Các bác đang sài Xperia Z3 SOL26 chia sẻ chút trải nghiệm đi

chinhcheng
23/1/2015 9:16Phản hồi: 449
449 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V
Vậy là bị rớt mạng nửa chừng rồi, down lại đi bác, chính xác phải là 1.2GB
Hic.không phải rớt mạng mà mình down complete bình thường,down lại vẫn báo như vậy mà,Mình up hình bạn coi nhé
@ql689 Bạn down bằng fshare nhé, 1.24GB mới được, ko up bậy sẽ treo máy đó. Trả cho fshare 5.000đ nó cho down tẹt ga.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ql689 Để mình down rồi xác nhận lại cho b nhé
B ơi, có link fshare khác nè, bạn thử đi:
https://www.fshare.vn/file/RC37GD7MA82C
Treo máy thì up lại có sao koo bạn
@ql689 Tưởng tượng vầy đi, nó cũng khởi động lên logo Sony rồi cái hình nền động của sony xong lại tắt rồi cứ lặp đi lặp lại như vậy, dùng phím nguồn ko tắt được, chỉ còn cách lấy 1 cây tăm, mở cái cổng che sim ra, có 1 cái nút nhỏ màu vàng, lấy cây tăm chọt vvô đó khoảng 3s chờ máy tắt hẳn rồi giữ phím volume down cắm cáp vô và flash lại rom gốc.
Treo máy thì có ảnh hưởng gì nặng không bạn
@ql689 Ko vấn đề gì, bình tĩnh up rom gốc lại là xong. Lúc trước mình còn up nhầm firmware của....Z2 mới vui chớ :p. Bấm nút nguồn hoài mà nó ko lên luôn, sợ toát mồ hôi hột, giờ up riết quen rồi, lỗi thì up lại thôi.
Như vậy chỉ bị lỗi firmware đúng ko bạn,ví dụ mình hư có ra cửa hàng làm lại cũng không bị ảnh hưởng tới DRM keys đúng không bạn
@ql689 Ko mất DRM keys đâu mà lo, cứ up tẹt ga đi, tui làm chuột bạch rồi.
Ok, để tối làm về nhà thử, mới mua máy nên kho biết gì nhiều, cảm ơn bạn ComAbu và Nhnhat29982 nhiều nhé
bị mất 16gb,hix,nhưng có có vẻ bản D6653 không tốt bằng rom gốc đúng không bạn
Các bạn sau khi up thành công romD6 phiên bản rồi
Cái tội không tick chọn Partition khi up rom nè. Chịu khó up lại rom gốc của Au KDDI, khi up lại rom gốc thì ko tick vào mục Partition để nó tự động restore lại 32GB, vẫn chon No Final Verification. Sau muốn up sang Rom VN hay bản nào khác thì làm lại hướng dẫn như ban đầu. Xai rom VN vẫn tốt hơn bản Au gốc vì nó ko đi kèm các ứng dụng "rác" của Au. Máy nhẹ hơn nên chạy nhanh hơn, thế thôi.
Mình bật chế độ SUB debug rồi mà máy tính báo vậy là sao: For 2011 devices line, be sure you are not in MTP mode
@ql689 Ko liên quan, mấy cái đó chỉ để nhắc mấy user xài mấy dòng sony đời 2011 thôi, mình dòng 2014 lo gì, cứ flash bình thường.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
B nhnhat ơi khi để qua đêm z3 của b tụt bao nhiêu % vậy? Hôm qua e mới xách một e từ congnghenhat ve, ho cai san cho android 5.0.2 vn, nfc chưa dc remove. Để qua đêm sáng nay bị tụt 8% :|. Trước khi đi ngủ mình đã clear ứng dụng chạy ngầm + tắt wifi rôif đó. Máy m co van de gi k nhỉ? Của mình là z3 au, check drm key ok, unlock bootloader No
@ComAbu Xài rom gốc của Au chỉ bị lỗi tin nhắn ko phản hồi khi bạn gửi tin nhắn dịch vụ đến nhà mạng (vd như đăng ký 3g hay các gói cước dịch vụ GTGT khác, gửi tin vẫn đi nhưng ko thấy tin nhắn của nhà mạng phản hồi đăng ký thành công hay ko, khi up lên rom quốc tế thì fix được lỗi này và nhận tin bình thường). Ngoài ra ko có lỗi gì khác.
@ComAbu Lỡ làm chuột bạch up lên 5.0.2 rồi, giờ lười up lại rom gốc chứ thực tình thì vẫn thích rom gốc vì nghe nhạchay hơn bản 5.0.2.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 Và cũng k có lỗi gì liên quan tới đầu số +84 v..v.. đúng không? Ok tối này m quay về rom gốc, m thì nghĩ rom gốc lúc nào cũng ổn định nhất mà 😃
@ComAbu Cái vụ +84 thì mình ko để ý, để check lại xem sao.
Ae cho mình hỏi Z3 au rom gốc của Nhật có tiếng Việt ko? Mình muốn xài rom gốc lun và máy chỉ để xài wed, face, game, giải trí thôi. Còn gọi điện nt thì 1202. Bị 1 lần máy Z3 au Móng Cái rồi trả lại mất tiền ngu, nhưng vẫn thik em nó nên gom lúa mua em nó lần 2, kì này wa Phongcachnhat mua cho chắc.
@Kevin Lu Có tiếng Việt bình thường bạn ạ.
Máy Sony bây giờ hỗ trợ tất cả các ngôn ngữ trên thế giới bạn nhé, Z3 Au cũng vậy. Xài rom gốc cũng tốt tuy có nhiều app linh tinh của nhà mạng Au đi kèm, máy chạy khá mượt. Lưu ý là khi chơi game hoặc 3G thì máy khá là nóng, nên sử dụng ốp lưng mỏng và thoáng để máy tản nhiệt dễ hơn và tốt cho pin. Mình cũng mua máy ở pcn, tuy giá có cao hơn chỗ khác nhưng yên tâm hơn.
@Nhnhat29982 Thanks bác nhiều. Pin thì sao bác hàng mới 100% pin trâu ko. Chứ cái Z3 tháng trc em mua pin yếu sinh lí lắm, pin xài dc từ 7h sáng đến 3h chiều: thỉnh thoảng 3g face wed, ra chơi chơi game 30' dc 2 lần.
@Kevin Lu Tuỳ tthuộc vào độ sáng màn hình, mở âm lượng to hay nhỏ mà thời lượng sử dụng được nhiều hay ít cũng khác nhau. Sạc zin cũng quyết định 1 phần khả năng giữ pin của đt nữa, tốt nhất là nên xài sạc xịn cho máy, mở loa ngoài thì chỉ nên mở âm lượng vừa đủ hoặc dùng tai nghe và để độ sáng mh vừa phải thôi.
Up rom quốc tế 5.0 máy có hao pin ko mọi người. Nên xài rom gốc hay up rom quốc tế.
Bác nào đã quen dùng hàng nhật sẽ thấy tốt nhất ko nên dùng room các bản máy chính hãng or qte vì hay đẻ lắm lỗi lắm. E đã mua ở cả pcn và cnn. Bên cnn con note3 của e chỉ để room do cnn làm, e thấy quá ngon ngọt, pin để qua đêm mất 2-3% cho 8h, máy cực mát luôn, nghe rôm qte 5.0 5.1 thích thì cũng thích thật nhưng e chả ham
@voanh1988 E hèm, nói thì nói vậy thôi chứ thấy người ta update ầm ầm mình cũng có sự gato ko hề nhẹ vì biết chắc đến lượt "mình có xe hơi thì người ta đã đi phi thuyền lên cung trăng rồi" , nên sau đó tự mày mò trên mạng học cách flash rom này nọ coi nó có gì hay, xài đã vọc vạch chán chê rồi thấy cũng chẳng hơn" cái máng lợn" gốc của máy nên âm thầm up lại rom cũ, kệ, cũ thì có hơi ccũ thiệt nhưng được cái ổn định là ok rồi, chừ khi nào Au nó chính thức cho "ăn kẹo" thì ăn vậy.
@voanh1988 Thanks bác đã chia sẽ. Em quyết định xài lun rom 4.4.4 gốc ko ham 5.0 j nữa.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 chào bác, tình hình là qua một ngày sử dụng rom gốc Z3 AU khá ổn, pin để qua đêm k tụt % nào nếu chọn airplain mode. Tuy nhiên khá là khó chịu với vài chục cái app rác :|, mình sẽ quyết định up lại lên 5.0.2. Mình sẽ làm các bước như sau, có chỗ nào chưa đúng phiền b giúp mình:
- up lên 4.4.4 quốc tế, chỉ exlude Partition và no Final verification
- block nfc
- up lên 5.0.2, không cho wipe data và vẫn exluded partition và no final verification

mình chỉ phân vân một điều là nếu mình không wipe data liệu có những data cũ của 4.4.4 vẫn bị giữ lại sau khi up 5.0.2 không?
Có thật là adb không support 5.0.2 không? mình k tìm thấy trên google thông tin về việc này.

cám ơn b.
@ComAbu Vô ứng dụng, vô hiệu hóa app của nhà mạng Au.
Chọn cài đặt cho khỏi cập nhật vs thông báo (đối với 1 số app còn lại) là xong.
@Mosquitos_VN Nếu thích xài rom gốc thì làm như bạn cũng ok, trước mình cũng chơi kiểu đó, tuy nhiên cũng có chút rủi ro, nếu ko rành mà disable nhầm ứng dụng hệ thống sẽ gây treo máy hoặc forced closed nhé.
Chính xác, cứ làm y như vậy. Việc ko wipe data là để giữ lại cái block NFC, còn lại là nó chỉ add thêm 1 số file của phiên bản 5.0.2 thôi, nếu bạn ko thích flash thì update qua OTA cũng được, nhưng vì lười đợi nên mình flash luôn cho nhanh. Chính xác là abd vẫn hỗ trợ 5.0.2 nhưng vì trên 5.0.2 tên file hệ thống thay đổi gân gầnnhư toàn bộ nên nếu làm như trên 4.4.4 thì nó tìm tên file ko ra, mod thất bại, mình đã cố thử đi thử lại hàng chục lần vẫn ko có kết quả, cuối cùng thì mò ra được cái cách là giữ lại data chỉ copy thêm file mới của 5.0.2 thì mod NFC thành công. Tuy nhiên, khi flash từ 5.0.2 về các version cũ hơn như 4.4.4 thì buộc phải wipe data, ko thì treo boot đó, cài lại vẫn được nhưng phiền phức lắm.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mới flash lại rom 5.0.2 cho e z3 yêu quý từ tối qua. Rất bất ngờ với những gì mình nhận được từ em nó. Pin để qua đêm 8h k sụt %pin nào mặc dù k bật chế độ máy bay, nfc hoàn toàn biến mất. Và quan trọng hơn, m flash trực tiếp lên 5.0.2 từ rom gốc 4.4 luôn. Lát nữa m sẽ chia sẻ chi tiết
@ComAbu Quá ngon, chúc mừng bác. Bao rờ con note3 của e mới ko tụt % khi để qua đêm như bác đây😔.
Hà Nội f
Mình làm như bạn bảo nhưng ko tắt dc nfc. Gõ lệnh adb shell nó báo lỗi. Minh dùng win7 64bit.
@thangdc178 Bạn đang ở bước nào, đừng nói với mình bạn đang khởi chạy adb khi đã up lên 5.0.2 nhe, chỉ làm được khi còn ở 4.4.4 thôi. Nếu ko thì bạn vui lòng chụp lại cái màn hình lỗi đó rồi gửi cho mình để mình biết bạn đang gặp rắc rối ở chỗ nào.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn có thể dùng phần mềm này để block NFC, có thể dùng trên 5.0.2, đó chính là lí do mình flash thẳng lên 5.0.2 từ 4.4 AU:

http://rootjunkysdl.com/?device=Android Programs&folder=DeBloater

Nhớ phải để USB debugging mode là ON mới được nhé.

sau khi block có thể các bạn vẫn thấy menu NFC nhưng sau khi reboot thì...nó đã biến mất hoàn toàn, he he:
@ComAbu Thử vào Quản lý pin, mục Sử dung pin xem NFC nó có chạy ngầm ko, hồi làm trên 4.4.4 disable mất tiêu cái NFC nhưng khi vô Sử dụng pin vẫn thấy máy báo NFC đang chạy ngầm, chẳng qua là mình chỉ "giấu nó đi" chứ ko phải là "tắt luôn". Bạn thử check lại xem.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhnhat29982 đương nhiên là mình rất quan tâm vấn đề này - chắc chắn là k có nfc chạy (running) hoặc chiếm % pin

máy mình onscreen mới dc khoảng 1h từ sáng, chỉ chơi game nhẹ và gọi điện nhắn tin chút
mình thấy phần mềm debloater hoạt động ok đấy, bản chất có lẽ vẫn là câu lệnh pm block
ComAbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm một điều nữa đó là nếu mình để mạng WCDMA thì qua đêm dù có bật STAMINA mode vẫn mất 8% như thường, vậy mình có thể kết luận pin để qua đêm bị mất chính là do m để mạng WCDMA (mặc dù k bật mobile data)
P.S đúng là 5.0.2 nghe nhạc k hay bằng 4.4 AU
[QUOTE
at29982, post: 44960838, member: 1791524"]Nếu thích xài rom gốc thì làm như bạn cũng ok, trước mình cũng chơi kiểu đó, tuy nhiên cũng có chút rủi ro, nếu ko rành mà disable nhầm ứng dụng hệ thống sẽ gây treo máy hoặc forced closed nhé.[/QUOTE]
Mình dùng bản 4.4.4(23.0.A.2.93). Z3au của mình dc unlock bằng cole, máy mình cũng chua root. Lúc mới mua về mình vào quản lý pin thấy dịch vụ nfc chạy tiêu tốn khoảng 8-9%pin. Mình vào phần thông tin nfc (ở phân quản lý pin) thấy có chỗ buộc dừng và tích vào đó. Từ đó nó dừng hẳn và ko thấy hao pin nữa. Mấy htrc mình nghịch vào chỗ kết nối xperia, vào phần one touch nó báo nfc và Bluetooth đã dc bật. Từ đó trở đi mình ko có cách nào dừng nfc dc nua. Thấy bạn bảo dùng adb có thể và mình thử. Tải adb về máy tính ( gồm 3-4 file gì đó mình đặt tên là adb, rồi để vào ổ c). Bật dt, vào tuỳ chọn nhà phát triển, tích vào "gỡ rối usb". Cắm cáp vào máy tính. Bật file adb.exe bằng admin rồi gõ lệnh.
Cd c:\\adb (giống dos mình đã dc học, ok)
adb devices ( nó hiện seri máy mình và chữ gì nữa đó, m quên rồi, ok đúng ko bạn)
adb shell ( nó hiện chữ đầu tiên là error, vất đi rồi phải ko).
Ko làm gì nữa. Exit ra và đợi bạn giúp.hix!

@thangdc178 Mình dùng bản 4.4.4(23.0.A.2.93). Z3au của mình dc unlock bằng cole, máy mình cũng chua root. Lúc mới mua về mình vào quản lý pin thấy dịch vụ nfc chạy tiêu tốn khoảng 8-9%pin. Mình vào phần thông tin nfc (ở phân quản lý pin) thấy có chỗ buộc dừng và tích vào đó. Từ đó nó dừng hẳn và ko thấy hao pin nữa. Mấy htrc mình nghịch vào chỗ kết nối xperia, vào phần one touch nó báo nfc và Bluetooth đã dc bật. Từ đó trở đi mình ko có cách nào dừng nfc dc nua. Thấy bạn bảo dùng adb có thể và mình thử. Tải adb về máy tính ( gồm 3-4 file gì đó mình đặt tên là adb, rồi để vào ổ c). Bật dt, vào tuỳ chọn nhà phát triển, tích vào "gỡ rối usb". Cắm cáp vào máy tính. Bật file adb.exe bằng admin rồi gõ lệnh.
Cd c:\\adb (giống dos mình đã dc học, ok)
adb devices ( nó hiện seri máy mình và chữ gì nữa đó, m quên rồi, ok đúng ko bạn)
adb shell ( nó hiện chữ đầu tiên là error, vất đi rồi phải ko).
Ko làm gì nữa. Exit ra và đợi bạn giúp.hix![/QUOTE]
Chụp lại cái màn báo lỗi mình xem thử, chứ bạn nói nãy giờ mình ko hình dung được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019