Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các cách cài phần mềm và các website tổng hợp phần mềm cho N9

soleil14
23/12/2011 4:16Phản hồi: 60
Các cách cài phần mềm và các website tổng hợp phần mềm cho N9
Trong topic Hỏi và trả lời cho [TAG]Nokia N9[/TAG] mình đã giới thiệu sơ qua về các cách cài phần mềm cho [TAG]N9[/TAG]. Tuy nhiên nhiều bạn vẫn gặp rất nhiều khó khăn khi cài phần mềm cho nó, đặc biệt là việc tìm kiếm phần mềm cho chiếc máy của mình. Bài viết này của mình có mục đích tổng họp lại và hướng dẫn chi tiết các cách cài phần mềm cho máy. Thêm vào đó mình cũng sẽ giới thiệu một vài trang web tổng hợp về N9 😃

1. File cài đặt ứng dụng của N9

​Cài đặt file .deb như thế nào?
Hầu hết các ứng dụng dành cho Nokia N9 đều được đóng gói lại thành 1 file cài duy nhất có đuôi là .deb. Các bạn hãy coi file .deb của N9 giống như file .exe trên Windows. Việc cài file .deb rất dễ dàng với N9. Có 2 cách cơ bản để cài như sau:

Cài trực tiếp bằng File manager:
  • Đầu tiên vào Settings > Applications > Installations > bật Allow installations from non-Store sources.
  • Dùng 1 chương trình File manager (có thể download từ Nokia Store như File Manager, FileBox) để tìm đến folder chứa file .deb. Click vào file .deb và chờ 1 lát để cho chương trình được cài vào máy > Xong.
Cài bằng Terminal:
  • Đầu tiên cũng cần bật Allow installations from non-store sources
  • Bật Developper mode : Settings --> Security --> Developper Mode ( máy cần kết nối Inter net và sẽ khởi động lại)
  • Sau khi khởi động lại sẽ có Terminal trong màn hình ứng dụng . Bật Terminal lên và gõ lệnh :
  • PHP:
    dpkg -i tên-file.deb
  • Trong đó tên-file = đường dẫn đầy đủ đến file . Ví dụ bạn muốn cài file samurai.deb nằm trong thư mục Downloads thì câu lệnh sẽ là :
  • PHP:
    dpkg -/home/user/MyDocs/Downloads/samurai.deb
File .deb down ở đâu?

Các bạn có thể down file .deb từ chia sẻ của mọi người trên các diễn đàn hoặc tự lấy file deb về từ Nokia Store bằng cách sau:

2. Các kho ứng dụng của N9
  • Nokia Store: đây là kho ứng dụng chính thức của Nokia dành cho N9 .
    • Ưu điểm : kho ứng dụng chính thức có giao diện đẹp , các ứng dụng cài đặt từ đây sẽ được tự động cập nhật , số lượng ứng dụng khá lớn .
    • Nhược điểm : thỉnh thoảng kết nối không ổn định , nhiều ứng dụng rác như các RSS apps , các app của các hội vớ vẩn trên facebook😃) ,...
    • Cách sử dụng : dùng trực tiếp chương trình Store trên máy để tìm kiếm và cài đặt ứng dụng hoặc vào https://store.ovi.com/ tìm kiếm và download file .deb về như mình đã hướng dẫn ở trên.
  • apps.formeego.org: đây là kho ứng dụng của cộng đồng maemo.org cho N9
    • Ưu điểm : giao diện đẹp , chạy rất nhanh và mượt ,khả năng của cộng đồng maemo.org là vô cùng 😃 nên hứa hẹn sẽ có nhiều apps hay .
    • Nhược điểm : hiện tại vẫn chưua kết thục giai đoạn thử nghiệm và số lượng apps còn rất khiêm tốn ( khoảng 30 apps ).
    • Cách sử dụng : Download chương trình Apps formeego ( file .deb) tại đây và cài vào máy : http://apps.formeego.org/n9client
    • bạn nào muốn sử dụng cả kho ứng dụng thử nghiệm thì down thêm chương tình này và cài vào máy :http://apps.formeego.org/n9testing
    • Sau khi cài thì sẽ có chương trình Apps formeego trong màn hình ứng dụng . Sử dụng ứng dụng này để tìm kiếm và cài đặt phần mềm từ kho apps.formeego.org
    • Các bạn sử dụng các phần mềm trong kho testing có thể lên trang web apps.formeeorg để chấm điểm , đóng góp cho phần mềm giúp phần mềm qua giai đoạn thử nghiệm
      [*=center]

3.Các trang web tổng hợp phần mềm cho N9:

• [*=left]my-megoo.com: theo mình đây là trang web tổng hợp phần mềm tốt nhất cho N9 hiện nay . Tất cả phần mềm từ mọi nguồn dành cho N9 đều được tổng hợp và giới thiệu hằng ngày ở đây . Trang web chỉ tổng hợp phần mềm có ích chứ không tổng hợp các ứng dụng dạng như RSS apps , hy Internet radio ,... Trang web cũng cung cấp công cụ tìm kiếm phần mềm cũng như phân chia phần mềm thành từng hạng mục để giúp các bạn dễ dàng tìm ra phần mềm cần thiết cho mình hơn.
    [*=left]n9-apps.com : đây cũng là một trang web tổng hợp phần mềm cho N9 . Trang web này có giao diện rất đẹp . Trang web chỉ tổng hợp phần mềm được cho là hay nhất , có ích nhất chứu không tổng hợp mọi phần mềm cho N9. Trang web mới được cập nhật 1 tính năng mới đó là cài phần mềm bằng cách scan QR code . Mỗi phần mềm sẽ có 1 QR code tương ứng . Bạn có thể dùng chương trình MeeScan trên N9 để scan QRcode này và sau đó máy sẽ tự tìm ra phần mềm để cài đặt.

• [*=left]everythingn9.com : đây là một trang web chuyên đưa ra các thủ thuật nho nhỏ cho N9 như thay đổi server GPS , tăng âm lượng loa ,... Trang web được lập bởi 1 hacker và chú trọng vào việc mod, tùy biến N9 😃
    [*=left]n9fanclubs.com trang web tổng hợp đủ thứ về N9 : các phần mềm miễn phí cũng như trả phí , các thủ thuật , hướng dẫn ,... Một nguồn thông tin khá phong phú về N9
Ngoài ra thì còn rất nhiều trang web khác chuyên sâu , hay blog cá nhân về N9 . Các bạn có trang web nào hay thì giới thiệu với mọi người nhé​
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như còn trang http://www.meegoexperts.com/ nữa phải không bạn?
Trang này thì mình ít vào xem 😃 Nếu mà liệt kê ra hết thì không liệt kê nổi . Mình chỉ liệ kê những trang mình thấy có ích và hay vào thôi
Cũng nhiều đó chứ, nhưng mà ứng dụng "dùng được" thì quá ít, cỡ ~ 20 ứng dụng là tạm "dùng dc"
vậy là bạn không biết hoặc nhu cầu bạn quá ít . bạn cần ứng dụng gì mình có thể liệt kê cho bạn 😆
Cám ơn solei. Bài viết rất đầy đủ và khá chi tiết. Hi vọng Nokia tiếp tục cho ra mắt nhiều sản phẩm mới và support mạnh cho Meego.
thank bạn....! sẽ mua về thử....! giờ chưa có xiền....!
các phần mềm cho n9 vẫn chưa được phong phú nhỉ, nokia qua wp thì khoản này sẽ được cải thiện đáng kể
Dùng Maemo gần 2 năm rồi mới thấy hạn chế của Nokia trong việc phát triển phần mềm cho HĐH ruột của mình. Hi vọng Meego sẽ có những tiến bộ để anh em đỡ phải dài cổ.
tôi sẽ làm tất cả cho nokia- chém tất cả ý kiến đã kích noki nến như cho tui con N9, huhu- nghèo không phải là cái tội mà cái tội là tại vì mình quá nghèo
vẫn ít app quá nhỉ,giao diện kho app đẹp gê.định mua e này mà giá hơi cao kho app vẫn nghèo quá dùng android vậy
shine89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hệ điều hành vừa mới,Nokia là không tập trung phát triển nữa,ít ứng dụng là phải rồi.hy vọng trong tương lai sẽ có nhiều ứng dụng dành cho Meego
bài viết rất hay 😃
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Bài viết rất đầy đủ và khá chi tiết,tối về sẽ thử:p
thank nhiều, oánh dấu phát
sao nokia không tung một vài em chạy meego cho dân chúng trải nghiệm hỉ
Yêu em n9 quá mất thôi nhưng không thể cưới em nó được vì ở nhà đã nhiều vợ quá rồi 😆
anh soleil 14 oi.lam sao de mua duoc ung dung tren ovi store cho n9 nhj.lam sai de co tai khoan.
ít app quá dùng không đã 😔
lạ nhỉ .Trong bài mình có nói Nokia không hỗ trọ hay ít ứng dụng đâu . Nhiều bác vào khóc thuê thế nhỉ 😃
Tài khoản Nokia thì vào https://account.nokia.com/acct/account/index.html để đăng ký . Ngoài ra có thể đăng ký ngay trên điện thoại
nhung khi kick vao mua ung dung thj no doi tk bang the master card hay the j j do.a chi e sdt di e hoi them caj nay ti.
Bạn dùng Viettel thì không mua được bằng hóa đơn điện thoại , chỉ có mobi hoặc vina . Muốn mu thì bạn làm thẻ ngân hàng hoặc mua thêm cái sim mobi hay vina

bác luôn đi tiên phong nhỉ,xứng đáng là mod tương lại. phen này thì trăm họ đc nhờ rồi
Chưa có nhiều PM thiết thực, chờ đợi 1 thời gian xem sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019