các bác pro về linux giúp em với

SonPham251
14/2/2015 16:9Phản hồi: 4
các bác pro về linux giúp em với
Hôm nay em mới mua 1 con dell ins ở trần anh, khi mua về HDH là linux mà em chưa dùng bao h nên hơi lạ lẫm, không quen nên muốn chuyển qua windows để dùng cho dễ và cũng quen lâu rồi.
Em đã có đĩa win7 cho vào boot vào phần chọn ổ để cài win thì nó hiện 4 ổ
2 ổ đầu là NTFS 350MB và 3GB
còn 2 ổ sau là ext4 với tổng dung lượng là 900GB và extended 15GB
Win7 thì cần tầm hơn 3GB mới cài được mà chỉ nhận dạng được ổ có định dạng NTFS mà 2 ổ NTFS thì k đủ dung lượng thì phải làm sao

Nếu bác nào có cách cài win7 từ linux thì tư vấn chi tiết giúp em với em không biết j về linux cả
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1@download gparted.iso
2@tạo đĩa boot bằng brasero sẵn trong ubuntu hoặc dùng phần mềm rufus trên máy windows tạo usb boot
3@boot vào gparted
4@dùng gparted xoá từng phân vùng (phân vùng extended thì cần xoá phân vùng con của nó trước và phải nhấn dấu tick nó mới thực hiện các tác vụ.)
5@chia lại ổ cứng cũng bằng gparted.
6@xong
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nameuser Hay đó minhg giowf mới biết cái gparted.iso. Toàn dùng trong đĩa cài thôi.
1. Với cái tiêu đề này ít ai muốn bỏ thời gian vào đọc chứ đừng nói là trả lời bạn.
2. Bạn chỉ cần đơn giản xóa/ format phân dùng ext4 từ bộ cài windows là được, windows không sử dụng được phân vùng ext4 nhưng xóa hay format thì vô tư. Dữ liệu nào bạn muốn giữu lại thì lưu vào thiết bị ngoài hoặc phân vùng ntfs là đủ, bạn mới mua máy nên cũng chẳng có nhiều dữ liệu cần sao lưu. Vấn đề ở đây là bạn lo lắng không dám làm chứ ko phải ko làm được.
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này thì không cần pro Linux đâu. bạn chỉ cần biết cài Win là OK. Mình đùa đây. Vì là máy mới nên cứ mạnh tay. Boot vào đĩa cài win7 xóa hết các phân vung đi. Phân vùng lại là OK. Chúc bạn thành công. Sao bạn không dùng Ubuntu nhỉ ? Hãy thử đi bạn sẽ kết nó luôn sau khoảng 5 hoặc 50 5.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019