhat đều báo hết hàng, chẳng lẽ kiếm một em Z3 Japan ngon lành khó vậy sao :-s.
P.s: có ai biết chỗ bán hàng ngon tương tự 2 shop trên không?
@ComAbu Hàng Nhật chính gốc ko mua được với số lượng nhiều đâu bạn, mỗi lần nhập hàng được mười mấy hai chục con là nhiều rồi, còn mấy chỗ mà số lượng cần bao nhiêu cũng có thì 100% là hàng Móng cái. Kiên nhẫn xíu mà có hàng đảm bảo chất lượng mà xài, còn máu quá ko chờ được thì mua hàng ngoài, chất lượng thì hên xui, may thì gặp con tốt ko lỗi lầm gì, xui thì trông chờ vào thiện chí hỗ trợ của cửa hàng bán máy thôi.
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@Nhnhat29982 tự tay nhập codde thì an tâm đc bn % bác
@ONE NO! Đã mua hàng Nhật thì chỉ nên mua ở các cửa hàng CHỈ CHUYÊN BÁN ĐT NHẬT, uy tín của họ quyết định 90% chất lượng sản phẩm,cái vụ nhập code này hầu như chỉ để mở mạng và có nghĩa là hàng này chưa qua tay ai sử dụng ở Việt Nam thôi chứ nhiều khi ở Nhật người ta xài te le rồi (vì ở bên đó đâu cần nhập code, cứ bỏ sim vô là xài thôi), mấy bác gian thương chỉ việc mua cái mớ hàng này về thay vỏ dán seal, làm hộp lại rồi bán như máy mới, tuy nhiên loại này còn khá là "nhân đạo" vì nếu hên vẫn có máy tốt mà xài, chỉ là bị thay vỏ cho nó mới thôi, còn với các loại máy được nhân bản vô tính vô liêm sỉ khi được nấu nướng từ các main thải loại, sửa chữa lại rồi sao chép imei, tất nhiên độ hoàn thiện sẽ ko thể so sánh được với hàng thật nhưng đối với những người chưa có kinh nghiệm hoặc chưa từng cầm qua máy xịn thì đố mà phân biệt được. Vì vậy cho nên, cái uy tín của cửa hàng nó quyết định chất lượng sản phẩm, đừng ham rẻ mà tiền mất tật mang.
@Nhnhat29982 Bác nói chuẩn lắm, cái unlock by code và chưa unlock khi về vn là để chứng minh nó là máy nhật nguyên bản xịn. Còn khi bác mua cái máy như thế thì cái nào ngày sx càng gần ngày bác mua thì máy đó càng mới và tỷ lệ brandnew của nó càng cao, thế thôi
Các anh em cho mình hỏi xíu.
Mình mua em Z3 Au này, thấy cửa hàng đưa Dock sạc. Hình nó như thế này:
Vậy con dock này có phải hàng chuẩn của nó không, vì em lắc lắc, thấy bên trong kêu tạch tạch,mà trên mạng toàn bán DK48 chứ không thấy DK45. Vậy cuối cùng thì em Au này xài loại gì là chuẩn?
Anh em giúp em với!
@Mosquitos_VN Dock sạc đúng chuẩn đó bạn, chính xác nó là DK45, trên dock nó cũng ghi tên mã model là SOL26 đó, miễn sạc được là ok rồi bạn, quan trọng là mua cục sạc tốt trang bị cho nó nữa là ok, khuyên dùng kèm sạc 04 hoặc 05 của docomo, mắc chút mà chất lượng đảm bảo, ko sợ mua nhầm sạc đểu.
em mới mua con Sony Z3 Au này về sài dc nua ngay thấy màn hình cảm ứng hơi lag, khi nhấn vô cái icon điện thoại để gọi, với lại cái phần tin nhắn nó hơi rườm rà, khó chịu
Bạn @Nhnhat29982 cho mình hỏi chút.Up room mà không root có sợ mấy DRm keys không,mình tìm hiểu bữa h định bạk up TA cho chắc,nhưng mà muốn backup thì phải root máy phải không
@ComAbu Bản nào cũng được nhưng khuyên dùng D6653 vì có nhiều app tiện ích hữu dụng hơn bản D6603. Tuy nhiên, nên up rom D6653 (lấy bản VN đừng down bản Taiwan nhé) bản Kitkat 4.4.4 trước khi up lên 5.0.2,mục đích là để vô hiệu hóa NFC trước vì trên 5.0.2 ko làm được. Chi tiết thì xem lại bài hướng dẫn của mình ở trên. Các app và rom cần thiết thì search Google rồi down, nên tải ít nhất 2 bản rom: 1 bản rom gốc của Z3 Au KDDI (để dự phòng nếu lỡ thao tác sai thì up lại rom gốc rồi làm lại từ đầu) và 1 bản D6653 version 4.4.4 của VN. Tham khảo cách up rom trên mạng trước khi thực hiện vì mình ko rành mấy cái vụ dẫn link download rom và các app liên quan khác, các bạn thông cảm.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Cám ơn bạn, nhưng theo bài viết trên của b thì D6653 đi kèm với firmware 23.2.A.1.62 chứ không phải firmware 23.1.A.1.28 đúng k?
Thêm nữa là mình tìm k có thấy rom 4.4.4 cho Z3 bản việt nam, chỉ thấy duy nhất bản IT dc share trên mạng:
http://dienthoai.com.vn/threads/chia-sẻ-link-sony-xperia-z3-d6653-d6603-d6602-d6606-d6616.32676/

bản này có ok ko bạn? nếu b cho mình link download của 4.4.4 bản VN như bạn nói thì tốt quá.

thank you.

Edit: mình đã tìm thấy bản VN:
https://mega.co.nz/#!K5RGgRaK!8ucLLvrJenwCD4Y60m_7E4FT6z1OXWGZegT93Gv8N0g

MEGA

MEGA provides free cloud storage with convenient and powerful always-on privacy. Claim your free 50GB now!
mega.co.nz

sau khi đọc:
http://choimobile.vn/threads/huong-dan-up-rom-quoc-te-cho-sony-xperia-z3-au-nhat-ban-update-video.42224/

chắc là ok rồi đúng k bác
@ComAbu Đúng là nó rồi đấy, cứ làm thro hướng dẫn bên trên, tuy nhiên lúc đánh dấu chọn thì chỉ nên chọn Partition thôi, ko chọn mấy cái Fota, TA hay baseband (mình đã làm theo hướng dẫn trên thì bị lỗi ko update qua OTA được). Mình đã up đi up lại hàng chục lần và thấy khi ko tick chọn mấy mục đó thì mới update được qua OTA. Nhớ cái lưu ý quan trọng của mình ở trên trước khi up lên 5.0.2 nhé, chúc các bạn thành công.
@ComAbu Như mình đã nói thì D6653 có 2 phiên bản, 1 của VN và cái còn lại là của Taiwan, firmware 23.1.A.1.28 là bản 5.0.2 của VN (khuyên dùng) còn 23.2.A.1.62 là của Taiwan (có nhiều app tiếng Hoa đi kèm, ko biết xài).
Phiên bản KDDI-LTE-230.C.350 muốn up room phải chuyển về room phải chuyển về room gốc hả bạn
Sao mình down bản VN theo link của bạn ComAbu thì thấy dung lượng chỉ là 509Mb, có vấn đề gì không hả bạn Nhnhat29982?
@ql689 Bản D6653 4.4.4 của mình cũng down từ chính trang choimobi mà comabu vừa dẫn link, dung lượng đến hơn 1.2GB, 509Mb là bản nào thế?
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
1.24 GB mà bác
uhm,lúc down trên trang mega vẫn hiện khoảng 1.24 Gb nhưng khi down hoàn thành còn có máy tính báo chỉ có 509.444 Kb,máy tính bạn có bị thế không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019