Các bác làm gì khi có dấu hiện thấy chán chụp ảnh ?

nvsp18
23/9/2014 3:27Phản hồi: 89
Các bác làm gì khi có dấu hiện thấy chán chụp ảnh ?
Em chơi máy ảnh đến nay cũng tầm 6 năm, bắt đầu từ D60 của bà chị thi thoảng mượn được và đến giờ vẫn là em D700 cùi mua năm 2011 😃

Giờ cũng gọi là nghịch đủ thứ linh tinh, tuy nhiên cứ cách quãng lại thấy chán chán muốn bán hết đồ đi 😃
Hỏi các bác có ai như em ko và cách để giải quyết vụ này ^^

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tìm hiểu các thể loại máy khác

tìm hiểu về ánh sáng

tìm hiểu studio,.....

nếu thấy chán thì nhiếp ảnh sẽ ko ở lâu với bạn đc, tốt nhất mua máy nhỏ gọn dùng bình thường 😃

thường người chụp có 2 trường phái:

chơi thiết bị gọi là các máy ảnh gia

chơi ảnh còn gọi là nhiếp ảnh gia

chơi thiết bị thì nhanh chán vì có tiền nhưng thiếu tình cảm dành cho máy 😁
có lẽ hơi giống thích 1 cô gái đẹp nhưng thiếu tinh tế

chơi ảnh thì lâu chán nhưng mỏi và yêu cầu bền bỉ vì kiến thức lớn, yêu cầu biết hài lòng và tận dụng những gì có sẵn
trường phái ảnh thuộc loại chọn người tham gia, ví như 1 cô kỹ tính, vẻ ngoài trung trung, nhưng tinh tế và khó đoán, cần anh nào biết quan tâm chịu khó dần dần chứ kô vồ vập :D
@venom_guilty Em chơi Nikon nhưng Canon cũng chụp chán chê. Zeiss ngàm ZF em cũng chụp gần hết roài. Leica ngàm R thì đang thử với mấy đứa bạn. Cũng thử dòng TLR nhưng chưa có hứng lắm 😃 => Vụ chuyển đổi có lẽ ko ăn thua lắm 😃

Ánh sáng em đọc mãi roài, thử cũng kha khá nên cũng bình thường

Studio thì làm theo kiểu Pro thì chưa nhưng kiểu zui zẻ thì nhà em cũng làm 1 cái chụp chơi chơi và đã chán 😃

Máy nhỏ gọn là ý tưởng hay, nhưng ưng nhất chỉ có RX1 và A7, nhưng chơi nó hơi phiền toái 😁
@nvsp18 chuyển sang các thể loại khác như máy pin hole, MF, LF, tự tay sửa máy film, .....

đi du lịch

nhiếp ảnh là 1 lĩnh vực rộng lớn :D, bạn có thể chuyển sang chụp với di động

nếu chán quá thì nhiếp ảnh có lẽ kô phải thứ cho bạn :D, thử chuyển sang làm clip, tập Gymkhana, chơi thể thao,......:D
@venom_guilty MF đang chơi roài bác, à MF film chứ số thì bó tay.
LF thì em xin, các đó quá tầm, chi phí mua nó ko đắt nhưng lại phải ngồi học tráng rửa nhức đầu lắm ^^
Di động thì em có con BB 978 cùi chụp xấu mù, đang có hứng chụp instagram ^^
Em giờ có mỗi 2 thú zui là máy ảnh và đồng hồ, chuyển sang thứ khác phải để em nghĩ =)))
Rất may ở nhà luôn có 1 con máy phim đo sáng niềm tin, lấy nét niềm tin để phục vụ nhu cầu khi chán 😆.
@Nokfev 😆 Cái này thì không hẳn, loại nào cũng có lợi thế riêng chứ :D Mình vẫn thích máy compact đút túi như thường, he he.
@EvilCrab Úi zời ! Từ crop lên FF là đã tưng tưng lắm rồi bác
@Nokfev Chả hiểu các bác thế nào, em thấy bt, vì nó cũng là dụng cụ cho ra ảnh cả 😃.
@EvilCrab 😁
BÁN HẾT !
@Nokfev Bác ra giá đi, em xem có đủ tiền mua Hắt sen bờ lát ko đã 😁
@nvsp18 Èo ! :D
Cái loại to sù sụ đó chụp mau chán lém bác ợ !
@Nokfev Đang có cụ bán 503CX với 80f2.8 tầm 23 củ, đúng lúc ko hăng hái 😔
@nvsp18 Chính ra bác nên mua rồi đi chụp sờ trét lai bằng con này là rất hay đó !
Có khi nhanh hết chán 😁
Em muốn được như bác, chán và bán hết.😁
Thế lần lâu nhất bác không đụng đến máy ảnh là được mấy ngày?
Em nghĩ phải >2 tháng mới gọi là chán.:rolleyes:
@Wind_n_Metal Có chứ, giờ D700 nhiều khi 1 quý ko chụp, máy film cả tháng ko động vào 😃
tuankutin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đem cho hết
@tuankutin Hí hí, nếu cho thì người đó phải quan trọng với em lắm 😁
Kiếm cái tủ chống ẩm ngon và quên nó 1 thời gian
@starnt Tủ em ko to lắm nhưng khá ngon ạ 😁
quiz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao bác không thử chuyển qua sử dụng máy ảnh của 1 thương hiệu khác không phải là Nikon, biết đâu đấy ...
@quiz Em chụp khá nhiều thứ linh tinh chứ ko phải mỗi Nikon 😃
Hí hí, điềm lành! Điềm lành! Hà Lội mùa chim làm tộ. Chắc chú Thiện chuẩn bị cưới vợ nên chán chụp mà mê choẹt rồi 😁
@770SH Anh xem giúp em được ko anh Khuê 😃
Mình hay chụp ảnh đường phố nên chả bh thấy chán vì những câu chuyện hằng ngày là vô tận,mỗi bức ảnh lại mang trong nó 1 câu chuyện 😃
@kut3prince9x Ồ, vậy bác có thú zui tuyệt với. Em cũng thử thể loại này nhưng ko hứng thứ lắm 😃
PS. Nói thật em eos hiểu sao chụp đường phố cứ phải chụp hàng rong, chụp các cảnh nghèo khổ 😃
@nvsp18 Bác chụp đường phố, đời thường mà chụp bán hàng rong với nghèo khổ các cảnh thì thua là phải rồi 😁, chụp đường phố bác phải hòa mình vào nó và tìm ra khoảnh khắc đẹp trong cái đám hỗn độn ấy, chỉ cần bắt được một khoảnh khắc thú vị là đủ sướng rồi.
@hnadov Bác đọc kỹ lại câu của em đi :D
đó là triệu chứng của việc ở với 1 thể loại hoặc 1 con máy khá lâu, hãy thử thay đổi 1 trong 2 hoặc kết hợp với những thứ khác
@Vương_Quang Nikon em chụp D80 D90 D300 D700 F80 F100 (cái này là chính vì của em)
Canon em chụp 600D 50D 5D MII
Em có mượn của bạn chụp thêm Ikonflex, Yashica (cái này đang lăn tăn để mua)
@nvsp18 tuy nhiều nhưng cũng là đang dừng chân với 1 e, đến lúc đổi hoặc làm ji đó mới hơn như dán decal chẳng hạn, thay đổi thể loại, quan trọng là đừng lặp lại mô típ đang theo, và đừng lặp lại thời gian dài
@Vương_Quang À, em vẫn chơi nhiều thể loại, chỉ là món nay là thứ chính 😁
kute0skull
ĐẠI BÀNG
10 năm
theo mình thì nên thử thể loại khác, nhưng vẫn cầm máy trên tay, giống thay đổi khẩu vị 😁 như mình thích phong cảnh, nhưng thỉnh thoảng cũng đi chụp chân dung cho bạn bè, nhưng chụp 1 2 lần thì vui, đến những lần sau thì thấy nhàm không có ý nghĩa gì, vậy là lại "lên đỉnh" vớ phong cảnh, rủ thằng bạn xách mông đi miền tây, đi biển, leo núi gì đó để chụp :D có hình đẹp lại càng thích thú

Em chỉ mới cầm máy gần 1 năm nên chỉ chia sẻ kinh nghiệm ngắn ngủi của mình, có thể bác cũng đã qua trải nghiệm này giống em rồi hehe
@kute0skull À thì em cũng chụp chân run rồi, cũng phong cảnh, cũng đường phố, cũng hoa lá cành bác à. Cũng lượn lờ du lịch chụp ảnh :v
cho giá mấy con lens đi bác, chán là phải bán hết 😁
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvsp18 bác ơi 20 2.8 ais hay đời nào ạ, nếu là ais báo giá em với
@bocapran Ít tiền chơi AFD thôi bác, ais đắt lắm 😁
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvsp18 Em chủ yếu chơi mf thôi chứ af cũng ko máu lăm T-T
@bocapran ais em cũng chụp chán chê roài, fix từ 20 đến 300 em đều may mắn được sờ. Nhưng mắt kém thôi thì giảm chất lượng lấy cái AF 😃
Ý kiến riêng của em là bác nên mở rộng mối quan hệ hơn nửa, đi du lịch nhìu hơn nửa để tìm cảm hứng mới cho việc chơi ảnh 😃
@letienphat2807 Hay ợ, em nghĩ em quen tầm 1/3 đến 1/2 số bác a ma tơ chụp ảnh ở HN, còn ngoài đó thì công nhận hơi ít.
Công việc em bận nên khó đi du lịch, mà em toàn thích đi điểm nó dài ngày mới khổ 😁
taysongmer
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chán thì nghỉ bác ah, dính vào cái này rồi ko phải ai muốn nghĩ cũng đc đâu ạ 😃, bác may mắn rồi ^.^
@taysongmer Tks bác nhiều, em sẽ cố 😁
manhck
TÍCH CỰC
10 năm
Đổi 350D cho khác máu anh ơi :3
@manhck 350D ko thấy anh cũng có à :v
kute0skull
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay bác đem hết đống gear tặng em là đời bỗng vui 😆)
Rủ tôi đi tắm BIA.... Tôi chỉ cách cho.! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019