Các bước hướng dẫn để lắp đặt thêm RAM

haifangshi
7/6/2007 11:57Phản hồi: 393
393 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các anh cho em hỏi Ram của em như sau: Physical Memory : 512 MB (2 x 256 DDR2-SDRAM ),phần channel có ghi là: dual.Em đang dùng con laptop Dell D810.
Ko biết ram cua em có đua lên tương đương 1gb ko (do Dual).Em cám ơn
Máy pác là RAM đôi, kẹp thêm 1 con như cũ nữa là thành 1GB. Giá cả tùy nơi. Nơi rẻ chỉ độ 200 K cho Laptop (Cũng tùy RAM). Giá này để bạn tham khảo khỏi mua hàng đắt. Vác máy đến nơi cho người ta lắp luôn. Kô đc còn có nước trả lại.

Đến tiệm nhỏ quá thì kô nên, nhưng tiệm lớn thì cũng tùy. Vì tiệm lớn thường bán đắt mà kô cho mặc cả. Nhưng nhớ đòi và làm thủ tục bảo hành. RAM h rẻ nhưng hàng dởm nhìu nhém.
các bác cho em hỏi, nếu dùng một thanh 512M một thanh 1g cùng bus 667 thì có là chạy dual được không?, em đang định mua thêm một thanh 1 G. Thanks alot
Cũng đc, miễn là 2 RAM cùng Bus. Khác dung lượng không sao. Nhưng nói chung thì nên cắm 2 thanh như nhau.
Hnay ngồi nâng cấp ram cho chiếc Probook HP 4410s mà toát cả mồ hôi hột mấy bác ạ, vì thiết kế dưới thân máy trơn tru ko 1 ốc vít như Macbook í... và rồi toàn bộ khe ram, ổc cứng tất tần tận nằm dưới bàn phím cả.
Anh nâng cấp rồi hướng dẫn em đi. Đang xài 4420s chỉ thấy có 4 con ốc phía hộc pin thôi. Mua thanh RAM rồi dang ngồi ngó ko biết gắn sao đây 😃
bạn gắn dc chưa....?nếu dc thì chỉ mình với .vào google mà ko thấy kq j hết
laptop nên tháo pin ra thì mới gắn được ram vào
Máy của em là dòng hp 6530s Sử dụng CPU Celeron 575 2.0 Ghz , Có 1 thanh 1 GB bus 667 với thông số này :

[ DIMM3: Micron 8HTF12864HDY-667E1 ]
Memory Module Properties:
Module Name Micron 8HTF12864HDY-667E1
Serial Number D43A5F87h (2271165140)
Manufacture Date Week 44 / 2008
Module Size 1 GB (2 ranks, 8 banks)
Module Type SO-DIMM
Memory Type DDR2 SDRAM
Memory Speed DDR2-667 (333 MHz)
Module Width 64 bit
Module Voltage SSTL 1.8
Error Detection Method None
Refresh Rate Reduced (7.8 us), Self-Refresh

Memory Timings:
@ 333 MHz 5-5-5-15 (CL-RCD-RP-RAS) / 20-43-4-5-3-3 (RC-RFC-RRD-WR-WTR-RTP)
@ 266 MHz 4-4-4-12 (CL-RCD-RP-RAS) / 16-34-3-4-2-2 (RC-RFC-RRD-WR-WTR-RTP)
@ 200 MHz 3-3-3-9 (CL-RCD-RP-RAS) / 12-26-2-3-2-2 (RC-RFC-RRD-WR-WTR-RTP)

Memory Module Features:

Analysis Probe Not Present

FET Switch External Disabled

Weak Driver Supported

Memory Module Manufacturer:

Company Name Micron Technology, Inc.
Product Information http://www.micron.com/products/modules

Dựa theo con chip cầu NAm Của em nó support ; DDR2-667 SDRAM, DDR3-667 SDRAM tối đa là 4GB ( 2gb x 2 )
Theo các bác em nên mua 1 thanh 2gb hay 1 thanh 1 GB đây ( Em xài cpu celeron nha ) Mong các bác chỉ dùm em thanh ram hiệu nào tốt nhất với dòng máy này đây .
secondrice
ĐẠI BÀNG
15 năm
Máy server IBM model 847691U, SD RAM 128Mb, bus 99,6MHz (không biết là 100 MHz hay 133 MHz), ko biết có pác nào biết chỗ bán "RAM cổ" cỡ này không?
teocpu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu là Ram SDR Bus 133 dành cho Sever thì mình còn hàng nha bác ,loại này thì chỉ có cách gắm thử vào nếu chạy mới biết được chứ không nói loại nào chính xác .CPU của bác chắc chạy Dual PII hay PIII XEON .
có bác nào biết cách tháo laptop asus g1 không
muitendenvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em thấy cái bài dịch trên kia chỉ có lý vào ... 2 năm trước.

Không phải em chém gió nhưng việc lấy Kingston cùi mía ra đứng ngang với Crucial làm em rất là đau lòng.

Thứ 2 nữa là việc thay thế ram bây giờ, đối với những mainboard sản xuất từ 1 năm - 2 năm trở lại đây, dễ dàng hơn ngày xưa rất nhiều.

Ram khác dung lượng chạy cặp đôi: OK. Ví dụ 1G chạy với 512M thì nó chạy dualchanel cho 512M, là dc 1G, còn 512M còn lại chạy single chanle bình thường. Chẳng có lỗi liếc gì xảy ra cả.
Ram khác bus chạy cặp đôi: OK. Trong trường hợp này cả 2 thanh ram thường sẽ chạy với bus chung = bus của thanh ram cắm trên khe DDR1 ( có ghi chú rất rõ ràng trên main ), nếu là lap thì sẽ chạy với bus = bus của thanh cắm trên khe nằm dưới ( lap thì thưongwf 1 khe nằm trên 1 khe nằm dưới ). Nên chú ý là ram bus 800 có thể chạy vô tư với bus 533-667, ram 667 chạy vô tư với bus 533 và nếu ram tốt thì lên 800 cũng chẳng sao. Cho nên mấy bác mù mờ thì cứ chạy ra mua đại con bus 800 nào đấy về lắp vào là lên, khỏe. Giá của mấy loại này bây giờ cũng same same nhau, tính toán chi mệt.

Trả lời cho câu hỏi của bác Ngoctan: Compaq-HP bảo hành toàn cầu ko cần tem hay thẻ gì cả, bác cứ mang tới trung tâm cảo hành chính hãng ( sài gòn thì ở Phan Kế Bính ), nó soi xem serial trên máy có hợp lệ hay ko là bảo hành thôi.
liamPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@muitendenvn Bây giờ thì đở hơn nhiều rồi khi bật máy lên thì sẻ đươc báo về central registration center ,số serial , Os Windows 7,8 bán ra tại đâu có được baỏ hành toàn cầu không (factory refurbished chỉ bảo hành tại country nơi mua) , activated tư` ngày nào rất giống Táo . Không cần thẻ bảo hành nưa
cho e hỏi ,máy e xài p4 cpu 2.0 ram 256 máy chạy hơi chậm bây h e mún nâng cấp ram lên ko bít có nhanh hơn ko. e nghe nói ăn thua vào chip cpu nâng cấp ram cg zậy ko có tác dụng ko bít đúng ko nên chưa dám nâng cấp ram.
ngquanglam
ĐẠI BÀNG
14 năm
256 mà dùng ứng dụng bây h chậm là phải bạn à. Dòng p4 2.0 thì main chỉ cắm DDR đúng hem nhỉ 0_0 ( lâu roài ko update ). Mà đời DDR 1 đắt hơn nhiều so với DDR2. Theo t bạn nên bán máy và mua cái khác thay vì nâng cấp Ram ;))
teocpu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu bạn chỉ xài ứng dụng văn phòng không chơi Game thì cũng nên nâng cấp lên 512 là vừa ,lên nhiều quá cũng phí vì loại này cũng hiếm và giá hơi mắc vô lí .Loại Ram của bác là DDR1 Bus 266 tới Bus 400 đều được ,nên thay cùng Bus với Ram đang có sẵn thì ổn định hơn .Ram 250 khoảng 150K .RAM 512 khoảng 300K nha .
Em xin them mot chut nhe 😁. Neu man hinh bi dat dat thi loi hau nhu la do RAM
Cac bac co the thao ram ra va lau lai can than thi co the la on
Em có thêm thông tin cho các bác tham khảo. Nếu máy bác nào có tiếng ro ro hoặc mà hình không lên, hoặc không vào trong win được thì phân nhiều là do ram các bác thử lôi ram ra và lau lau xem
làm thế nào để biết thanh Ram của mình là DDR , DDR1 hay DDR2 nhỉ
ngquanglam
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn dùng phần mềm CPUZ xem thông tin phần cứng http://www.cpuid.com/cpuz.php
Ngoài ra phải xem main hỗ trợ bus bao nhiêu để chọn ram cho phù hợp( Xem tên main với CPU = CPUZ rồi lên 1 số web bán hàng của các công ty check thông tin main và ram là lẹ nhất)
ngquanglam
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nên cắm 2 thanh ram cùng dung lượng thay vì cắm 1 thanh dung lượng gấp đôi. Muốn máy chạy nuột, ko có tiền đúc VGA với CPU mà chúng mình dốt OC thì cách hay nhất là nâng Ram lên, máy chạy vù vù 😆
Chào Bạn,
Cho mình hỏi một vấn đề về RAM. Mình vừa nâng cấp cho máy mình (mainboard Asus P5GC-MX dòng X series cho phép sử dụng tối đa là 4G RAM). Mình mua về 2 thanh RAM 2G gắn vào máy. Khi mình mở BIOS để kiểm tra trong system information thì thấy có 3 dòng : dòng thứ 1 là Total : 4G - dòng thứ 2 là Appropriated : 1G1 và dòng thứ 3 là Available : 2G9. Vậy bạn cho mình hỏi tại sao máy mình không thể chạy đủ 4G RAM mà chỉ còn 2G9 thôi. (Mình đang xài Win Vista 32bit). Rất cám ơn bạn giải đáp thắc mắc cho mình.
huenguyentv@hotmail.com
máy của mình chỉ số Available là 525564 vậy có cần thêm ram k pro? máy mình p4 socket 478, hiện tại ram 1gb. thanks.
hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
nâng cấp ram xong máy không chay:

+ tiép xúc ram và khe cắm không tốt ( cắm chặt, vệ sinh ram)
+ xung đột ram
PrinceK
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình sài Main giga GA-945GCMX-S2, nhà mình đang chạy ram kingtons DDR2 512Mb- bus 667, VGA GeForce 7100 GS . bây h mình mún nâng cấp lên 1g để chơi vài game nhẹ , mà ra Phong Vũ hay Hoan Long họ ko còn thanh DDR2 512 bus 667 nữa. Vậy nếu mình mua thanh DDR2 1G bus 667 gắn vô chạy chung thì máy có ổn định hay ko? có nhất thiết phải mua cùng 1 hãng hay ko?
Và cho mình hỏi thêm là để coi Ram mình bao nhiều bus trên PC thì vô Run gõ lệnh gì?
bạn cho biết địa chỉ để mua Ram SD được ko ? mình thấy Ram SD bây giờ đắt quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019